-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องยาคุมฉุกเฉิน  (อ่าน 11457 ครั้ง)

OsamaB

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
เรื่องยาคุมฉุกเฉิน
« เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 16:28:18 »

พอดีได้มีโอกาสร่วมงานประชุมวิชาการ แล้วหัวข้อนี้น่าสนใจดีสำหรับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนนะครับ

ข้อบ่งชี้
1. มีเพศสัมพันธ์โดยไม่ได้ป้องกัน
2. ป้องกันแต่ว่าผิดพลาด เช่นถุงยางแตก
3. ถูกข่มขืน

วิธีการซื้อ
- ไปที่ร้านขายยา แล้วถามหายาคุมฉุกเฉิน มีให้เลือก 2 ยี่ห้อ โพสตินอ และมาดอนนา
- โชคดีของบ้านเราคือ เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีก็ซื้อได้โดยไม่ต้องมีใบสั่งยาจากหมอหรือเภสัชกร ต่างจากต่างประเทศ

วิธีกิน
- กิน 1 เม็ดทันที (ช้าสุดภายใน 72 ชม.) และอีก 1 เม็ดในอีก 12 ชม.ให้หลัง
- หรือกินสองเม็ดพร้อมกัน จากการวิจัยแบบ Randomize controll trial (คือการวิจัยที่ได้รับความเชื่อถือระดับสูงทางการแพทย์) ได้ผลไม่แตกต่างกัน

หลักการ
- ปกติรอบเดือนของผู้หญิงส่วนใหญ่ มี 28 วัน นับจากวันที่เริ่มเป็นเมนเป็นวันที่ 1. วันที่ 14 คือวันตกไข่ (เน้นว่าส่วนใหญ่ ไม่เสมอไป)
- จากการทดลอง ถ้าฉีดอสุจิเข้าไปก่อนตกไข่ 2 วัน โอกาสท้อง 15%, ฉีดวันก่อนวันตกไข่ 1 วัน โอกาสท้อง 30% วันตกไข่ 3 % หลังวันตกไข่ 0.1% นอกนั้นไม่มีโอกาส แต่ประเด็นคือ เราไม่มีทางรู้เลยว่าจะตกไข่วันไหน (ถ้าไม่ได้ใช้วิธีทางการแพทย์) ดังนั้นถ้าพลาดก็กินไปเลย
- กลไกคือมันยับยั้งการตกไข่ คือถ้าสมมุติว่าซวย ดันพลาดวันก่อนวันตกไข่ 1 วันพอดี แต่เรากินยา มันจะเลื่อนวันตกไข่ออกไป 3-4 วัน แต่ก็ไม่เสมอไป (ดังนั้นกินยาคุมฉุกเฉินก็ยังท้องได้อยู่) และประเด็นที่อยากเน้นย้ำคือ ไม่ใช่ว่ากินยาคุมฉุกเฉินแล้วสามารถปล่อยในได้ ถือเป็นความเชื่อที่ผิด***

ข้อควรจำไว้เสมอเมื่อใช้
- หากหลังกิน มีการอาเจียนภายใน 2 ชม. ถือว่าที่กินไปไม่ได้ผล ให้กินใหม่
- หลังกินยาคุมฉุกเฉิน ให้มีเพศสัมพันธ์ได้ แต่ต้องเป็นแบบป้องกันโดยใช้ถุงยางเท่านั้น
- หากกินยาตัวอื่นร่วมอยู่ด้วย เช่น ยาวัณโรค ให้ไปหาหมอปรึกษาเรื่องขนาดยา เพราะว่ายาวัณโรคจะไปสั่งให้ตับเร่งกำจัดยา

- สมมุติว่าครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่พลาด แล้วก็ไม่อยากที่จะท้องจริง ๆ อนาคตไกล แนะนำแฟนให้ไปใส่ห่วงคุมกำเนิด ซึ่งป้องกันการตั้งครรภ์ได้ 99% แต่มีปัญหาเรื่องราคาเล็กน้อยคือ 3000-5000 บาท โอกาสป้องกันครั้งนี้ 99% และป้องกันได้ยาวนาน 5 ปี

หากมีปัญหาสงสัยถามได้นะครับ 

mornoi

• ว๊องแมน
  • *
Re: เรื่องยาคุมฉุกเฉิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 05:35:14 »

lowwww  _ขอบคุณมากครับท่าน  ได้ประโยชน์มากกก 

Captain K

cmclub55

• เด็กหัดเสียว
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 09:02:19 »

ได้ความรู้เพิ่ม....ใจจร้า

DATA123

• *
  • Country: th
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 15:49:12 »

ขอบใจสำหรับความรู้ครับ

bisnews

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 16:00:05 »

ขอบคุณครับ

mmppp

• รอง Global Moderator
  • *
  • Country: 00
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 20:27:20 »

ผมปักหมุดให้นะครับ
" สตินำ ปัญหาไม่เกิด "

OsamaB

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 23:26:16 »

ขอบคุณมากครับผม : )

susi

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 12:54:42 »

เคยกินโพสตินอล แต่หลังจากกินทุกครั้งจะมีประจำเดือนตามมาตลอด เดือนนึงเลยมา 2-3 ครั้ง เลยไปถามคนขายยา เค้าบอกว่า เดือนนึงห้ามกินเกิน 2 ชุดน่ะคะ

OsamaB

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 15:55:27 »

อ้างอิงจาก uptodate ทางการแพทย์เปรียบเสมือนกับ Hot news ทางการแพทย์นะครับ ยังไม่มีการตีพิมพ์ในหนังสือทางการแพทย์ แต่จะมีในอนาคต

พบว่า "การกินยาคุมฉุกเฉินปริมาณหลายครั้งต่อเดือน ไม่พบว่ามีผลเสีย"

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม การใช้ยาคุมฉุกเฉิน ยังติดตามได้ระยะเวลาไม่นานพอ อีก 20-30 ปี อาจเพิ่มความเสี่ยงในการเป็นมะเร็งมดลูก หรือมะเร็งอื่น ๆ ที่เรายังไม่ทราบได้ ผมจึงอยากเพิ่มคำว่า "การกินยาคุมฉุกเฉินปริมาณหลายครั้งต่อเดือน ยังไม่พบว่ามีผลเสีย" น่าจะดีกว่า

อย่างไรก็ตาม สิ่งที่อยากเน้นย้ำคือ ยาคุมฉุกเฉิน คือฉุกเฉินจริง ๆ เพราะว่าคุมกำเนิดได้ผลเพียงแค่ร้อยละ 50 ไม่ใช่ทางเลือกหลักในการคุมกำเนิด

ดังนั้น ใช้หลายครั้งอาจไม่เป็นไร แต่ความเสี่ยงในการท้องก็มากขึ้น (เพราะมีอะไรกันหลายครั้ง และคิดว่าคุมได้ 100%)

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 14:59:54 »

เสริมความรู้นิดนึงนะครับเดี๋ยวบางคนจะงง
ทั่วไปยาคุมกำเนิด ซื้อมาจะมี2เม็ดนะครับ กินครั้งละเม็ดตามที่ จขกท บอกแหละครับ
แต่ถ้าเจอบางยี่ห้อ ได้มา4เม็ด ไม่ต้อง งง นะครับ กินครั้งละ2เม็ด 2ครั้ง
ฮอร์โมนต่างกันนิดหน่อย ประสิทธิภาพเท่ากันครับ

ข้อควรรู้อย่างหนึ่งคือ ยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน มีไว้ตอนฉุกเฉินนะครับ ผมเห็นเยอะมากที่
มีอะไรทีนึง ใช้ยาคุมฉุกเฉินทีนึง ถามว่ามีผลเสียมั้ย ที่ผมเรียนมา(ไม่ได้อัพเดดHot newของท่านOsamaBนะ)
ยาคุมฉุกเฉินกินบ่อยๆมีปัญหาแน่ ระยะยาวคือมะเร็งเพราะมันเป็นยาที่มีส่วนประกอบของ โปรเจสเตอร์โรนระดับสูง
(ระดับเท่ากับโปรเจสเตอร์โรนที่ผู้หญิงสร้างใน1รอบเดือน) ส่วนระยะสั้นคือประจำเดือนมาไม่เป็นรอบแน่นอน

ถ้าถามผมนะ แนะนำถ้ารำคาญถุงยางอนามัยจริงๆ
1.ทานยาคุมกำเนิดชนิดแผงดีกว่าครับ ราคามีตั้งแต่30บาทยัน3-4ร้อย มีความรับผิดชอบในการกินนิดนึง
แต่ กินแล้วท่านจะ ยสตน. วันละกี่รอบได้ครับ และทุกวันก็ยังได้
2.ฉีดยาคุมกำเนิดครับ แบบเก่า1เข็มอยูได้1เดือน 3เดือน ตอนหลังได้ยินมาว่ามีแบบ1ปีด้วยอันนี้ไม่แน่ใจ
เพราะผมไม่ได้ไปอยู๋ฟิลของนรีเวช
3.ฝังยาคุมกำเนิดครับ เป็นหลอดเล็กๆยาสซัก2เซ็น ฝังใต้ท้องแขน ทำแปปเดียวอยู๋ได้5ปี
4.ใส่ห่วงคุมกำเนิดครับ อันนั้นแพงอย่างความเห็นบนพูด ได้ผลดีนะเพราะรุ่นหลังๆมันทำจากcopper สามารถฆ่าเชื้ออสุจิ
ได้ด้วย แต่ต้องดูแลเป็น ไม่งั้นติดเชื้อในอุ้งเชิงกรานได้ครับ

ปล.มีไรปรึกษาได้ครับ ผบ. ผมก็ทานแบบเป็นเดือนอยู่

tokkaman

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 15:59:28 »

ชีวิตนี้ ไม่ควรใช้เกิน 2 ครั้ง

Sharpenman

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 17:45:19 »

ชีวิตนี้ ไม่ควรใช้เกิน 2 ครั้ง

เห็นด้วยแบบนั้นเหมือนกันครับ ผบ.คนเก่าบอก เขินนนนนน

OsamaB

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 22:06:42 »

เดี๋ยวถ้ามันลงตีพิมพ์อย่างไร ผมจะเอามาเพิ่มเติมให้นะครับ

cccpua

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2013, 12:56:06 »

ได้ความรู้เพิ่มเติม ขอบคุณครับ

joshua156

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 10:07:58 »

eta06
สาระล้วนๆ ขอบคุณครับ

thenesta_test

• ถุงยางดีออก บอกต่อรึยัง
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 17:32:50 »

ขอบคุณครับ แต่ทางที่ดี ใช้ถุงยางทุกครั้งดีกว่าครับ

leball

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2015, 04:23:03 »

ฟามรู้ๆ

gogorin

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 มกราคม 2016, 16:21:06 »

แหล่ม

Little Tiger

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2016, 10:19:55 »

การคุมกำเนิดมันช่างลำบากเสียจริงๆ

Meteol2a

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2017, 17:38:21 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  hgjhg

thenesta_test

• ถุงยางดีออก บอกต่อรึยัง
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2017, 12:53:23 »

แน่นปึก ความรู้เน้นๆ

lenovo

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 เมษายน 2019, 02:49:02 »