-->

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการแก้ชงตามความเชื่อจีนนะครับ  (อ่าน 883 ครั้ง)

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1

วิธีการแก้ชงทำได้ดังนี้

1. เขียนชื่อ-นามสกุล วัน เดือน ปีเกิดของคุณ

2. นำไปไหว้เทพเจ้าไท้ส่วยเอี๊ย หรือ เทพเจ้าแห่งดวงชะตา ที่ต้องไหว้ท่านเนื่องจากท่านเป็นผู้คุมดวงชะตาของมนุษย์ตามความเชื่อจีนครับ

3. จุดธุูป 3 ดอก ให้ช่วยคุ้มครองง

4. ถ้าเป็นของตัวเองให้นำกระดาษนั้นมาปัดตั้งแต่ศีรษะจรดเท้าจนสุดแขน จำนวน 12 ครั้ง

5. นำซองที่บรรจุดวงชะตานั้นฝากไว้ที่ศาลเจ้าเพื่อสวดมนต์ทำพิธีเสริมดวงชะตาของผู้ที่เกิดปีชงนั้น

วิธีการบูชา และ ของไหว้ องค์ไท้ส่วยเอี๊ย

1. แจกันดอกไม้สด 1 คู่

2. เทียนแดง  1 คู่

3. ธูป 3 ดอก

4. เทียงเถ่าจี้  1 คู่

5. หงิงเตี๋ย  13 ชุด

6. กิมหงี่งเต้า  1  คู่

7. อาหารเจ (เห็ดหอม เห็ดหูหนู จำไฉ่ วุ้นเส้น ฟองเต้าหู้) 5 อย่าง

8. ถั่วลิสง  25 เม็ด

9. พุทราแดง (อั่งจ้อ)  25 เม็ด

10. ขนมโก๋  5 ชิ้น

11. น้ำชา  5  ถ้วย

12. ข้าวสวย  5  ถ้วย

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
Re: วิธีการแก้ชงตามความเชื่อจีนนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2014, 13:48:54 »

ใครเป็นคนไทยนับถือพุทธจะทำตามก็ได้นะครับ ไม่ผิด