-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา แม่แอบเอาโฉลดบ้านลูกไปจำนำคนอื่นกู้ตัง  (อ่าน 1491 ครั้ง)

test

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

แม่ได้ไปกู้ตังเพื่อน แล้วเอาโฉนดไปไว้กับเพื่อนครับ แต่โฉนดนั้นเป็นชื่อของผม
แล้ววันนึงเจ้าหนี้ (เพื่อนแม่) มาบอกผมว่าแม่กู้เงินกะเขาเอาโฉนดของผมไว้ให้ช่วยคุยกะแม่หน่อย แถมแม่ทำเอกสารมอบอำนาจไว้ให้เขาเรียบร้อย ปลอมลายมือผมก็ไม่รู้เรื่อง
เพื่อนแม่ก็รู้ ว่าปลอม แต่ก็ยังรับไว้ โดยในสัญญาไม่ระบุว่าดอกเบี้ยเท่าไร แต่เขียนว่ายืม หกเดือนจะคืน ผมเลยมีคำถาม อยากปรึกษาผู้รู้

1 .แม่จะเอาหนังสือมอบอำนาจนั้นไปโอนเป็นชื่อแม่ได้มั้ยครับ หรือ แม่เอาไปจำนองที่ธนาคารได้มั้ยครับ
2. เพื่อนแม่เขาจะเอาไปจำนำ หรือไป กู้ตังที่อื่นต่อ โดยใช้โฉนดของผมที่อยู่กับเขา
3. แม่ไม่มีเงินจ่าย ผมต้องเสียโฉนดนี้ไปเลยมั้ยครับ
4. ผมควรจะทำไงดีครับตอนนี้

บ้านพึ่งผ่อนหมด เอง เหนื่อยมาตั้งหลายปี แถมเป็นบ้าน ที่อยู่กันทั้งครอบครัว
ขอบคุณครับ

Zalera

• V.I.P.
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-0

ตอบในส่วนที่ช่วยได้นะครับ

1. หนังสือนั้นมีผลทำได้ครับ แต่ถ้าคุณไปแจ้งเรื่องว่าเป็นการปลอมแปลงลายเซ็นจะทำให้หนังสือเป็นโมฆะ แล้วแม่คุณจะถูกแจ้งข้อหาปลอมแปลงเอกสาร เป็นคดีอาญานะครับ

2. ตามทางปฏิบัติก็ทำได้เช่นกัน แต่อยู่ที่คนต่อไปว่าเขาจะรับไว้ไหม โฉนดถือไปก็เท่านั้นตราบใดที่ไม่มีการทำสัญญาพ่วงเพิ่มว่าจะยึดได้หากผู้ที่นำโฉนดมาค้ำประกันเบี้ยวหนี้ หรือผ่อนไม่ไหว หรือไม่ครบตามกำหนดไรงี้ ซึ่งถ้าไปจำนำกับแบงค์ ผมว่ายากนะ จนทเขาต้องสืบที่มาอยู่แล้ว ละยิ่งมารู้ว่าชื่อมันยังเป็นของคุณอยู่นี่เขาไม่เอาหรอกครับ เสียเวลาทำเรื่องเยอะมาก

3. อยู่ที่สัญญากู้เงินของแม่คุณแล้วว่าเขียนว่าอย่างไร แต่ถ้านับตามกฎหมายสัญญานี่ผิดตั้งแต่ที่มีการปลอมลายเซ็นแล้วครับ ถ้าเกิดฝ่ายไหนไปแจ้งเรื่องปลอมเอกสารมานี่ ฝั่งแม่คุณจะเสียเปรียบมากเพราะเจอข้อหาปลอมเอกสารค้ำไว้อยู่ แต่คุณอาจแย้งได้ว่าอีกฝ่ายรู้ว่าปลอมแต่ยังรับไว้ แสดงว่ามีเจตนาแอบแฝง แต่ผมมองว่าก็เท่านั้นครับเพราะถ้าอีกฝ่ายเขาเล่นลิ้น ยืนกระต่ายขาเดียวบอกไม่รู้ๆ คุณก็จะเถียงไม่ขึ้นอยู่ดี

4. แนะนำไปคุยประนีประนอมหนี้ครับ ถามรอบนี่เอาให้ชัดว่าเงินต้นเท่าไร จะเอาดอกเท่าไร จะผ่อนกี่เดือนอะไรก็ว่ากันไป รอบนี้หากตกลงกันได้ขอให้ทำสัญญาจ่ายเงินคืนให้ครบครับ เขียนให้ชัดเลย

ผมไม่ใช่ทนายหรืออัยการครับ แต่ผมชอบอ่านหนังสือทางนี้มา เลยลองมาตอบเท่าที่พอทราบครับ ถ้าให้ดีแนะนำลองไปถามที่พันทิพเพิ่มเติมก็ไม่น่าเสียหาย

oliver0.0kahn

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

1.สามารถทำได้คับ แต่ยากมาก เพราะหากจะโอนที่ดิน โดยใช้หนังสือมอบอำนาจ การตรวจสอบของเจ้าพนักงานที่ดิน จะตรวจสอบลายเซ็นเจ้าของที่ดินจากเอกสารเดิมที่จำของที่ดินได้ไปติดไว้ที่ ที่ดิน หากปลอมไม่เหมือน เค้าก้อไม่โอนให้คับ หรือ อย่างกรณีผม เค้าโทรไปหาแม่ผมเลยคับ ว่าอนุญาติให้ผมจำนองที่ดินนี้ไหม สอบถามข้อมูลส่วน จนแน่ใจว่าใช่เจ้าของที่ดินใช่ไหม ส่วนข้อแนะนำ ตามนี้เลยคับ http://www.dol.go.th/dol/images/medias/dol/example/lo/smt/handbook/fabruary/news11.htm

2.ตามกฏหมายไม่สามารถทำได้คับ แต่ถ้าตามทางปฏิบัติ ก้อตามท่านข้างบนบอกคับ

3.ไม่เสียแน่นอนคับ แนะนำให้ไปแจ้งความโฉนดที่ดินหายคับ แต่จะยุ่งยากหน่อย ลองหาข้อมูลดูคับ

4.ใจเย็นๆ คับ ทำตามคำแนะนำของท่าข้างบนก่อน ค่อยๆคุยกันประณีประนอม โดยกฏหมายแล้วเรื่องกู้ยืมเงินนั้นถูกต้อง แต่ที่ไม่ถูกต้องคือการค้ำประกันเงินกู้คับ
ถึงอย่างไร หาก จขกท เอาโฉนดคืนมาได้ แต่สัญญาเงินกู้ยังคงสมบรูณ์ แม่ จขกท ก้อต้องชำระหนี้อยู่ดีคับ

สอบถามเพิ่มเติม หลังไมค์มาได้นะคับ