-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐกิจไทย VS เศรษฐกิจอเมริกา  (อ่าน 1580 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป
เศรษฐกิจไทย VS เศรษฐกิจอเมริกา
« เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 21:48:01 »

คืออยากจะขอความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับ
ด้วยตัวกระผมเองนั้นลงทุนด้านทองคำอยู่
ถึงแม้ตอนนี้ราคาทองคำกำลังขึ้น แต่จากการที่ผมดูแนวโน้มแล้ว
ตัวแปรสำคัญของราคาทองคำในอนาคตอยุ่ที่
"เศรษฐกิจไทย กับ เศรษฐกิจอเมริกา"
อยู่ที่ว่าเศรษฐกิจของประเทศอะไรจะฟื้นตัวเร้วกว่ากัน
ถ้าเศรษกิจไทยฟื้นตัวเร็วกว่าอเมริกา รับรองว่าราคาทองคำตกแน่นอน
แต่ถ้าหากเศรษฐกิจอเมริกาฟื้นตัวเร็วกว่า ราคาทองคำจะขึ้นสูงไปอีก

ก็เลยอยากจะถามคำอื่นว่าเห็นด้วยกับผมไม๊
แล้วคิดว่าเศรษฐกิจประเทสไหนจะฟื้นตัวเร็วกว่ากัน

เศรษฐกิจไทยตัวแปรสำคัญผมกว่าอยู่ที่การเมือง
ส่วนเศรษฐกิจอเมริกาผมว่าตัวแปรสำคัญอยู่ที่ H1N1 (ไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่)

ปกติเวลาลงทุนผมเชื่อตัวเอง ไม่ค่อยปรึกษาใครเท่าไหร่
แต่คราวนี้ขอปรึกษาหน่อยเหอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2009, 21:53:26 โดย GOWA »

3p

Re: เศรษฐกิจไทย VS เศรษฐกิจอเมริกา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 16:20:47 »

ณวันนี้ ทองแท่ง 15500-15400 ถ้ายังไม่มีของก็เป็นราคาที่ไม่น่าเข้าซะแล้ว
แต่ถ้ามีก็ มองหาจุดขายได้แล้ว  เศรษกิจไทยผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวนะ อย่างไงซะ
พี่ไทยก็ต้อง ตามราคาเค้าไปเลยๆอยู่แล้ว ถึงจะกั๊กก็ไม่ได้นานแล้ว เดียวนี้มี gold future ให้เล่นด้วย
ยิ่งซ้ำร้าย หรือลองตามราคาที่เวปนี้ดูก็ได้ท่าน Gowa
http://www.ranthong.com
 dsgjsd

AZURA3232

Re: เศรษฐกิจไทย VS เศรษฐกิจอเมริกา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 21:36:48 »

ผมว่า สมมุติฐานตั้งต้น ของท่าน GOWA จะถูกหรือเปล่าหนอ
อันว่า ราคาทองคำ เป็นราคา ที่อิงกันทั้งโลกทีเดียว   ประเทศไทย เมื่อเทียบกับ  ตลาดทั้งโลกนั้น
เราเล็กกว่าอย่างธุลี อย่างนั้นเลยแหละครับ
ถ้า ท่านจะโยงว่าเป็นความเกี่ยวข้อง  ของการฟื้นตัวเศรษฐกิจ อย่างนั้น
ผมว่า นั่นคือ  ท่านกำลังเก็งกำไร  อัตราแลกเปลี่ยน  โดยผ่านตัวแปรที่มีความเสี่ยง(ราคาทอง) อีกชั้นหนึ่งนะครับ  mnb kjhg

GOOBPY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 22:19:30 »

ง่าย ๆ ครับ หุ้นขึ้น ทองลง
หุ้นลง ทองขึ้น  ดูที่ FUND FLOW
ผิดถูกโปรดชี้แนะ

GOWA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 01:37:28 »

ผมว่า สมมุติฐานตั้งต้น ของท่าน GOWA จะถูกหรือเปล่าหนอ
อันว่า ราคาทองคำ เป็นราคา ที่อิงกันทั้งโลกทีเดียว   ประเทศไทย เมื่อเทียบกับ  ตลาดทั้งโลกนั้น
เราเล็กกว่าอย่างธุลี อย่างนั้นเลยแหละครับ
ถ้า ท่านจะโยงว่าเป็นความเกี่ยวข้อง  ของการฟื้นตัวเศรษฐกิจ อย่างนั้น
ผมว่า นั่นคือ  ท่านกำลังเก็งกำไร  อัตราแลกเปลี่ยน  โดยผ่านตัวแปรที่มีความเสี่ยง(ราคาทอง) อีกชั้นหนึ่งนะครับ  mnb kjhg

ผมคิดว่าถ้าเศรษฐกิจไทยื้นตัวไม่ทันเศรษฐกิจโลก
ราคาทองคำน่าจะสูงมากกว่านี้
แต่ตอนนี้ผมูไม่ออกจริงๆว่าเศรษฐกิจไทยกับเศรษฐกิจโลก (ซึ่งมีพี่ใหญ่คืออเมริกา)
ใครจะฟื้นตัวได้เร็วกว่ากัน
การที่เอาเศรษฐกิจดโลกมาคิดผมว่ามันจะยุ่งยากไป
ผมเลยเอามาอ้างอิงกับเศรษฐกิจอเมริกา ซึ่งผมคิดว่าน่าจะใช้อ้างอิงแทนเศรษฐกิจโลกได้อ่ะครับ

phumjai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 02:30:24 »

เศรษฐกิจยังจะซบเซาไปอีกสักพักครับ

ราคาทองคำจะขึ้นลงในกรอบแคบๆ

เศรษฐกิจโลกยังไม่เข้าสู่ช่วงขาลงที่สุดครับ ส่วนใหญ่ยื้อด้วยเงินกู้และการปรับโครงสร้างหนี้

รออีกสักพักล้มระนาวแน่ ตนนั้นแหละทองจะน่าซื้อเก็บไว้เก็งกำไรที่สุด