-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อกหักแล้วควรนึกถึง????  (อ่าน 657 ครั้ง)

ชาคริต

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
อกหักแล้วควรนึกถึง????
« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2015, 22:00:27 »

ควรนึกถึงพระพทุธเจ้าครับ  ที่จริงผมก็ไม่อยากจะยกเอาธรรมะมากล่าวในนี้

แต่มาวิเคราะห์ดูแล้ว  ที่สุดของที่สุดคือหลักธรรมะ

ธรรมะไม่ใช่แค่เรื่องในวัดหรือเรื่องพระสงฆ์องค์เจ้า แต่ธรรมะศึกษาดีๆแล้วคือหลักธรรมชาติทุกๆอย่าง

คุณคิดว่าความสุขอยู่ที่การ เที่ยว ปี้สาวๆ ดื่มด่ำ สูบ เสพ  ก็ใช่มันสุขจริง

แต่ถามว่ายั่งยืนมั้ย   ไม่แน่นอน เป็นความสุขเสพติดเท่านั้น 

พระพุทธเจ้าทรงสละ ทั้งภรรยา ทรัพย์สมบัติ สละความสุขทางโลก สละตำแหน่งทุกๆอย่าง

พระองค์ทรงพบความสุขที่เที่ยงแท้ตลอดกาล 

เราลองย้อนกลับมาดูเราเอง บางครั้งเราอาจเสียผู้หญิงไป แต่เราถึงกับจะเป็นจะตาย

ความสุขจากผู้หญิงหรือปัจจัยภายนอกมันไม่แน่นอนหรอก ไม่เลิกกันซักวันก็ต้องตายจากกันไป

ควรยึดติดมันหรือ???? สร้างความสุขในใจจะดีกว่า ไม่ต้องไปตักตวงจากใครหรือสิ่งไหนอีกก็มีความสุขมหาศาลได้เพียงเข้าใจถึงการโฟกัสให้ตรงจุด

ที่พูดนี้ไม่ได้ให้ใครเลิกเที่ยวเลิกปี้เลิกดื่มเลิกสูบ แต่พูดให้รู้ว่าความสุขนอกเหนือจากสิ่งพวกนี้มีจริงและไม่ยากเกินจะเข้าถึงได้   

test

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
Re: อกหักแล้วควรนึกถึง????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2015, 11:10:57 »

ขอบคุณครับ