-->

ผู้เขียน หัวข้อ: Susco หุ้นดีที่ยังไม่มีใครแล  (อ่าน 4147 ครั้ง)

kindek

• บุคคลทั่วไป
Susco หุ้นดีที่ยังไม่มีใครแล
« เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 08:26:53 »

ขณะที่ราคาน้ำมันทยอยสูงขึ้นเรื่อยๆ  การทำกำไรของ susco กลับมาเป็นบวกอย่างจริงจังแล้ว 
ผู้บริหารตัดขายปั๊มที่ไม่ก่อให้เกิดกำไร  และปรับปรุงปั๊มเก่าให้ดีขึ้น หรือ เพิ่ม NGV เข้าไป

ดูจากงบปี 52 ที่ผ่านมา  susco ฟื้นตัวแล้วจริงๆ ผมมองว่า มันturnaround แน่
รอวันเชียร์จากโบรก เท่านั้น

แต่หากสังเกตดีๆ ก็หนีไม่พ้นมีเจ้าฮะ คุมอีกแล้ว ราคาควรจะวิ่งไปที่ 0.70 บาทได้แต่ยังย่ำกลับมาที่ 0.46-0.50

ย้อนดูการโอนเข้าออก ของตระกูลสิมะโรจน์ ก็เป็นเหมือนการจัดการมรดกให้ลงตัวก่อนที่จะขายให้.........ไหม

kindek

Re: Susco หุ้นดีที่ยังไม่มีใครแล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 08:47:03 »

ถ้าใครจำน้องส้มได้จะเคยเห็นว่า แกเชียร์บ่อยมากว่า ไม่ควรต่ำ 0.50 บาท มันต้องไปบาท  (แต่น้องส้มดับไปจากหน้าจอแล้ว)

ดูที่ราคาตามบัญชีนี่บาทกว่าๆ นะครับ

แล้วสังเกตนิสัยเจ้าของสิ  เคี่ยวเหนียวตืด  ธุรกิจต้องมีกำไร  แล้วก็ทำได้จริงๆ

GOWA

Re: Susco หุ้นดีที่ยังไม่มีใครแล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 13:42:01 »

ถ้าใครจำน้องส้มได้จะเคยเห็นว่า แกเชียร์บ่อยมากว่า ไม่ควรต่ำ 0.50 บาท มันต้องไปบาท  (แต่น้องส้มดับไปจากหน้าจอแล้ว)

ดูที่ราคาตามบัญชีนี่บาทกว่าๆ นะครับ

แล้วสังเกตนิสัยเจ้าของสิ  เคี่ยวเหนียวตืด  ธุรกิจต้องมีกำไร  แล้วก็ทำได้จริงๆ

มันเป็นหุ้นที่เหมาะสำหรับการซื้อลงทุนครับ
แต่ไม่ค่อยเหมาะกับการซื้อเก็งกำไรเท่าไหร่
ซึ่งการซื้อลงทุนนั้นมันก็ต้องถือแบบยาวๆ
กับบริษัทแบบนี้ต้องถามว่าคุณมีความมั่นใจแค่ไหนที่จะถือยาวครับ
โดยเฉพาะถ้าดูพื้นฐานหุ้นแล้วผมว่าน่าจะพอๆกับ BCP ในกลุ่มเดียวกัน
ถึงแม้ BCP จะ P/BV สูงกว่า แต่ P/E ก็ต่ำกว่าครับ
ส่วนตัวผมว่าถือ BCP น่าจะอุ่นใจกว่าเยอะครับ

อย่าเชื่อผมมากนะครับ
ถ้ารักจะลงทุนต้องเชื่อตัวเอง
เอาคำพูดผมเป็นแค่ข้อมูลก็พอครับ

deztiny

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010, 14:19:21 »

ผมสนใจเรื่องหุ้นอยู่ครับ แต่ยังมีความรู้ไม่มาก เพื่อนชวนเปิดพอร์ท แต่ผมยังไม่พร้อมครับ เพราะ การลงทุนมีความเสี่ยง ต้องพิจารณาให้ดีๆครับ  ouiy

kindek

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 18:27:20 »

เห้นด้วยกับ BCP ครับ แต่หุ้นนี้รู้จักตั้งแต่คุณโสภณ สุภาพงษ์

ข้างในมีการเมืองพอสมควร

ผมกำลังรวบรวมข้อมูลเหมือนกันครับ เพราะปีนี้กำไรงามมากกกก

ทำให้มีประเด็นว่า แล้วปีหน้าล่ะ  ทิศทางโรงกลั่นล่ะ  โอกาสการควบรวมล่ะ

เพราะถ้า BCP ฟื้นตัวจริงแล้ว ซื้อไปไม่ต้องคิดมาก ยังไงปลายปีนี้ก็น่าจะไปถึงซาวบาทได้ (อันนี้คาดเดานะครับ)

ต่างกับ Susco ที่มันเข้าใจง่ายๆ กว่าเท่านั้นเองครับ