-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อีกสักทีนะครับ สำหรับท่านที่เติมน้ำมันปั๊มเชลล์  (อ่าน 1974 ครั้ง)

1ideal

• บุคคลทั่วไป

รู้สึกจะมีกลโกงเยอะนะครับ ลองเข้าไปอ่านดู

แล้วระวังกันไว้นะครับ

http://www.cm108.com/bbb/27887.html

deztiny

ของผมล่าสุดครับพี่น้อง เมื่อวันสองวันที่ผ่านมานี่ละ ผมเติมเซลล์ที่หางดงครับ บอกน้อง แก็สโซฮอล์91 เต็มถัง มันเอาแก็สโซฮอล์95เติมเฉย ผมมาดูอีกที อ้าวมึงทำไมเต็ม95ว่ะ มันบอกว่าก็พี่บอกแก็สโซฮอล์ ผมก็เออกูบอกด้วยว่า91 ไอ้สาด ขี้เกียจไปเถียงกับแม่ง เติมแพงกว่าเดิมไป 300 มั้ง แต่ที่แน่ๆเสียความรู้สึกครับ 300 กูได้1เมาเลยนะ ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ แต่เชื่อว่าเซลล์ที่ดีๆก็มีครับ  dsgjsd

jaydai

รอป๊อบคอนมาตอบครับ(อดีตเด็กรับรถและเติมน้ำมันปั๊มเชล)
 ,mnnb

meaw_meow

.,mn ทุกปั้มมีดีมีแย่ มีเทคนิคต่างกัน

ไง ใครเป็น ผจก. ปั้มน้ำมีัน ก็เห็นใจคนตาดำ  ๆ ที่ต้องใช้น้ำมันท่านหน่อยนะครับ

ถ้ารถผมเติมน้ำแทนได้ ผมคงไม่ยอมให้ท่านสวมเขาให้ครับ  kick

popcorn4202

สมัยผมทำงานบริษัทนี้นะครับ จะมีช่วงนึงของปีที่เรียกว่า แข่งการทำยอดน้ำมันชนิดต่างๆ
กรณีที่ท่านเจอๆ กันมาก็คงเป็นไปได้ว่าแข่งทำยอดแก๊สโซฮอล์ 95 ดังนั้น ผจก.ปั๊มจะกระตุ้นเดกปั๊มให้เชียร์ขาย
โดยยกประโยชน์ที่ดีกว่าของผลิตภัณฑ์ที่เชียร์ ซึ่งความเป็นจริงก็คือแล้วแต่ผู้บริโภคน่ะครับ ว่าจะเลือกอะไร

ดังนั้น กลยุทธการเชียร์ขายเป็นเรื่องจิตวิทยาอย่างหนึ่ง แต่ในความเป็นจริงเด็กปั๊มส่วนมากวุฒิภาวะไม่ถึง
(ส่วนมากจบ ป.6-ม.3) ดังนั้น ทักษะการต่อรอง จิตวิทยาการขายยังไม่ถึงขั้น วิธีทีได้ผลเร็วที่สุดก็คือ
"เนียน" เติมไปเลย แน่นอนว่าโดนด่ามั่งแหละครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านเองก็ได้น้ำมันที่ดีนะครับ เพียงแต่ได้น้อยลงเท่านั้น

สมัยผมทำงานนี่เชียร์ขาย V-Power Diesel ทำยอดสูงสุดเป็นอันดับ 2 ของประเทศ โบนัสได้อื้อซ่า แต่ผมเอาไปเลี้ยง
เด็กปั๊มกับพนักงานในปั๊มหมดเลย ถือว่าเป็นรางวัลตอบแทนที่ทำงานหนักกัน โดนด่ามาก็เยอะ แต่ถ้าผมอยู่บริเวณหน้าลาน
ก็จะใช้วิธีอธิบาย เชียร์ขายอย่างถูกต้อง ลูกค้าไม่มีบ่นครับ ต้องเข้าใจนิดนึงว่าเหมือน Plus sale แหละครับ
เข้า 7-11 พนง.ก็เชียร์ขายขนมจีบซาลาเปาเพิ่มเติม

ตอนนี้คงเคลียร์แล้วนะครับว่าเพราะอะไรเด็กถึงเชียร์ของแพงกว่า ได้น้ำมันน้อยลงดีกว่าโดนโกงมิเตอร์นะครับ
แต่ถ้าไม่เอาจริงๆ ก็บอกเด็กได้ หรือไม่ก็ออกจากรถมาคุมที่แท่นจ่ายน้ำมันเลย หากยังจะเนียนเติมก็ด่าได้เลยครับ แบบนั้นก็เกินไป

ouhlunla

เคยโดนเหมือนกันครับ ปั๊มเชล มากกว่าหนึ่งครั้งต่างที่กันครับ
บอกแก๊สโซฮอล 91 บอกย้ำไปสามรอบ เพือนที่นั้งมาด้วยกันก็เป็นพยานได้
เด็กเติม 95 เนียน บางครั้งมีลางสังหรณ์ชะโงกดู บอก เอ๊ะ 91 นะครับน้อง

อีกครั้งก็เติมไปครึ่งถึงแลว้ ถึงจะรู้ตัว

ไอ่ครั้งที่เติมเต้มแล้วถึงจะรู้นี่เซงสุด

แนะนำว่ารอบคอบดูนิดนึงก็ดีครับว่า น้องที่มาเติม เค้าหยิบถูกอย่างที่เราต้องการรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็โวยก่อนเลย