-->

ผู้เขียน หัวข้อ: แนวโน้มน่าจับตา---โละคนงาน1ล้าน อุตสาหกรรมเจ๊ง?  (อ่าน 1148 ครั้ง)

mcfly

• บุคคลทั่วไป

วันอังคารที่ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2551 06:15

โพสต์ทูเดย์ ? "ส.อ.ท." เตือน ยอด ผลิตเพื่อส่งออกลดถึง 30% คาดยืดเยื้อยาวต้นปี 2552 ทำให้การจ้างงานภาคอุตสาหกรรมเตะฝุ่น 1 ล้านคน

นายทวีกิจ จตุรเจริญคุณ รองประธานสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) และประธานคณะกรรมการสายงานแรงงาน ส.อ.ท. เปิดเผยภายหลังประชุมร่วมกับประธาน ส.อ.ท. จังหวัดทั่วประเทศว่า ภาคอุตสาหกรรมจะลดการจ้างงานลง 10-15% หรือ 9 แสน-1 ล้านคน จากแรงงานในภาคอุตสาหกรรมที่มีอยู่ทั้งหมดประมาณ 6 ล้านคน และนักศึกษาจบใหม่อีกปีละ 7 แสนคน จะหางานทำยากขึ้น ทั้งหมดนี้เป็นผลมาจากเศรษฐกิจโลกชะลอตัว หลายกลุ่มอุตสาหกรรมมียอดสั่งซื้อลดลง 30% ทั้งสหรัฐ อียู ญี่ปุ่น ซึ่งเป็นตลาดส่งออกหลักของไทย "ขณะนี้โรงงานส่วนใหญ่ไม่มีการทำงานล่วงเวลา (โอที) แล้ว และลดการทำงานจากสัปดาห์ละ 6 วัน เหลือ 5 วัน บางแห่งปลดคนงานออกประมาณ 10% ภาวะดังกล่าวจะเริ่มเห็นผลชัดเดือน ม.ค. 2552" นายทวีกิจ ระบุ
นายทวีกิจระบุด้วยว่ารัฐกับเอกชนต้องร่วมมือกันวางแผนว่าจะรับมืออย่าง ไร เพราะตอนนี้ยังมองไม่เห็นทางออก จะให้คนจะกลับไปสู่ภาคเกษตรก็ไม่ได้ เพราะราคาสินค้าเกษตรตก 30-50% จึงเชื่อว่า วิกฤตครั้งนี้จะรุนแรงกว่าปี 2540 นายธนิต โสรัตน์ รองประธาน ส.อ.ท. กล่าวว่า ขณะนี้ยอดการผลิตสินค้าเพื่อส่งออกเริ่มลดลงประมาณ 20-30% โดยเฉพาะอุตสาหกรรมเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่ม เฟอร์นิเจอร์ เซรามิก และไฟฟ้า "ตอนนี้ไทยมีวิกฤตซ้อนวิกฤต ประเทศอื่นมีปัญหาเรื่องเศรษฐกิจโลก แต่ไทยมีปัญหาการเมืองวุ่นวาย เลยมองไม่เห็นทางออก" นายธนิต กล่าว นายดุสิต นนทะนาคร รองประธานกรรมการหอการค้าไทย กล่าวว่า ปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจขณะนี้เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นทั่วโลกและไม่สามารถควบคุมได้ ในวันที่ 13 พ.ย. นี้ หอการค้าไทยจะแถลงผลการศึกษาผลกระทบของแต่ละอุตสาหกรรม รวมทั้งแผนรับมือและแก้ไขใน 3-6 เดือน และ 1-2 ปีข้างหน้า

don

Re: แนวโน้มน่าจับตา---โละคนงาน1ล้าน อุตสาหกรรมเจ๊ง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 03:36:10 »

:(  ทำไงดี uiu

labk1200

Re: แนวโน้มน่าจับตา---โละคนงาน1ล้าน อุตสาหกรรมเจ๊ง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 08:52:07 »

890
ก็คงต้องใจเย็นแก้ไขปัญหากันไปนะครับ ouiy

jiggolord

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 09:31:07 »

คงต้องประคองตัวไปก่อนครับ
ไม่ควรลงทุนเพิ่ม ผมว่าเก็บเงินสดไว้ดีกว่า
ที่โรงงานผมยอดขายลดลงเยอะ แนวโน้มปีหน้า เซลล์ฟอร์คาสไม่ดีเลย
ในนิคมตอนนี้บางโรงปลดคนออกบ้างแล้วครับเป็นร้อย บางโรงตัดโบนัส
บางโรงเริ่มเพิ่มวันหยุดวันจันทร์อีกวัน จ่ายค่าจ้าง 75%
โดยเฉพาะโรงงานอัญมณี,ของฟุ่มเฟือย
เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ ss ss

watbox

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 09:39:11 »

ต้องประหยัดๆแล้วซิ  ljhgf ljhgf

อาตี๋

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 11:44:01 »

ใครที่ยังไม่มีหนี้สินอะไร ก็ชลอการใช้จ่ายไว้ก่อนนะครับ เผื่อเกิดอะไรขึ้นจะได้พอจะมีทางออกได้
ขอบคุณท่านmcfly  สำหรับข่าวนะครับ

sonor

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 12:24:48 »

ใครที่ยังไม่มีหนี้สินอะไร ก็ชลอการใช้จ่ายไว้ก่อนนะครับ เผื่อเกิดอะไรขึ้นจะได้พอจะมีทางออกได้
ขอบคุณท่านmcfly  สำหรับข่าวนะครับ

รวมทั้งเด็กๆด้วยหรือเปล่าท่านอาตี๋

don

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 13:38:58 »

รวมทั้งเด็กๆด้วยหรือเปล่าท่านอาตี๋
     เขาเรื่องจนได้   hgjhg

mormor1973

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 21:17:29 »

เฮ้อออ น่ากลัวจริงๆ รอบนี้  890

Nick2005

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 10:55:45 »

ช่วงนี้ธุรกิจลดและชลอการเติบโตครับ  ต้องลุ้นกลางปี 52 อีกทีครับ

alpine

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 11:13:06 »

ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นโดยเร็ว

sister7

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 13:45:55 »

เมื่อไหร่โลกจาแตกเนี้ย เจ๊จาได้หมดหนี้หมดสิ้นซะที

Tor

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 14:01:12 »

ฟามจิงก้อเบื่องานที่ทำอยู่ทุกวันนี้นะคับเนี่ย

แต่จาออกไปก้อยังไม่มีงานอื่นทำ คิดจาทำธุรอิดส่วนตัวก้อไม่มีทุน แล้วจาเอารัยแดร๊กกกกเนี่ย !!!

ดังนั้นก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไป เฮ๊อ ............   ##

อาตี๋

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 11:55:32 »

อันนี้เลิกไม่ได้เลยครับ เป็นสิ่งสำคัญสำหรับชีวิตของเราเลยครับท่าน

kongkeen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 10:32:07 »

poiu  แล้วจะกินอาไรกัน

pathppp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 23:36:11 »

แน่เนอะ พาทะมิด แท้ๆ