-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อย่างนี้ติดเอดส์ไหม ^^  (อ่าน 24669 ครั้ง)

mmppp

• รอง Global Moderator
  • เด็กทะลึ่ง
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
อย่างนี้ติดเอดส์ไหม ^^
« เมื่อ: 18 เมษายน 2012, 13:21:05 »

http://www.clinicrak.com/std/std_aids13.html

มีประโยชน์มากครับ
" สตินำ ปัญหาไม่เกิด "

pheebar

• อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
Re: อย่างนี้ติดเอดส์ไหม ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 17:51:21 »

เชื้อเอดส์พบได้ที่ไหนบ้าง
น้ำทุกชนิดที่ออกจากร่างกายมีเชื้อเอดส์ทั้งนั้นมากบ้างน้อยบ้าง
ที่มีมาก : เลือด, น้ำอสุจิ, น้ำจากช่องคลอด, ตกขาว,น้ำจากเลือดประจำเดือน, น้ำนมแม่
ที่มีน้อย : น้ำตา, น้ำลาย, น้ำมูก, เสมหะ
แทบจะไม่มี : อุจจาระ, ปัสสาวะ, เหงื่อ
ทำไมน้ำหลั่งต่างๆ จึงมีปริมาณไวรัสไม่เท่ากัน
ไวรัสมันชอบเม็ดเลือดขาวในกระแสเลือดเพื่อแบ่งตัวและเจริญเติบโต ดังนั้นน้ำใดที่มีเม็ดเลือดขาวหรือเลือดเข้าไปเกี่ยวข้องจึงมีเชื้อไวรัสมาก เช่น เลือด, น้ำจากช่องคลอด, ตกขาว, ประจำเดือน น้ำหนอง น้ำใดที่ไม่มีเลือด หรือเม็ดเลือดขาวปะปนก็มีปริมาณไวรัสน้อย เช่น ปัสสาวะ, อุจจาระ, เหงื่อ เป็นต้น
เชื้อเอดส์อยู่นอกร่างกาย อยู่ได้นานแค่ไหน
เชื้อเอดส์ร้ายก็จริง แต่ใจเสาะครับ ไม่สามารถทนต่อสภาพแวดล้อมภายนอกได้ โดยทั่วไปมันจะอยู่ได้เป็นชั่วโมงหรือแค่ไม่เกินวัน ทั้งนี้อยู่ที่สิ่งแวดล้อม ถ้าถูกความร้อน ความแห้ง กรดด่าง หรือแสงแดด ก็หงิกแล้ว แต่ถ้าได้ที่เหมาะๆ มีความชื้นดีๆ หรือห้องแอร์ที่เย็นเจี๊ยบ (ราวๆ 20 องศาเซลเซียส) ก็อาจอยู่ได้หลายวัน แต่ไม่ถึงสัปดาห์
เชื้อเอดส์อยู่ในร่างกายของสัตว์อื่นได้หรือไม่
มีคนกับลิงบางชนิดเท่านั้นทีเอดส์จะมีชีวิตอยู่ได้ เอดส์ไม่สามารถมีชีวิตอยู่ในสัตว์อื่น เช่น สุนัข, แมว, วัว, ควาย หรือแม้แต่ยุง เชื้อก็จะตายในเวลาไม่นานนัก ดังนั้นยุงที่มาดูดเลือดคนมีเชื้อเอดส์ เชื้อก็จะตายในตัวยุง ไม่สามารถติดต่อไปยังคนอื่นที่ถูกยุงกัดได้
โรคเอดส์ติดต่อได้กี่ทาง
โดยหลักๆ ก็มี 3 ทาง
1. เลือดและการถ่ายเลือด รวมทั้งใช้เข็มร่วมกัน เครื่องมือที่ไม่สะอาดมีคราบเลือดปนเปื้อน หรือมีบาดแผลแล้วไปสัมผัสกับเลือดหรือน้ำเหลืองของคนมีเชื้อเอดส์
2. ทางการร่วมเพศ รวมทั้งการร่วมเพศระหว่างชายกับหญิง, ชายกับชาย, โดยร่วมเพศทางช่องคลอดหรือทางทวารหนัก ทั้งนี้รวมทั้ง oral sex โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การใช้ปากกับอวัยวะเพศชายที่มีเชื้อเอดส์
3. ทางมารดาสู่ทารก (vertical transmission) ส่วนใหญ่จะติดระหว่างการคลอด และส่วนน้อยที่ติดระหว่างอยู่ในครรภ์และระหว่างให้ลูกดูดนมแม่
แบบไหนเสี่ยงที่สุด
รับเลือดซิครับ โดยเฉพาะรับการถ่ายเลือดทั้งขวดติดเกือบ 100% แต่เดี๋ยวนี้เลือดทุกขวดได้รับการตรวจอย่างดีแล้ว ดังนั้นจึงไม่ต้องกังวล ส่วนการร่วมเพศ โอกาสติดต่อน้อยกว่าเลือด ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ ส่วนการติดจากแม่ไปสู่ลูก ถ้าแม่ไม่ได้รับยาต้านเอดส์ระหว่างตั้งครรภ์ ลูกมีโอกาสติด 25% แต่ถ้ารับยาระหว่างฝากครรภ์โอกาสลดเหลือ 12% และถ้าไม่ให้ลูกกินนมแม่ด้วย โอกาสก็ลดลงเหลือ 8%

pheebar

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 17:54:54 »

ติดหรือไม่ติด มีปัจจัยอะไรบ้าง
เอดส์ไม่ได้ติดกันง่ายๆ อย่างที่เข้าใจกัน ขนาดไปยุ่งกับคนมีเชื้อเอดส์ก็ไม่ได้แปลว่า จะต้องติดเสมอไป มันมีปัจจัยมากมายที่เข้ามาเกี่ยวข้อง
-ปริมาณไวรัส (viral load) ถ้าสิ่งสัมผัสนั้นมีปริมาณไวรัสมาก โอกาสติดก็มาก ถ้ามีไวรัสน้อยก็มีโอกาสติดน้อย ปริมาณไวรัสเรียงลำดับจากมากไปน้อยดังนี้ เลือด, น้ำอสุจิ, น้ำจากช่องคลอด
-บาดแผล ผิวหน้ามีหน้าที่ปกป้องร่างกายไม่ให้เชื้อโรคเข้าสู่ร่างกาย แต่ถ้าผิวหนังมีรอยแตกเป็นแผลก็มีโอกาส ส่วนเยื่อบุต่างๆ เป็นเยื่อบางๆ เช่น เยื่อบุในปาก ตา ช่องคลอด มีโอกาสเป็นรอยแผลเล็กๆ ได้ จึงต้องระมัดระวังอย่าให้เข้าปาก เข้าตา (เห็นหนังฝรั่งที่เขาใส่แว่นตาไหมครับ, หมอใช้ผ้าปิดปาก)
-แผลจากโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ เช่น แผลเริม แผลริมอ่อน แผลซิฟิลิส ก็เป็นแหล่งรอรับเชื้อเอดส์ได้เช่นกัน
-ความบ่อยในการสัมผัส ร่วมเพศกับคนที่มีเชื้อเอดส์ครั้งเดียว อาจไม่ติดก็ได้ หรือถูกเข็มตำครั้งเดียวก็อาจไม่ติดก็ได้ขึ้นกับปัจจัยอื่นประกอบด้วย
พ่อเป็นเอดส์แต่แม่ไม่เป็น ลูกเป็นไหม
ไม่เป็นครับ ลูกที่ติดเอดส์จะต้องติดจากแม่เท่านั้น เชื้ออสุจิจากพ่อไม่มีเชื้อเอดส์ครับ (ยกเว้นน้ำของอสุจิ)
นมแม่ที่มีเชื้อเอดส์ติดลูกไหม
ติดครับ เดี๋ยวนี้เขาห้ามแม่ที่มีเชื้อเอดส์ให้ลูกดูดนม แต่ให้ใช้นมผงแทน ซึ่งได้รับการสนับสนุนแจกนมผงจากกระทรวงสาธารณสุข
oral ติดไหม
ออรัล หมายถึงการใช้ปากกับอวัยวะเพศ การใช้ปากกับอวัยวะเพศชายที่มีเชื้อเอดส์ มีรายงานการแพทย์แล้วว่าติดได้ แต่การใช้ปากกับอวัยวะเพศหญิง ที่มีเชื้อเอดส์ยังไม่มีรายงานว่ามีคนติดโดยวิธีนี้ (แต่ก็มีโอกาส)
สำหรับชายกับชาย ฝ่ายใช้ปากมีโอกาสติดมากกว่าฝ่ายถูกอม แต่การติดโดยวิธีนี้ก็พบน้อยมาก
Hecht และคณะผู้ร่วมงานวิจัยได้รายงานการติดเชื้อ HIV จากการมีเพศสัมพันธ์ทางปากหรือออรัลเซ็กส์ในฝ่ายผู้ที่ ใช้ปากดูดในชายรักร่วมเพศ ที่ติดเชื้อ HIV ระยะเฉียบพลัน 102 ราย ( อายุเฉลี่ย 34 ปี, คนผิวขาว 75 % )
19 รายที่ติดเชื้อHIV จากการมีเพศสัมพันธ์ทางปาก
3 รายใน 19 รายไม่สามารถจัดแบ่งประเภทได้เนื่องจากมีข้อมูลไม่เพียงพอ
8 รายใน19 รายจัดแบ่งใหม่เนื่องจากมีโอกาสติดเชื้อHIV จากความเสี่ยงอื่น นอกจากออรัลเซ็กส์
ที่เหลือ 8 รายคิดเป็น 7.8 %ใน 102 ราย
2 รายใน 8 ราย มีประวัติเพศสัมพันธ์ออรัลเซ็กส์อย่างเดียว
4 รายใน 8 รายมีประวัติมีเพศสัมพันธ์ทางทวารหนักร่วมด้วยแต่ใช้ถุงยางอนามัย
2 รายใน 8 รายมีประวัติมีเพศสัมพันธ์ทางทวารหนักร่วมด้วยโดยไม่ได้ใช้ถุงยางอนามัย แต่มีคู่นอนเพียงคนเดียว และตรวจสอบแล้วผลเลือดHIV เป็นลบ

pheebar

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 18:01:07 »

ประตูหลังติดง่ายกว่าประตูหน้า จริงหรื
แต่ก่อนเชื่อว่าอย่างนั้น แต่เดี๋ยวนี้เชื่อว่าประตูหน้าหรือประตูหลังก็มีโอกาสติดได้เท่าๆ กัน
คู่นอนมีเชื้อเอดส์ มีโอกาสติดเรามากแค่ไหน
โอกาสรับเชื้อมีมาก มีมากก็แปลว่า ไม่ติดเสมอไป คนที่จะติดต้องมีการกระทำที่ "บ่อยๆ" หรือ "ซ้ำซาก" และขึ้นอยู่กับระยะเวลาด้วย ดังนั้นการร่วมเพศครั้งเดียวกับคนมีเชื้ออาจติดเอดส์ได้ ไม่ติดก็ได้ แบบซื้อลอตเตอรี่นั่นแหละครับ อาจถูกก็ได้ ไม่ถูกก็ได้ (แต่ติดเอดส์มีโอกาสมากกว่าถูกล็อตเตอรี่นะครับ) อย่างไรก็ตาม ถ้ามีเพศสัมพันธ์กับคู่นอนที่ไม่ใช่ภรรยาหรือสามีละก้อ ใส่ถึงยางอนามัยดีที่สุด เพราะพลาดแล้วไม่มีโอกาสแก้ตัว!!! อย่าเสี่ยงดีก
น้ำลายติดไหม
น้ำลายมีเชื้อน้อย ถ้าจะติดต้องใช้น้ำลายเป็นจำนวนมาก มากขนาดเป็นลิตรๆ ถึงจะติดครับ แต่ก็ยังไม่เคยมีรายงานทางการแพทย์ว่ามีคนติดเอดส์จากน้ำลาย ถ้าคุณจะติดเอดส์จากน้ำลายละก้อคุณก็จะได้รับการบันทึกในกินเนสบุ๊คแน่นอนเลยครับ คนแรกของโลกที่ติดเอดส์จากน้ำลาย
ลงอ่างติดเอดส์ไหม
ลำพังลงอ่างเฉยๆ มันไม่กระไรหรอกครับ ที่มันติดก็เพราะไปเล่นจ้ำจี้กันมากกว่า ปกติเชื้อไวรัสเอดส์มักใจเสาะ โดนน้ำอุ่นในอ่าง โดนสบู่ จำนวนไวรัสก็ตายไปแยะแล้ว ยิ่งมาเจอปะปาเมืองไทย กลิ่นคลอรีนคลุ้งไปหมด เชื้อเอดส์ก็อยู่ไม่ได้แล้ว ดังนั้นถ้าไปอาบน้ำเฉยๆ ก็สบายใจได้เลยครับ (ก็ไม่รู้จะไปทำไม...เน๊าะ...ถ้าไม่นาบด้วย)
เลียตรงนั้นของหมอนวด ถ้าหมอนวดมีเชื้อ hiv จะติดไหม
ของสาธารณะอย่างนี้ไม่น่าจะไปเลียเลยครับ ถ้าเป็นแฟนก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าเป็นแฟนก็ไม่น่าจะมีเชื้อน่ะ นอกจากของมือสอง
พูดถึงหญิงที่มีเชื้อ hiv ในน้ำหรือของเหลวในช่องคลอดก็มีปริมาณเชื้อมากเช่นกัน ดังนั้นถ้ามีแผลในปาก เหงือกอักเสบ โอกาสติดก็ย่อมมีครับ

pheebar

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 18:05:21 »

เที่ยวหญิงโสเภณี...ปลอกแตก...ติดไหม
ใจเย็นๆ ไว้โยม...หญิงโสเภณีโดยเฉพาะอาบอบนวดนั้น ไม่ได้เป็นเอดส์ทุกคนหรอก มีไม่ถึง 5% ด้วยซ้ำไป ที่มีเลือดเอดส์บวก ถ้าคุณโชคดีไปเจออีก 95% ที่ไม่มีเชื้อเอดส์ ก็ย่อมไม่ติดเอดส์แน่นอน แต่ถ้าดวงซวยไปเจอพวกเลือดเอดส์บวกละก้อ ตัวใครก็ตัวใครละครับ...มีสิทธิ์...มีสิทธิ์ก็แปลว่า อาจติดก็ได้ ไม่ติดก็ได้ แล้วแต่ใครทำบุญมามากน้อยแค่ไหน (ถ้าถุงยางแตกและรู้ตัว รีบเปลี่ยนใหม่ทันทีจะช่วยได้แยะ ดังนันต้องมียางอะหลั่ยสำรองไว้เสมอ)

สรุปเป็นเปอร์เซนต์การติดได้ไหม
รับเลือดจากผู้ติดเชื้อเอดส์ โอกาสติดมากกว่า 90 %
ทารกในครรภ์มารดาที่มีเชื้อ โอกาสติด 12-15 % แต่ถ้ากินยาป้องกันก็จะลดลงเหลือ 8 %
ร่วมเพศโดยไม่ใช้ถุงยางกับหญิงที่มีเชื้อ โอกาสติด 0.1-1.0 % ต่อหนึ่งครั้ง เพิ่มขึ้นตามจำนวนครั้ง
ร่วมเพศโดยใช้ถุงยางกับหญิงที่มีเชื้อ แต่ถุงแตกหรือหลุด โอกาสติด 0.1-1.0 % ต่อหนึ่งครั้ง เพิ่มขึ้นตามจำนวนครั้ง
ร่วมเพศทางทวารหนัก กับผู้ติดเชื้อเอดส์ โดยไม่ป้องกัน โอกาสติดติดเชื้อเอดส์ 0.1 – 3.0%
ฉีดยาเสพติดด้วยเข็มที่มีเชื้อ โอกาสติด 1 % ต่อหนึ่งครั้ง เพิ่มขึ้นตามจำนวนครั้ง
ถูกเข็มที่ขี้ยาทิ้งไว้บนที่นั่งในโรงหนังทิ่มก้น โอกาสติดเชื้อ 0.4 %
บุคคลากรทางการแพทย์ถูกเข็มตำ โอกาสติด 0.5 %

โอกาสที่เป็นไปได้ในการติดเชื้อเฮชไอวี
ไม่ป้องกัน เป็นฝ่ายรับ เพศสัมพันธ์ทางทวารหนัก   8 - 32 ครั้งใน 1,000 ครั้ง
ไม่ป้องกัน เป็นฝ่ายหญิง เพศสัมพันธ์ทางช่องคลอด   5 - 15 ครั้งใน 10,000 ครั้ง
ไม่ป้องกัน เป็นฝ่ายชาย เพศสัมพันธ์ทางช่องคลอด   3 - 9 ครั้งใน 10,000 ครั้ง
อุปกรณ์ใช้ฉีดยาที่ติดเชื้อเฮชไอวี   67 ครั้งใน 10,000 ครั้ง
ถูกเข็มที่ติดเชื้อเฮชไอวีตำ   32 ครั้งใน 10,000 ครั้ง

ตัวเค

• // I LOVE U //
  • กรรมการเวป
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 19:47:15 »

...ถ้าปากเรามีแผลและปากคนมีเชื้อก้อมีแผล แบบนี้ติดไหม สมมติว่ามีเลือดออกตามไรฟันทั้งคู่

นักรักผู้ยิ่งใหญ่ ไม่ใช่คนที่รักได้มากมาย แต่คือผู้ที่ตามหารักแท้แค่หญิงเดียว

mmppp

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2012, 21:47:41 »

...ถ้าปากเรามีแผลและปากคนมีเชื้อก้อมีแผล แบบนี้ติดไหม สมมติว่ามีเลือดออกตามไรฟันทั้งคู่

โอกาสในการติด เราจะประเมินเป็นความเสี่ยง ว่า มากหรือน้อย เท่านั้น ไม่มีอะไร 100% ครับ  dgd

หลักการคือ เชื้ออยู่ที่ไหน เชื้อมีเท่าไร และ ทางเข้าเชื้อ  scary

เช่น เชื้อจะมีมากในเลือดมากกว่าสารคัดหลั่ง  eta04

เชื้อจะมีมากในคนที่เป็นโรคมากๆ แบบเห็นหน้าก็รู้ว่าเป็น  ghjk

ทางเข้าเชื้อ จากบาดแผล จากเยื่อบุ รวมถึงขนาดแผลด้วย   wq

เอาง่ายๆครับ ปกติร่างกายมีการปกป้องตัวเอง ภายนอกสุดคือผิวหนัง ซื่งป้องกันได้ดีอยู่แล้ว(ถ้าไม่มีแผล)  pongz

แต่ส่วนในช่องปาก และอวัยวะสืบพันธ์จะเป็นเนื้อเยื่ออีกชนิด ที่บอบบางกว่าครับ ป้องกันได้น้อยกว่า  eta06

เพราะฉะนั้น การมีแผลจะทำให้เชื้อโรคเข้าได้ง่ายขึ้น รวมถึงเชื้อโรคออกมามากด้วย เพราะทั้งจากน้ำลาย+เลือด

เป็นการเพิ่มความเสี่ยงขึ้น  eta07

จากงานวิจัยล่าสุด มีรายงานการติดเชื้อจากสเปร์สดครับ ส่วนจูบ ยังไม่แน่นอน เพราะเก็บข้อมูลได้ยาก

เนื่องจากส่วนใหญ่จะมีทั้งจูบ ทั้งสเปร์ และอื่นๆ ร่วมกัน ส่วนรายงานจากสเปร์ ได้มาจากพวกชายรักชายครับ

ไง ถ้าจะให้ปลอยภัยที่สุด ไม่จำเป็นก็ไม่ควรจูบ และสเปร์สด ... หรืออาจพิจารณาเป็นรายๆไป  jljhl

ตอบคำถามท่านตัวเค สรุป มีโอกาสเสี่ยงมากขึ้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2012, 21:50:01 โดย mmppp »
" สตินำ ปัญหาไม่เกิด "

design17

• บ่หล่อ รุงรัง เสียงดัง ง่าว
  • X5 Club
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2012, 12:44:52 »

ขอบคุณครับ เป็นความรู้ดีๆที่นำมาบอกต่อ pongz

ในนามีจระเข้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กันยายน 2012, 02:59:37 »

พึ่งได้เข้ามาอ่าน ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  jljhl
แต่อ่านไปก็กล้ฃัวไป eta06

Team_then

• เด็กหัดเสียว
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 01:52:34 »

มาเก็บข้อมูล eta08
ลำปาง หนาาาาา

nak24

• แอบจิต
  • **
  • Country: th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 16:43:56 »

สาระดี ขอบคุณครับ dsgjsd

Taikonsuay

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 01:46:38 »

กันไว้ดีกว่าแก้ uilo

cmman573

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 20:35:03 »

ขั้นแรกพยายามป้องกันก่อน และข้อสองดวงไม่มียังไงจะเป็นมันก็เป็น

muangnarak

• แอบหื่น
    • เมืองน่ารัก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2012, 11:51:01 »

ยังไงก็กันไว้ได้ก็ดีกว่า เนอะ  dsgjsd

daddydan

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2012, 16:26:55 »

ข้อมูลแน่นมากครับ ขอบคุณครับ hgjhg

Histeria_Boy

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 10:15:40 »

จริงๆ มันก็ติดยากเหมือนกันนะเนี่ย

สโมคนี่โอกาสเยอะมั้ยอ้ะ  ljhgf

JOJO-SAE

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 23:42:35 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆที่เอามาแบ่งปันกันให้ได้อ่าน... eta08

libido

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2012, 15:02:10 »

.,mn ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก ๆ (โดยเฉพาะกับสายซุกซนแบบเรา ๆ ท่าน ๆ 55)

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 18:58:13 »

เอดส์สมัยนี้ติดยากกว่าเมื่อก่อนครับ แต่อย่าเสียงเลยครับ

ABUDABE

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 15:51:30 »

สาระดีครับ

uwuwws

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 00:45:43 »

เรื่องนี้พลาดไม่ได้ครับ

inarukja

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 มกราคม 2013, 15:21:48 »

ขอบคุณครับ ความรู้ๆๆ  dsgjsd

wanderland

• คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 02:08:38 »

pongz มีประโยชน์มากเลยครับ อ่านซ้ำๆจะได้จำแม่นๆ

thenesta_test

• ถุงยางดีออก บอกต่อรึยัง
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 17:33:36 »

ใช้ถุงยางก่อนเสมอ ครับ ปลอดภัยชัวครับ

yoyoteam

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2015, 16:10:22 »

ได้ความรู้มากครับ สุดยอดๆ  pongz

gogorin

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2016, 14:48:20 »

กันไว้ดีกว่าแก้ .,mn

jost5555

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2018, 13:32:08 »

ขอบคุณครับบบ