-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำรายการแบงค์ คิดแล้วคิดอีก นะครับ  (อ่าน 1271 ครั้ง)

smallworm

• บุคคลทั่วไป

ผมเป็นสมาชิกของเวปcmxคนหนึ่ง ที่เดินเข้าๆออกๆแบงค์ทุกวัน  ดูดอกเบี้ยของแต่ละแบงค์ช่วงนี้มันตกต่ำโคตรๆ  พูดได้ว่าจะเอาเงินไปฝากแบงค์ทำบ้าอะไร แทบจะไม่ได้อะไรเลย จะ fix หรือ saving ก็ห่วยแตกพอๆกัน รายการอุลตร้าเซฟวิ่ง ของธนชาติ ดอกเบี้ย 0.5% ต้องเหลือเงิน 100 Kบาท up แถมเบิกได้แค่ 2 ครั้งต่อเดือน  ถามจริงๆ 0.5% ต่อปีจะเอาไปทำบ้าอะไรฟะเนี่ย แถมยังเบิกได้แค่ 2 ครั้งอีกตะหากถ้าเบิกครั้งที่ 3 จะถูกหัก 300 บาท  บ้าป่าวฟระ เงินของเราแท้ๆเอาไปฝากก็แทบจะไม่ได้อะไร พอถอนเงินกลับโดนหักเงินอีก แล้วจะฝากทำด๋อยอะไรเนี่ย  ทหารไทยก็คล้ายๆกับธนชาติแต่ ดอก 0.75% วงเงิน 250 Kบาท up เบิกได้ 3 ครั้งต่อเดือน หากเบิกครั้งที่ 4 จะถูกหักเงิน 300 บาทเช่นกัน  ห่วยแตกซะไม่มีอ่ะ 0okl

รายการ current ขอโทษเถอะครับ วงเงินมันสินทรัพย์ที่ตรูข้ามีนะเฟ้ย มันเป็นเงินที่ตรูข้ามีไว้สำรองใช้ แต่จะเบิกทีนึง..โน่นนน รอสำนักงานใหญ่อนุมัติ รอ รอ รอ รอ ... แม่ม ลูกค้าตรูรอไม่ไหวแล้วเฟ้ย มันแก่ตายไปนานแล้ว เงินสำรองของตัวเองแท้ๆ จะเบิกมาใช้ก็ยังยึกยักๆ แถมเบิกทีนึงก็ต้องเสียค่าเช็ค เสียดอกรายวันอีกตะหาก ตอนนี้เลิกใช้แล้วเฟ้ย เอาเงินตรูลงเองดีที่สุดไม่ต้องจ่ายดอกให้แบงค์งี่เง่า lkkjjh

ส่วนรายการดอกเบี้ยเงินกู้ของแบงค์ MLR ยังอยู่ที่ 6.75  ทำไมฟระ..ทีดอกเบี้ยเงินฝากมันดิ่งเหวซะขนาดนั้น แต่ดอกเงินกู้ยังสูงเทียมฟ้า แล้วแบบนี้ใครมันจะกู้เงินแบงค์ไปลงทุนละวะเนี่ย ดอกเบี้ยนรกแตกมหาโหดไม่รู้จักลดแบบนี้ กู้ไปก็หัวแตกไส้ทะลักตูดบานสิฟระ ขายตูดกินก็ไม่รู้จะมีเงินมาจ่ายดอกให้แบงค์ได้รึเปล่าเฟ้ย jbv

ต่อไปรายการประกันสะสมทรัพย์ออมทรัพย์ละลายทรัพย์ตามแต่จะเรียกของแต่ละแบงค์ แหมน้องๆทั้งสวย ทั้งขาว อวบ หุ่นดี เอวบางร่างน้อย ตูดเล็ก ตูดใหญ่ ทั้งหน้าใส และ ไม่ใส เดินๆเข้ามา พี่คะ พี่ขา ช่วยน้องทำประกันมั้ยคะ ไอ้ตรูก็ใจอ่อน เห็นแก่ความสวยความงามแล้วสำเนียงออดอ้อนหน้ามืดตามัวทำเกนเฟิสไปซะงั้น  ขอโทษทีเหอะฝากต่อปีล่อปีละเป็นหมื่นจ่าย 7 ปี 10ปี ประกันถึงปีที่ 15 แล้วจะได้คืน เอาส่วนไหนมาคิดวะนั่นเวลาเก็บเงินแม่งอย่างไว เวลาเกิดปัญหาทีนึง..โน่นนนตรวจสอบแล้วตรวจสอบอีก ยึกยักสะบัดตูดเอาตรีนเขี่ยๆโยนเรื่องไปฝ่ายโน้นฝ่ายนี้ รอเป็นชาติกว่าจะได้เงินประกัน สรุปแล้วตรูจะทำไปทำบ้าอะไรเนี่ย แถมปีก่อนตรูหลวมตัวทำไปแล้วมาปีนี้จะให้ตรูทำเพิ่มอีก ไม่เอาแล้วว้อยยยยยยยย  wq

เท่าที่ดูรายการที่พอจะเข้าตากรรมการช่วงนี้ก็คงหนีไม่พ้น T-cash ของธนชาติ ผลลัพท์ดอกเบี้ยเป็นรายวัน สั่งซื้อสั่งขายได้ตลอดทุกวัน ยกเว้นวันเสาร์-อาทิตย์  ภาพรวมดอกเบี้ยอยู่ประมาณ 2.2-2.3% เรียกได้ว่า เป็นรายการเป็นผู้เป็นคนที่น่าจะลงทุนอยู่บ้าง T-cash จะลงทุนเกี่ยวกับพวกพันธบัตร ระดับความน่าเชื่อถือก็ A+ มีความเสี่ยงต่ำ แต่ก็ต้องอัพบุ๊คเช็คทุกวัน รายการนี้โอเค ผ่านครับ  เดด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2009, 12:45:45 โดย smallworm »

ZOIDS

Re: ทำรายการแบงค์ คิดแล้วคิดอีก นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 13:22:58 »

ท่าทางจะเครียดนะครับท่าน  ijn

smallworm

Re: ทำรายการแบงค์ คิดแล้วคิดอีก นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 13:51:42 »

ท่าทางจะเครียดนะครับท่าน  ijn

นึกไม่ออกว่าจะทำอะไรดีอ่ะท่าน..ปกติฝากกินดอก เรื่อยๆสบายๆ เงินต้นไม่หาย รายได้ไม่หด กำไรเรื่อยๆ กระปู๋ดิ้นดุ๊กดิ๊กๆ ซนได้เรื่อยๆ  แต่มาตอนนี้ กระปู๋หด ซนเหมือนมะก่อนไม่ได้แล้ว คิดแล้วเศร้ากระปู๋จริงๆ  พพำ

labk1200

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 18:37:31 »

นาทีนี้กำเงินสดใส่หมอนข้างนอนกอดดีดว่าครับ uoiou

marathoner9

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 18:40:17 »

พพำ ยังดีทั่นยังมีเงิยนนฝาก

ดอกเบี้ย เงินฝากลดติดดิน ดอกเงินกู้ ลดนิดเดียว
แถมเด่วนี้ ไม่ปล่อยกู้อีกตะหาก  จะไปขอกู้ดันจะให้เอาเงินฝากค้ำ จะบ้าเหรอไง ถ้าคิดจะกู้เงิน เอาเงินฝากค้ำทำไมฟร่ะ เซง แสรด  ;lkjn

ZOIDS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009, 22:50:34 »

นาทีนี้กำเงินสดใส่หมอนข้างนอนกอดดีดว่าครับ uoiou
เข้าใจครับท่าน สภาพเศรษฐกิจแบบนี้  0okl

sanop

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 10:51:50 »

ถ้าเงินเย็นและใจนิ่งพอ

แนะนำตลาดหุ้นหรือไม่ก็อสังหา์ครับ เก็บไว้นานหน่อย ไ่ม่เกิน 2-3 ปี น่าจะเพิ่มมูลค่าได้มากกว่าฝากแบงค์แน่ๆ (ตามความเสี่ยง)

labk1200

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 11:17:50 »

นาทีนี้ต้องนำมาซื้อ กองทุนรวม CMX เท่านั้น ::)

suphap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 15:02:40 »

ซื้อพันธบัตร ของรัฐบาลดีกว่าคับ ร้อยล่ะ 5 ผมว่าคุ้มน่ะ ttu ufdj

3p

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 15:18:13 »

ให้ดีก็แบ่งเงินที่ว่าเย็น ออกซะ3ส่วน yhb
1.เงินเย็นแช่แข็ง ไข่
2.เงินเย็นระยะกลาง ไข่ไม่แข็ง
3.เงินเย็นระยะสั้น ไข่อุ่นๆ
แล้วแยกเงินลง แต่หละทีเอาคับ ijn
ซื้อกองทุนเปิด ช่วงนี้ก็เป็นทางเลือกที่ดีกว่าดอกแบงค์นะท่าน
ซื้อทอง (แท่ง) ทำกำไรระยะกลาง(ถอยให้ทันเมื่อมัน ขึ้น1000เหรียญ) ,mnnb
กำเงินสด เอาไว้แค่พอหมุน uhb
 ;khhg   ;khhg