-->

ผู้เขียน หัวข้อ: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 1 By GOWA  (อ่าน 3211 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป

พอดีว่างๆไม่รู้จะทำอะไรเลยเอามาแชร์นะครับ
ผมเขียนเองไม่ได้ไป Copy จากใคร ถ้าผิดก็ช่วยแก้ด้วยและกัน

บทที่ 1 การวิเคราะห์รอบซื้อ/ขายด้วย RSI (Relative Strength Index)

ดัชนีชี้วัดตัวนี้ผมเอามาไว้เป็นบทแรกก็เพราะผมคิดว่าเป็นดัชนีตัวแต่ดูง่ายมาก
และค่อนข้างจะแม่นยำทีเดียว

ทฤษฏี
แรงขับเคลื่อนของหุ้นมันก็จะคล้ายๆกับเวลาเราขับรถครับ
เมื่อขับไปถึงความเร็วระดับหนึ่งรอบเครื่องมันจะตื้อ เราก็ต้องเปลี่ยนเกียร์
แต่การเปลี่ยนเกียร์นั้นมันทำให้รอบเครื่องเราลดลง แต่ความเร็วจะมีแนวโน้มไปได้เร็วขึ้น
หุ้นก็เหมือนกันเมื่อมันขึ้นได้ถึงระดับหนึ่งมันก็จะมีแรงขายทำกำไรออกมา
(ก็แน่ล่ะ คนเค้าอยากได้เงินกันหนิ) ซึ่งการขายทำกำไรนี้เค้าเรียกว่าการปรับฐาน
ซึ่งในที่นี้มันก็เหมือนกับการเปลี่ยนเกียร์เวลาขับรถนั่นเอง
ผมอยากจะให้มองว่าการปรับฐานเป็นการสิ้นสุดรอบซื้อขายแล้ว
เราต้องรอรอบซื้อขายรอบใหม่ต่อไป เพื่อเสี่ยงให้น้อยที่สุด
การเล่นแบบนี้ต้องมีวินัยในตัวเองหน่อยนะครับ อย่าให้ความโลภเข้าครอบงำ

วิธีการใช้งาน
ง่ายมากครับ RSI จะเป็นดัชนีที่มีค่าตั้งแต่ 1-100 ครับ
ถ้า RSI ขึ้นแตะที่ 70 เมื่อไหร่แสดงว่าใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้ว ให้เราเริ่มหาจังหวะขายได้
และถ้า RSI แตะที่ 30 แสดงว่ารอบการเล่นรอบใหม่กำลังมาถึงแล้ว ให้หาจังหวะซื้อ
ง่ายใช้ไม๊ล่ะครับ งั้นดูตัวอย่างกัน

PTTAR : บริษัท ปตท. อะโรเมตริกและการกลั่น มหาโจร

SCB : ธนาคารไทยพานิชย์จำกัด มหาโจร

SET : ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

จะเห็นว่าถ้าเราเล่นตามรอบ โอกาสทำกำไรมีเยอะครับ
เข้าให้ถูก ออกให้ถูก ไม่ยากเลยใช่ไม๊ครับ

ถ้าชอบกัน และผมมีเวลาว่าง วันหลังจะเอาเทคนิกอื่นมาแนะนำกันอีกนะครับ

wiyada_susi

Re: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 1 By GOWA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010, 21:41:39 »

ขอบคุณมากค่ะ เข้ามารออ่าน uiuoบทต่อไปค่า

jazzman

Re: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 1 By GOWA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 22:31:41 »

โทดนะคับ เพิ่ง สนใจการลงทุนอ่ะคับ  ว่างๆ เดี๋ยวสอนผมดูหน่อยคับ  อ่านกราฟไม่เป็น    ค่ายกครูเท่าไหร่ บอกคับ  เดด

handnew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 21:01:08 »

ขอบคุณมากครับ พึ่งรู้ว่ามีห้องให้ความรู้ดีๆ แบบนี้ด้วย ปกติไม่ค่อยได้เลื่อนลงมาดูว่ามีห้องอะไรบ้าง ติดอยู่ห้องพาราตลอดเลย
 kjhg

066735476

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 01:12:56 »

Delarth

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 12:01:58 »

แหล่มเลยครับท่าน  .,mn

ผมก็กำลังเข้าสู่สมรภูมินี้เช่นกันครับ

แต่ RSI พักหลังๆ จากที่ผมเล่นมานี่ ให้ชัวร์ ต้องรอพี่แกหัก ทำมุมก่อนรึเปล่า ถึงค่อยเข้ารึเปล่าครับ

ที่โดนๆ มา
พี่ R ขึ้นไปแตะ 70 แต่พี่แกยัทะลึ่งไปต่อได้อีก แกจะหมดแรงตอนแก หักขาลงมา
เช่นเดียวัน ถ้า พี่R ลงไปแตะ 30 ดันทะลึ่งรับไปเข้าเลย ดันยังลงได้อีกซะงั้น จะเตรียมกลับตัวกลับใจก็ตอน
พี่แก หักขึ้น เช่นเดียวกันครับ

ปล. พักหลังๆ ผมเลยอาศัยหลัก พี่ R หักละรอทะลุ 30,70 กลับมาละค่อยเข้าดีกว่า ช้าแต่ชัวร์ครับ ;kljj

somsak

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: 00
    • ตรวจยาบ้าในปัสสาวะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011, 05:04:01 »

ขอบคุณครับ
จำหน่าย ชุดตรวจหายาบ้าในปัสสาวะ ชนิด จุ่มและหยด ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรม หรือบริษัทต่างๆ