-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยสำหรับนักเที่ยวกลางคืนที่ชอบใช้บัตรเครดิต-เดบิต  (อ่าน 15924 ครั้ง)

labk1200

• บุคคลทั่วไป

ข่าวเตือนภัยจาก CM108 นะครับ

เรื่องที่ 1.
เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 14 มิย. ที่ผ่านมาไปเที่ยว Fabrique Pub & Bar ที่โรงแรม President Hotel ไปถึงสั่งเครื่องดื่มสีแดง 1 ขวด รวมทัั้ง mixer ทั้งหมด 1115 บาท ให้บัตรไปรูด ปรากฏว่าหายไปนานมาก นานจนน่าสงสัย ซักพักเด็กเสริฟเดินมาพร้อมกับสลิปสำหรับให้ลูกค้าเซ็นต์.....เราก็เซ็นต์ตามปกติ เซ็นต์แล้วก็กลับไปมาอีกทีพร้อมกับ สำเนาสลิปสำหรับลูกค้า พร้อมบัตร เราก็รับคืนแล้วหลังจากนั้นก็ เมา มันส์ ๆ ๆ ๆ แดนซ์ กะเพื่อน ๆ จนสว่างได้ที่ก็พากันกลับ ตอนเช้ายังไม่หายสงสัยเรื่องบัตรที่หายไปนานมาก เลยไป Check ยอดเงินของบัตรที่ให้ไปรูด ปรากฏว่ามีสองยอดครับพี่น้อง นั้นคือ 1115 บาท หนึ่งครั้งเวลา 01:03 นาที และอีกครั้งหนึ่งยอด 1115 บาท เหมือนกันเลย เวลา 01:05 นาที เริ่มอยู่ไม่สุขละครับ โทรไปที่ร้าน มีตั้งหลายสิบเบอร์แต่ไม่มี ผีป่า ผีดอย ตนไหนรับสายซักเบอร์ที่โทรเข้า เลยตัดสินใจโทรแจ้งธนาคารเจ้าของบัตร ทางธนาคารรับเรื่องแล้วจะประสานติดตามให้ เลยโล่งอกไปครึ่งหนึ่ง ยังไม่ลดละความพยายาม โทรไปที่ร้านทุกเบอร์ที่มี มีอยู่เบอร์หนึ่งมีคนรับสายเลยแจ้งรายละเอียดไปว่าเกิดเหตุการณ์แบบนี้เขาเลยบอกว่าจะให้คนที่ทำบัญชี ติดต่อกลับเพราะคนทำบัญชีจะเข้างานตอนบ้านโมง เราก็รอ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ไม่ยอมโทรกลับจนบ่ายสามโมงครึ่งโทรไปเบอร์เดิมอีกที่แจ้งเขาว่าเรื่องที่ผมโทรมาเมื่อเช้าอะครับ ยังไม่มีเจ้าหน้าของพี่โทรติดต่อผมกลับมาเลย เขาก็ให้เบอร์นั้น นี้ให้โทรไปหาผมก้โทรตามที่เขาบอก เอาวะโทรก็โทร ก็ไม่มีผี ตนไหนมารับสายซักกะเบอร์ ที่ให้มาเลยบอกว่าจะคุยตอนนี้เลยไม่วางสายแล้วเรียกมาคุยเลย ซักพักมี ก็มีผู้หญิง (สาว สวย หรือป่าวไม่รู้) มารับสายก็คุยไป ๆ คุยมา บอกว่าจะขอตรวจสอบกะเด็กเสริฟ และกัปตัน รวมทั้งดูหลักฐานการใช้บัตรก่อนแล้วจะโทรกลับ แล้วก็วางสายไป อีกประมาณสิบนาทีคุณที่ทำบัญชี ก็ติดต่อมาบอกว่าเห็นรายการใช้บัตรแล้วที่สลิปมีรายเซ็นต์ ขอเจ้าของบัตรทั้ง สองใบ และยังบอกอีกว่าลายเซ็นต์ที่สลิปเหมือนกันด้วย น้องเมาหรือเปล่าเมื่อคืนณ. ตอนนี้.............ผมโกรธมากเลยบอกเธอไปว่า ผมไม่เมา และอีกอย่างถ้าคุณทำบัญชีเป็นอาชีพจริงน่าจะรู้ดีว่าถ้าจะต้องจ่าย ทั้งหมดในราคา 2230 บาท ทำไมจะต้องรูดบัตรสองครั้งไม่มีใครที่ไหนทำกันหลอก อีกอย่างสำเนาสำหรับลูกค้าผมก็ได้แค่อันเดียวคืออันที่รูดเวลา 01:03 นาที อีกอันที่รูดบัตรเวลา 01:05 นาทีผมไม่ได้ เลยถ้ากลับไปว่าแล้วสำเนาอีกอันตอนเวบา 01:05 นาทีมันอยู่ที่ไหน เธอก็ไม่มีคำตอบให้ผม แต่เธอยังยืนยันตามเอกสารที่เธอมี ผมและเพื่อน ๆ ที่ไปด้วยกัน เลยบุกไปหาเธอถึงห้องบัญชี ไปขอดูสลิปบ้าบอ ของเธอ พอไปถึงมีเจ้าหน้าอยู่หลายคนรวมทั้งเด็กเสริฟตัวปัญหาก็อยู่ด้วย ขอดุเอกสารตกใจมากเลย ครับพี่ น้อง มีการปลอมลายเซ็นต์ผมครับ สลิปที่รูดเวลา 01:03 เป็นตัวจริงซึ่งผมมีสำเนายืนยัน อีกอันเป็นสลิปที่รูดเวลา 01:05 นาที แต่ลายเซ็นต์ไม่ใช่ของผม เธอถึงกะหาตาตื่น ผมเลยบอกไปว่าผมไม่รับผิดชอบนะอันที่ปลอมลายเซ็นต์ผมอะ ผมจ่ายครั้งเดียวแล้วอีกอันมันมาจากไหน มาได้ยังไง เด็กเสริฟเจ้าอธิบายว่ามีโต๊ะข้าง ๆ เข้าบอกว่าเป็นเพื่อนพี่ให้พี่จ่ายค่าเสียหายให้ด้วยผมเลยบอกไปว่าเพื่อนคนไหน เด็กเสริฟก็ อึก ๆ อัก ๆ อธิบายนั้นนี้ แบบจับต้นชนปลายไม่ถูก รำคาญไม่อยากฟังเลยบอกไปว่าผมไม่จ่าย และจะของคืนเป็นเงินสด ถ้าไม่ให้ผมจะขอเอกสารตัวจริงไปแจ้งความแล้วส่งเรื่องให้ธนาคารดำเนินการ พอได้ยินสงสัยกลัวเสียชื่อร้านคุณบัญชีเลยบอกว่างั้นก็ต้องให้น้องเด้กเสริฟเขารับผิดชอบ สรุปแล้ว วันที่ 20 นี้ครับนัดให้ไปเอาไม่รู้ว่าจะได้ไหม ที่น่าแปลกใจมาก ๆ ๆ ๆ ก็คือ
- เอาบัตรไปรูดนานมาก
- เด็กเสริฟก็ อ่อนต่อโลกได้ใจมาก แค่มีคนมาบอกว่าเป็นเพื่อนกะโต๊ะนี้ ก็เชื่อ อีกทั้งเมื่อรูดบัตรแล้วยังเอา สลิปไปให้เขาเซ็นต์ชื่ออีก
- อีกอย่างอันนี้น่าคิดครับ พี่ น้อง หรือว่าเด็กเสริฟจะนัดกันกะแคชเชียร์สองคน ให้รูดบัตรสองครั้ง แล้วพอได้เงินสดมาแล้วเก็บ พอมียอดมาอีกยอดที่ราคาเท่ากันก็เอาไปลงเป็นว่าชำระด้วยบัตรเครดิต

ท้ายนี้นะครับไม่ได้จะมาทำให้ร้านเขาเสียหาย แค่อยากจะมาเตือนให้นักเที่ยวได้ระวังตัวไว้ด้วย จึงประกาศมาให้ทราบโดยทั่วกัน

เปะ บ้านโป่ง / รายงาน

เรื่องที่ 2. ตามอ่านได้ใน http://www.cm108.com/bbb/16539.html  09876

Zalera

ขอบคุณสำหรับคำเตือนนะครับ ผมเองก็ชอบใช้เดบิตบ่อยๆ สงสัยต้องระวังบ้างละแหะ

kanriya

อันตรายรอบด้านจิง ๆ

อาตี๋

มาอ่านช้าไปนิด แต่ก็ขอบคุณครับ เคยโดนตอนเติมน้ำมันรถเหมือนกันครับ

rewka007

ขอบคุณครับ

noiza

ขอบคุณครับที่เตือน เดี๋ยวนี้เขาหากินกันง่ายจังเลยนะครับ
จ่ายเป็นเงินสดน่าจะดี

cubeebuc

สองโต๊ะกินขอบราคาเท่ากันหนรือเป็ฯไปไม่ได้หรอก ต้องเอาเรือ่งให้ถึงที่สุด

alpha

ขอบคุณสำหรับการเตือนครับ

ftr_th

อันตรายจิงๆ มีสติหน่อยนะครับทุกท่าน

bestv7

ขอบคุณครับ

sonram2009

ujh ผมซวยกว่าครับโดนพวกมาเลเซียมันแฮก เอาไปใช้ ทั้งในไทย และมาเล โคตรซวยครับ

mahahing

เคยไปร้านนี้ ถามว่าใช้บัตรเครดิตได้ไหม แต่เด็กที่ร้านบอกมาเลย ใช้เงินสดดีกว่า 

mza

เงินสดดีกว่าครับ dsgjsd
ขอบคุณนะครับจะได้ระวังไว้

dvd6699

เพิ่งรูดไปไม่นาน ไม่รุ้ว่าโดนรูด 2 ครั้งหรือเปล่าขอเช็คก่อน  uyhgb

indy_play

โอ้ เล่นกันแบบนี้เลยหรอครับ ต่อไปต้องระวัง เช็กสลิปทุกครั้งที่รูดบัตร ละครับ ขอบคุณสำหรับคำเตือนครับ ufdj

sodax

น่ากลัวอ่ะ อย่างงิ้จ่ายเป็นเงินสดดีกว่า ไงก็ขอบคุณสำหรับข่าวสารที่ดีๆเน้อครับท่าน

nu_505

ขอบคุณสำหรับข่าวสารดีดี ที่มีประโยชน์ต่อสังคมของเราครับ

keaw99th

dsgjsd ขอบคุณครับ ต่อไปต้องระวังแล้วละ เรื่องบัตรนะ

i_snowman

ขอบคุณครับ เจองี้เหนื่อยเลย

chan_030

ระวังตัวเองดีที่สุดครับ เคยเจอประมาณว่ารูดเกินราคาที่สั่งของไปอ่ะครับ มารู้ตัวอีกทีตอนสลิปเก็บเงินมันมาทีนี้รู้เลยว่ารูดที่ไหน+เท่าไหร่...ตอนนั้นมันเมา...กำจริงๆ

eaglezz

เลว มาก คนพวกนี้ ต้อง เอา ให้ เข็ด แจ้งความอย่างเดียว ไม่ต้องไป สน ครับ
ไม่ได้ เปน ยาด พี่น้องเรา เอามัน เข้า คุกไป

nongmy

นรี ขอบคุณคับที่เตือน

malnw

ขอบคุนมากครับท่านที่บอกต่อ

ใช้เงินสด สบายใจที่สุดแล้ว 9876

Jumbo_555

เด็กเสริฟรู้เห็นแน่นอน

เซียนซุ่ม

เลว มาก คนพวกนี้ ต้อง เอา ให้ เข็ด แจ้งความอย่างเดียว ไม่ต้องไป สน ครับ
ไม่ได้ เปน ยาด พี่น้องเรา เอามัน เข้า คุกไป

หึ จะรับเหมากับโรงแรมนี้ก็ต้องระวังนะ (แต่โดยพื้นฐานก็ต้องระวังอยู่แล้ว) เอาเป็นว่าระวังให้มากๆแล้วกัน

แล้วถ้าจะแจ้งความน่ะ ก็ลองไปแจ้งดู จะรู้ความจริงหลายๆอย่าง เซง

newnakab

เหอะๆ ยังนี้น่ากัวอ่า

ขอบคุณครับ ที่เตื่อนกัน เพราะว่าผมก็ชอบใช้บัตรคนนึงเหมือนกาน

ไม่ชอบกดตังค์ไปอ่ากดไปแล้วมะพอจ่าย  lkkjjh

errer

น่ากลัวจังเลยครับ  ยิ่งใช้บัตรบ่อยๆด้วยซิ

ขอบคุณมากครับ

prof.big

ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล

moodu

ทำเป็นขบวนการครับ เลวจริงๆ

nong217

ที่นี่ต้องระวังครับ เคยไปทานด้านนอกบริเวณ winter บ่อยๆ เมื่อก่อนและข้างในด้วยเอาเหล้าไปเองตอนเช็คบิลเจอค่า

เหล้าด้วยงง   ต้องบอกจึงยอมยกเลิกค่าเหล้าให้แคชเชียร์บอกว่านึกว่าเปิดเหล้าด้วย    ต่อมาเด็กเสริฟฺ์  ที่สนิทบอกว่า

แคชเชียร์ชอบมั่วครับคิดเงินเกินครับ    ไปต้องตรวจรายการดูดี ๆ ครับ    ค่าอาหารก็แพงแล้ว   ค่ามิกเซอร์ด้านนอก

ก็คิดเพิ่มอีก เป็นอย่างละห้าสิบบาท     ไปทานนิดเดียวแทบไม่ทานเหล้าเลยโดนพันกว่าบาทครับ   เลิกไปเลย    เด็ก
เสริฟ์รุ่น  แรก ๆ   ที่รู้จักกันดีออกหมดแล้วครับ

บอกว่าเจ้าของเขี้ยวมากครับ

boyboy1975

ขอบคุณครับ ต้องระวังให้มากเลย ชักเสียวๆ ละ

Sheman

อย่างนี้ต้อง kick ดำเนินการถึงที่สุด เป็นไปได้แจ้งผู้จัดการ จะได้โล๊ะคนทำกับผู้ร่วมมือออก มันคดีปลอมแปลงเอกสารและฉ่อโกงทรัพย์ จะได้เข็ดไม่ไปทำกับคนอื่น
เ...่ง อาศัยตอนเมา ผมเคยเจอแต่โอนมิกเซอร์ที่ไหนไม่รู้มาโต๊ะผม เวลาผมเซ็น ผมจะดูรายการแล้วบวกกันแล้วเขียนตัวเลขกำกับไว้ด้านหลังบิลครับ (เทคนิคเล็กๆน้อยๆ) ss

kakunen

ไปเที่ยวนี่ไม่กล้าใช้ครับบัตร สลิปโผล่ชื่อมา เมียรู้ตายคาที่แหง ๆ

blitzs

อันตรายจากทางบ้านเวลาสลิปโผล่น่ากลัวกว่าครับ   จ่ายเงินสดดีกว่า  เงินทอนก็ให้น้องๆเขาไปดีออกครับ  เมาๆอยู่ตาลายเซ็นผิดเซ็นถูกจะยุ่งเอาครับ

ninja9_99

อ้ันตราย น่ากัว ใช้เงินสดปลอดภัยกว่า  ผบทบ รู้ตายแน่มีหลักฐาน

lzf

อันตราย สุดๆ

devilboy619

น่ากลัวมาก สมัยนี้ ouiy

superjame

แบบนี้ไม่ดีแฮะ

MINIWOW

ghjk
เอาแล้วไง ใช้ไม่เคยเช็คเลย สงสัยต้องกลับไปเช็คย้อนหลัง

extrem

ขอบคุณครับ  ;khhg

gon47

ขอบคุณครับ  ต้องใช้เงินสด เสียแล้ว   แต่เงินสด  ผมเจอ  ค่า มิก  ไม่ถึง 500  ให้เงินสดไป 500    มันไม่มาคืนเลย  สุดๆๆ เลย   vbnn

ouhlunla

ขอบคุณที่เตือนครับ

nono039

เป็นประโยชน์มากครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เที่ยวแล้วใช้บัตรรูดเหมือนกัน เนื่องจาก ผมไม่มีบัญชีอยู่ทีเชียงใหม่หากกดเงินครั้งนึงเสียค่าธรรมเนียมที่ค่อนข้างแพง แล้วอีกอย่าง รูดบัตรแล้วได้ แคชแบ็ค กลับมาอีก แต่หากเจอเหตุการณ์ดังกล่าว ก็คงต้องระวังให้มากขึ้น เป็นสิ่งเตือนใจได้อย่างดีครับ ขอบคุณครับ pongz

ควรระวังกันไว้ให้ดีคับ ทางที่ดีใช้เงินสดคับปลอดภัยดีคับ

nOnsense

ของผมใช้ เดบิตของ กสิกร ทุกครั้งที่รูดมันจะsms มาบอกยอดที่รูดและเงินคงเหลือตลอด เช็คได้ตลอดเวลา สบายใจด้วยครับ ตอนซื้อของค่อยรูด เครดิตแต่เที่ยวกลางคืนนี่ อตร. .,mn

TORBB

ครับๆๆๆ   ต้องระวังไว้ดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆอิอิอิ

G_unit

เด็กเสริฟกะแคชเชียร์ ชัวร์คับ  มีที่ไหนรูดยอดเดียวกันห่างกันแค่ 2 นาที แถมอีกสลิปมีการปลอมลายเซ็นต์ แจ้งความน่าจะดีนะคับมันจะได้ไม่กล้าทำอีกเชือดไก่ให้ลิงดูเรยคับท่าน  .,mn

Bear69

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ผมเลยไป เติมน้ำมัน 
เด็กรูดบัตรเป็นพมามั้งครับ
เติมสองพัน มันรูดมาสองแสน
มันคงกดศูน มันมากไปหน่อย
แต่พอดีเห็น ให้มันไปเอามาใหม่
ไม่รู้เกี่ยวกับหัวข้อไหม แต่ใช้บัตรก็ต้องระวังกันหน่อย

FreeSize

• ไม่ต้องการความพอดี...ต้องการความพอจัย
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ขอบคุนคับ

design17

• บ่หล่อ รุงรัง เสียงดัง ง่าว
  • X5 Club
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1

เก็บเปนข้อมูลครับ