-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันลดลงมากแล้ว เมื่อไรราคาสินค้าจะได้ลงครับ หมูโลละ 120 ก๋วยเตี๋ยวชามละ 25 บาท  (อ่าน 795 ครั้ง)

don

• บุคคลทั่วไป

น้ำมันลงเกือบครึ่งแล้ว แต่ค่าสินค้าของกินของใช้เมื่อไรจะลดครับ
ราคาหมูกิโลละ 120 เหมือนเดิม ก๋วยเตี๋ยวชามละ 25 - 30 เหมือนเดิม

ไม่มีหน่วยงานไหนกระตุ้นให้ลงเลยเหรอครับ
หรือเพราะอะไรถึงลงไม่ได้ cxz

AZURA3232

มันคงต้องใช้เวลา หน่อยครับ ซึ่งห้วงเวลาที่รอนั้นต้องไม่มีความผันผวน เกิดขึ้นอีก
ของอย่างนี้  ร้านเก่า มันไม่ยอมลดแน่ๆ  ต้องอาศัยน้ำใหม่มาไล่น้ำเก่า
คือรอจน มีคนหลายราย คิดว่า เปิดขายก๋วยเตี๋ยว จานละ20 ก็กำไรอยู่ได้สบายๆ  พวกขาย25  30 ก็จะอยู่ยาก

ว่าแต่ ซายูริ  อย่าริอ่านขึ้นราคาเด็ดขาดนะเฟ้ย  ตลาดแทบจะผูกขาดอย่างนั้น  ผู้บริโภคอย่างเรา ตายลูกเดียว  ::) kjhg

mormor1973

ทำใจเถอะครับ ราคานี้ ไม่แพงเลย
ไปสิงคโปร์มา มื้อนึง ไม่ต่ำร้อยห้าสิบบาท
ข้าวมันไก่มันจานละร้อย อยู่แล้ว
น้ำเปล่าขวดเล็กๆ ก็ สามสิบบาท

พวกที่ไปดูงานสิงคโปร์ด้วยกัน บอกเลยว่ากลับมาเมืองไทยจะไม่บ่นเรื่องอาหารแพงอีกแว้ว kjhg

AZURA3232

ประทานโทษ กะท่านข้างบนด้วยนะครับ 
คือว่า การพิจารณา ความแพง ต้องดูเทียบกับรายได้ของคนท้องถิ่นสิครับ ไม่ใช่หาเมืองเราแล้วไปใช้ ที่สิงค์ หรือ ญี่ปุ่น อย่างงี้ ตายอย่างเดียว

ลองดู ญี่ปุ่น นะครับ บะหมี่ ชามละ 5-600 เยน คิดเป็น ชามละเกือบสองร้อย คนไทยอยู่ไม่ได้อดตายอย่างเดียว 
แต่ ลองดูค่าแรงขั้นต่ำ ญี่ปุ่นนะครับ ชั่วโมงละ 700เยน  .....เขาทำงาน 1 ชั่วโมง มีของกินอื่มอยู่ได้สบายๆ 

คราวนี้ลองมองย้อนกลับมาเมืองไทย  เมืองเกษตรแท้ๆ  รายวันคิดเป็นชั่วโมงออกมา ตกไม่ถึง 20 บาท 
แต่ต้องมาซื้อข้าว จานละ25 30  ปริมาณที่ให้ก็เหมือนกะของเซ่นศาลพระภูมิ จะกินให้อื่ม ต้องทำงานสองชั่วโมงเชียวนะ นี่แหละครับความแพง
ผมคิดมาตั้งนาน  ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่า ทำไม ของกินเมืองไทย ถึงได้แพงอย่างนี้  แพงกว่า ที่โตเกียวซะอีก   zad zad

(จะมีดีก็ สาวๆ นี่แหละ  อยู่ญี่ปุ่น ไม่รวยลาก อย่าหวัง เมืองไทย มีตั้งแต่หลักร้อย ขึ้นพันก็หรูใช้ได้  O0 O0)

mormor1973

ประทานโทษ กะท่านข้างบนด้วยนะครับ 
คือว่า การพิจารณา ความแพง ต้องดูเทียบกับรายได้ของคนท้องถิ่นสิครับ ไม่ใช่หาเมืองเราแล้วไปใช้ ที่สิงค์ หรือ ญี่ปุ่น อย่างงี้ ตายอย่างเดียว

ลองดู ญี่ปุ่น นะครับ บะหมี่ ชามละ 5-600 เยน คิดเป็น ชามละเกือบสองร้อย คนไทยอยู่ไม่ได้อดตายอย่างเดียว 
แต่ ลองดูค่าแรงขั้นต่ำ ญี่ปุ่นนะครับ ชั่วโมงละ 700เยน  .....เขาทำงาน 1 ชั่วโมง มีของกินอื่มอยู่ได้สบายๆ 

คราวนี้ลองมองย้อนกลับมาเมืองไทย  เมืองเกษตรแท้ๆ  รายวันคิดเป็นชั่วโมงออกมา ตกไม่ถึง 20 บาท 
แต่ต้องมาซื้อข้าว จานละ25 30  ปริมาณที่ให้ก็เหมือนกะของเซ่นศาลพระภูมิ จะกินให้อื่ม ต้องทำงานสองชั่วโมงเชียวนะ นี่แหละครับความแพง
ผมคิดมาตั้งนาน  ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่า ทำไม ของกินเมืองไทย ถึงได้แพงอย่างนี้  แพงกว่า ที่โตเกียวซะอีก   zad zad

(จะมีดีก็ สาวๆ นี่แหละ  อยู่ญี่ปุ่น ไม่รวยลาก อย่าหวัง เมืองไทย มีตั้งแต่หลักร้อย ขึ้นพันก็หรูใช้ได้  O0 O0)

ความจริงผมคิดว่าถ้าท่านยังรับเรื่องราคาอาหารไม่ได้ท่านก็จะไม่มีทางได้ค่าแรงที่แพงขึ้นน่ะครับ
แค่เนี้ยจริงๆ

donsong

นั่นสิครับ จะมีการค้าภายในไว้ทำแมวน้ำอะไรไม่ทราบเหมือนกัน ปล่อยให้สินค้าขึ้นอย่างเดียว น่าจะบีบ ๆ ให้ผู้ค้าลดราคาบ้าง เพราะต้นทุนต่ำกว่าเดิมมากแล้ว  poiu

ZOIDS

เค้าก็คงถือเป็นช่วงทองเลยละครับ

กำไรเพิ่ม คนทำงานบริษัทส่วนมากก็จะได้ โบนัสเพิ่ม แลกมากับของที่ราคาแพงขึ้น  ouiy

Sylar

ขึ้นแล้วขึ้นเลยครับ ของพวกนี้ ลงยาก

cmxseed.com

มีร้านค้าบางร้านที่ชอบเอาเปรียบลูกค้า

babykop

ส่วนใหญ่ เวลาของขึ้นไปแล้วมักจะไม่ค่อยลงราคา เลยนะ

Torres

พูดถึงเนื้อหมูแล้วนึกถึงแม่ค้าเขียงหมูอีกห้องนึง (ยังไม่เห็นปลากรอบซักที) ...