-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับพี่ทั้งหลาย  (อ่าน 704 ครั้ง)

007

• บุคคลทั่วไป
ปรึกษาหน่อยครับพี่ทั้งหลาย
« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 01:02:55 »

>:(  ถ้า
ขณะนี้ตัวเองทำงานอยู่ทีบริษัทแห่งหนึ่งรายได้ต่อเดือนประมาณ 15,000 บาท
แฟนผมก็ใกล้เคียงกันครับ
แต่ตอนนี้ได้ทำการเช่าตึก 3 ชั้น สามารถทำธุรกิจได้ (คูมือง)
ตอนนี้กำลังคิดดูว่าจะทำอะไรดี
เพราะมีความชำนาญหลายๆอย่างเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
และหมึกพิมพ์
แต่ติดปัญหาที่เงินทุนตอนนี้มีไม่เยอะเท่าพอจะทำได้
อยากทราบเกี่ยวกับกองทุนที่จะช่วยเหลือ SME โดยไม่หลักทรัพย์ค้ำประกัน
ประมาณ 300,000 - 500,000 บาท (แม้รายได้ไม่เยอะ.....แต่เครดิตดีมาก)
(หรือว่าผมฝันยังไม่ตื่น)
ปล.ที่ผมฝันอยากทำแบบนี้เพราะตอนนี้ผมกู้เงินซื้อบ้านได้ 1.5 ล้านบาท คิดว่า
จะไม่เอาเพราะช่องทางทำมาหากินน้อยกว่าเช่าตึก
ปล.เศรษฐกิจเด๋วก็กลับมาดี แต่ตอนนี้หากลงทุนบางคนก็คิดว่ามันจะลงทุนไป
ทำไมสภาพตอนนี้ แต่ผมคิดว่าตอนนี้เป็นการใช้เงินลงทุนน้อยที่สุด เหมือนการ
ซื้อหุ้น.....(มั่วป่าว)
ปล.หากมีข้อคิดเห็นก็เสนอมาได้ครับ เพราะผมรับฟังได้หมด
ที่สำคัญมาข้อคำปรึกษาพี่ทั้งหลายในนี้ด้วย ขอบคุณมาครับ ;khhg

joy

Re: ปรึกษาหน่อยครับพี่ทั้งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 01:37:26 »

icez  ไม้รู้ค่ะ   iuyt

don

Re: ปรึกษาหน่อยครับพี่ทั้งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 01:42:27 »

icez  ไม้รู้ค่ะ   iuyt
  ไม่รู้แล้วนู้ตอบทำไม kjhg

labk1200

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 10:43:36 »

icez  ไม้รู้ค่ะ   iuyt

:-\งงนะเนี้ย
ตอบทำไม fds

ZOIDS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 11:56:25 »

ช่วงขาลง ผมว่ายังไม่เหมาะลงทุนนะครับ

แต่ถ้าลงสุดกำลังขึ้น ก็น่าลงทุน

เชียงใหม่เป็นเมืองเล็ก ทำธุรกิจบางอย่างลำบาก

เดาว่าท่านสนใจจะเปิดร้าน เกี่ยวกับเครื่องปริ้นซ์ เติมหมึก หรือ อะไรพวกนี้ คิดดี ๆ นะท่าน

เพราะของพวกนี้คนจะไปตามแหล่ง เช่น พันธุ์ทิพย์ คอมพลาซ่า ถ้ามาเปิดเดี่ยว ๆ ถ้าไม่อยู๋หน้ามหาลัย ก็ลำบากครับ

การลงทุนเองแบบนี้ไม่เหือนซื้อหุ้นซะทีเดียว เพราะท่านต้องหวังให้คนมาซื้อด้วย จึงมีปัจจัยที่จะพิจารณาต่างจากซื้อหุ้น

ซื้อหุ้นต้องมองภาพรวม แต่เปิดร้านแบบน้ ขนาด SME ต้องมองในสเกลเล็กลงมา ต้องหากลุ่มเป้าหมายให้เจอก่อนครับ

แต่ถามผม มันต้องขึ้นอยู่กับว่าท่านจะเปิดร้านทำอะไร เปิดร้านเน้ตตอนนี้ก็กำไรน้อย ไม่คุ้ม  .,mn

jr2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 16:12:08 »

ซื้อดีกว่าเช่าอย่างน้อยก็เป็นทรัพย์สินครับ
ขายหมึก ทำเเบบท่าน ZOIDS บอกดีสุด