-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์นะครับ  (อ่าน 47816 ครั้ง)

sssn

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์นะครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 10:57:56 »

ผมเจอ ปะยางที่ ปั้มหอย 450 เลยไปฝั่งตรงข้ามปตท 60

as08058407

• ว๊องแมน
  • *
Re: อย่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์นะครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 00:26:40 »

กระผมเติมแต่ เชลล์ ไม่เคยมีปัญหาเลยขอรับ ให้เป็นอีกมุมหนึ่ง
ถูกต้องครับ ผมและ ชมรม BMW E30 Thailand รวมถึง E30club และ ABC2012 [all bmw club] ยืนยัน
กระทู้นี้เป็นกระทู้สร้างกระแสโดยไม่รู้จริงครับ ขอให้ลบกระทู้ด้วย

บังเอิญเข้ามาศึกษาอัตราส่วนของน้ำมันที่ขนจากภาคใต้ก่อนแยกถ่ายให้แต่ละปั้ม กระทู้มันเด้งขึ้นมาเลยเข้ามาอ่าน
ถึงผมจะยังไม่เทพเหมือนท่านนักแข่งๆต่างๆของ BMW หลายๆท่าน แต่ยืนยันได้ว่า วีพาวเวอร์ดีครับ

คนที่ตอบว่าเติมหัวเชื้อ หัวเชื้อเติมแล้วไม่ดีครับ เติมมากๆเครื่องหลวมแล้วจะเป็นเรื่อง

คนที่บอกว่าไม่ทันออกจากปั้มแล้วเครื่องควันอะไรขึ้น คืออาการเครื่องน็อคที่น่าจะเกิดจากปั้มน้ำมีปัญหา เบื้องต้น
ส่งผลให้เครื่องร้อนเกินครึ่งตลอดมาเป็นเวลานานแล้ว ถ้าทิ้งไว้นานจะส่งผลต่อให้ไดช๊าทพัง แล้วต่อมาสายพานจะเสียหายได้
ยิ่งไม่ใช่รถยุโรปยิ่งเป็นเรื่อง และไม่มีทางเกิดจากน้ำมันปั้มเชลล์แน่นอน เพราะน้ำมันที่เติมเข้ามาใหม่ยังไม่ทันลงไปในหัวฉีดเลย
อย่าโทษมั่วครับ

คนที่บอกว่าน้ำมันวีพาวเว่อเติมไปถังนึงไม่เห็นผล นั้นเพราะมันเห็นผลระยะยาวนะครับ การันตีว่าเห็นผลดีกว่าเติมหัวฉีดหัวเชื้อแน่นอน

ผมไม่รู้นะครับว่าที่เชียงใหม่น้ำมันจะได้มาตรฐานอย่างไร แต่ละแวกกรุงเทพ มันคือน้ำมันที่เอาไว้เติมรถอย่างดี ถ้าตอนไม่ได้เอาแข่งอะไร
ถ้าแข่ง จะถ่ายออกเอาลงเบนซินเก้าห้าเพียวๆ พร้อมถ่ายของเหลวทั้งคันอยู่แล้ว

อ่านแล้ว งง มากครับ จะปัญหาอะไรไม่รู้ครับ ผมว่าเป็นที่เด็กปั้มมันมั่วเองแหละครับ โทษน้ำมันไม่ได้ น้ำมันเค้าดีจริง
ส่วนอัตราส่วนราคาที่แพงกว่า ในแต่ละถึงถ้าแลกกับการดูแลหัวฉีด ไม่ให้มีเศษน้ำเศษละอองในถัง เหมือนเติม โซฮอลล์ธรรมดา
นั้นคุ้มค่ามากครับ รถท่านจะอยู่ได้ดีดีอีกนานเลย ใน BMWe30 สำหรับนักแข่งนี้ สำคัญมาก เพราะรถแข่งโคลงต่างๆ
ต้องอยู่ได้นานๆ (อย่างต่ำๆก็ต้องสามสิบปี) คันของผมนี้ก็ 21 ปี ยังใหม่เอี่ยมกว่ารถคนแถวนี้อีก เพราะดูแลรายละเอียดดีมาก
และมีความรู้เรื่องรถพอสมควร (น่าจะเยอะกว่าช่างทั่วไปตามอู่เอเชีย)

ผมแนะนำเห็นควรให้ลบกระทู้หรือไม่ก็ควรชี้แจงรายละเอียดที่ชัดเจนลงไปนะครับ
คนที่เข้ามาอ่านเขาบางคนรู้บางคนไม่รู้ รู้แล้วชี้รู้แล้วไม่ชี้ หลายเรื่อง
สำหรับนั่งแข่งรถคลับต่างๆ ในเชียงใหม่ ผมไม่แนะนำอย่างยิ่งให้เติมโซฮอลธรรมดา (ตอนไม่ได้แข่ง เอาขับเล่น)
เพราะรถท่านจะอายุไม่ยืนหลายสิบปี ไปถึงรุ่นลูกรุ่นหลานแน่นอน (ผมเข้าใจครับ สำหรับรถแต่งแข่ง)

และอื่นๆ ขอบอกทิ้งท้ายไว้ว่า ฟังหูไว้หูนะครับ ต่อให้เป็นอู่เป็นช่างมาบอกเองก็อย่าเชื่อครับเสียทีเดียวครับ
ไอพวกนี้ไม่ใช่นักแข่งรถมืออาชีพ มันโมเครื่อง BM S42 ทำจบยังไม่เป็นกันเลย (และอาจจบแรง)
[ทำเป็นแต่ JZ SR 3S และพวกปัญญาอ่อน]
ที่มันทำจบง่ายๆ อย่าไปฟังเครดิตมันมาก บางที่ ของเดกร่อนสอง มันยังยัดเดกร่อนสามใส่เลย สองสามปีซีลคอหลุดลุ่ยหมด
เพราะเดกร่อนสามกัดกร่อนแรงกว่า นั้นก็เป็นเรื่องที่ต้องระวังอีกเรื่องนึง เรื่องอื่นๆอีกเยอะแยะเพียบ

เรื่องน้ำมันเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าท่านยังอยากให้รถตอนยี่สิบปีเหมือนใหม่โดยไม่พังบ่อย เรื่องน้ำมันก็มีส่วนหลายเปอเซ็น
แล้วถ้าท่านจะเก็บรถไว้ให้ถึงร้อยปี ถ้าท่านเป็นคนหนึ่งที่เล่นรถเรโทร ผมขอแนะนำ BMW E30 E46 E36 ครับ

เจอกันกุมพา56นี้ ที่MBK E30 ชิงถ้วยพระราชทาน ถ้าอยากเห็นว่าเทพเค้าทำรถกันยังไงและใช้ของกันยังไง

iooi

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013, 16:10:01 »

น้องเขาอาจหวังดี อยากให้มี V power

crv

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 13:59:37 »

เห็นด้วยครับไม่ควรโทษน้ำมัน ควรโทษตัวผู้ประกอบการมากกว่าที่เห็นแก่ตัว แนะนำใ้ห้ทำเรื่องร้องเรียนไปยังสำนักงานใหญ่ของเชล เดียวผมจะก๊อปกระทู้ต่างๆแล้วส่งให้เพื่อนผมที่เป็นผู้บริหารเชลที่กรุงเทพเองครับ

xmen692

• ว๊องแมน
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 09:00:14 »

ผมเติม ปตท เท่านั้นครับ รอดไป

ppkiller

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 19:50:11 »

บ้านผมอยู่หางดง confirm ครับโดนมาแล้ว เอา v-power มาเติมให้เฉย ไอ่เราก็โง่เอง ที่บะตัน มึ้ง

magarat

• จะให้ข้าทำเยี่ยงไร ในเมื่อหัวใจเจ้าไม่มีข้าอยู่เลย
  • เด็กทะลึ่ง
  • Country: th
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2014, 21:34:27 »

ขอเตือนเพื่อน cmx ทุกคนนะครับ ว่าอย่าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์(เกือบ)ทุกสาขา

ครั้งแรกครับที่สาขาหางดง ข้างๆไปรษณีย์หางดง
ขับรถเข้าไป พวกมันก็โบกมาช่องตรงด้านหน้า เขาก็บอก B5 200฿ มันก็อึกอัก และก็บอกว่าหมด มันใส่ V power ให้ เซ็งอารมณ์มากเลย
น้ำมันก็แพง ยังมาโดนของแพงเข้าไปอีก...

ครั้งที่สอง รู้แกวแล้วล่ะ อันนี้สาขาข้างๆม.วรุณนิเวศน์(เลยสี่แยกสนามบินไปทางหางดง)
เข้าไปช่องด้านเกือบหลังสุด ซึ่งมีตู้ v power กับ B5 ผมไปจอดตรง B5 แล้วบอกว่า 200฿ ฟอร์มเดิมอีกแล้ว อึกอักๆๆๆ
****มันช่างแยบยลซะเหลือเกิน มันให้เพื่อนมันยืนบังให้ แล้วเอา v power ซึ่งตู้นี้ไกลจากรถผมประมาณ 3 เมตรได้ (สายมันยาว) มันยังเอามาเติมให้ผมอีก****
ผมไม่ค่อยพอใจ เลยเบิ้ลรถใส่หน้ามัน

ครั้งที่สาม สาขาสันป่าตอง อันนี้ไม่ได้เจอกับตัว แต่สะใจ
ผมนั่งรถโดยสาร2แถวกลับบ้าน แล้วเขาก็แวะเติมน้ำมัน เขาเข้าไปช่องในสุด
เด็กปั๊มเฮงซวยมันบอกว่าตู้เสีย คนขับรถไม่เชื่อ แล้วก็บอกกลับไปว่า ตัวเลขมันยังขึ้นเลยจะเสียได้ไง
เด็กปั๊มหน้าจ๋อยแลยต้องเติมให้

ปล.   อย่าเข้าไปเติมเด็ดขาดนะครับ มันเป็นแม้ว อิอิ
ผมไปเติมของเซลทุกทีเลยนะครีับ เชียงรายอะ jljhl

aowzaza

• แอบหื่น
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2015, 05:54:00 »

parkkerbowl

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 19:39:56 »

ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ