-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครประทับใจเหล้า ไวน์ เบียร์ สุรา ยี่ห้ออะไรบ้าง เชิญแนะนำกันได้เลย????  (อ่าน 207306 ครั้ง)

popcorn4202

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณสำหรับ รีวิว 100pipe นะครับ

แต่   มันเป็น  8  ปีอ่ะ   ขอแบบ 100pipe  ธรรมดาด้วยอ่ะครับ

แบบ 8 ปี ไม่มีตังค์ซื้อกินอะครับ  มันแพงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
ไม่มีตังค์ซื้อเหล้าแต่มีตังค์ซื้อน้องๆ นะ คนเรา rgb rgb

killdeathnote

ขอบคุณสำหรับ รีวิว 100pipe นะครับ

แต่   มันเป็น  8  ปีอ่ะ   ขอแบบ 100pipe  ธรรมดาด้วยอ่ะครับ

แบบ 8 ปี ไม่มีตังค์ซื้อกินอะครับ  มันแพงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ไม่มีตังค์ซื้อเหล้าแต่มีตังค์ซื้อน้องๆ นะ คนเรา rgb rgb

ได้ครับ

ว่าจะรีวิว เหล้าสแตนดาร์ด ราคา 300 - 500 ครับ

ได้แก่ Sprey Royal  , Blue (มาจาก Blue Eagle เดิม) ,Dummer ,เบนมอร์ (รีวิวไปแล้ว) และ 100 Piper ธรรมดา

suksao

อันนั้นมันอดีตไปแล้วอ่า

ตอนนี้ไม่มีการบ้านจะส่งแล้ว  lkkjjh

ZOIDS

รอรีวิว เหล้า standard อยู่นะครับ เขิน

popcorn4202

ท่าน killdeathnote บรรยายได้เป็นธรรมชาติมากครับ เยี่ยมเลย
รอรีวิวเหล้า standard ด้วยคนครับ

ดั่งที่รีวิวเบนมอร์ไปแล้วทีนี้เข้ามาดูยี่ห้อที่เหลือกันนะครับ

ถ้าเรียงตามลำดับยิดฮิตในตลาด ก็จะได้ดังนี้

1. 100 Piper

2. เสปรย์รอยัล

3. เบนมอร์

4. ดัมเมอร์

5. บลู

100 Pipers  

เป็นเหล้าอายุ 3 - 5 ปี   ฉลากเป็นรูปทหารเป่าปี่สก๊อต

ก่อตั้งโดย Chivas Brothers  ในปี 1949

คำว่า 100 Pipers  อ้างจากตำนานของนักรบอังกฤษที่ชื่อ Bonnie Prince Charlie

โรงงานปัจจุบันตั้งอยู่เขต Highland (โรงงานเดียวกับชีวาส)

โดยใช้เบลนด์ 20 - 30 ชนิดมากผสมกัน

ซึ่งเป็นวิสกี้ที่ขายดีที่สุดในประเทศไทย และประเทศกลุ่มอเมริกาใต้ รวมไปถึงสเปน

รสชาดและกลิ่น จะมีกลิ่นไม้โอ๊ค และแอปเปิ้ลผสม  

ปัจจุบันมีตั้งแต่ขวด ลิตรครึ่ง ขวดลิตร ขวด 0.75 และขวด 0.50

ราคามีตั้งแต่ 300 กว่าบาทขึ้นไป

หลากหลายราคาให้เลือกดื่มกันเยอะทีเดียว จึงไม่แปลกใจว่า

เป็นเหล้าที่ขายดีที่สุดในบ้านเรา จากเดิมนำเข้าโดยกลุ่มซีแกรม

แต่ปัจจุบันย้ายมาสังกัดกลุ่มเพออนอต ริคาร์ด ตามชีวาส

สำหรับผมเป็นเหล้าที่ดื่มบ่อยที่สุด ด้วยสนนราคาที่ไม่แพงมาก และไม่ค้างยามตื่นมากมาย

ถ้าเงินในกระเป๋ามีไม่เกิน 500 บาท จะเป็นยี่ห้อแรกที่เลือกเลยทีเดียว

ส่วนตัวชอบทานผสมน้ำเปล่า หรือบางทีแอบตัดโซดานิดๆ  ความอร่อยให้ถึง 7 คะแนนเลยครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2009, 18:43:10 โดย killdeathnote »

popcorn4202

เมื่อก่อนผมก็กิน 100 บ่อยครับ สมัยเรียน ทำงาน มาอัพเกรดกิน Red ก็ 2 ปีก่อน
หลังจากนั้นจนวันนี้ก็ Black ตลอด แต่ถ้างานเลี้ยงไหนมักจะมี 100 เป็นส่วนมากแหละครับ

Spey Royal

ผลิตจากโรงงาน Glen Spey เป็นวิสกี้ชั้นดีที่มาจากแม่น้ำ Spey ในสก๊อตแลนด์ โดยมีอายุบ่ม 3 - 4 ปี

โดยมีการเลือกเกรนด์ มาผสมกับมอล์ต เพื่อให้้รสชาดหอมหวล  

โรงงานสเปย์ก่อตั้งมาตั้งแต่ปี 1857  ซึ่งตอนนั้นผลิตขายกันเองในหมู่บ้านล็กๆของสก๊อต

ปัจจุบันนำเข้าโดยบริษัท จิออดาโอ (บริษัทเดียวกับตระกูลเลเบิลต่างๆ)

อดีตเคยเป็นเหล้าอันดับหนึ่งของเมืองไทย เมื่อเกือบห้าถึงสิบปีที่แล้ว

ถ้าใครจำผับแถวเชียงใหม่ในอดีต จะมีแต่โปรสเปย์เกลื่อนมากมาย

จนโดยข่าวลือว่า เหล้าสเปย์ย้ายฐานการผลิตมายังฟิลลิปปินส์

ประกอบกับเหล้าชุดหลังๆที่ทานไปมักจะมีอาการมึนหัวในตอนเช้าอย่างรุนแรง

(คาดว่าน่าจะเป็นเหล้าปลอมเริ่มระบาด)

จนทำให้้ความนิยมลดลงไปเรื่อยๆ จน 100 Piper เข้ามาแทนที่ในที่สุด

ราคาปัจจุบัน น่าจะอยู่ที่ราว 270 - 300 กว่าบาท

รสชาดก็ถือว่าปรับปรุงมาได้เยี่ยมกว่าเดิมแต่ไม่ติดตลาด

KDN เคยลองแบบปรับโฉมใหม่  ให้คะแนนที่ 6 กว่าๆ แล้วกันครับ

suksao

เมื่อก่อนผมก็กิน 100 บ่อยครับ สมัยเรียน ทำงาน มาอัพเกรดกิน Red ก็ 2 ปีก่อน
หลังจากนั้นจนวันนี้ก็ Black ตลอด แต่ถ้างานเลี้ยงไหนมักจะมี 100 เป็นส่วนมากแหละครับ

ง่า ดีจังเลยอ่ะ กิน black บ่อย ๆ ด้วยอ่ะ

จะกินวันไหนบอกบ้างนะครับ จะขอไปแอบกินบ้าง

ไม่เคยซื้อกินมาก่อนเลย black เห็นราคาแล้วถ้าซื้อมากิน คงไม่ต้องสั่ง mix อ่ะ

ดวลมันเพรียว ๆ เลย (มะมีตังค์พอซื้อ mix เลย หุ ๆ ๆ )

labk1200

รีเจนซี่ครับ ชอบมากๆ

apiwatkub

กินได้ หมด อ่าแหละ ครับ ที่ว่า รสชาติดี สุด น่าจะ เป็น แบล๊ค เพียวๆ อ่าคับ หรือไม่ ก้อ สเมอนอฟ เชอรี่ อ่า คับ ฉลากสีชมพู ขวด ใส ผสม สไปร์ท

เข้าข่าย "กินง่ายเมาง่าว" คับ กินกะผู้หญิง นิ รับรองผลได้เลย ครับท่านนทั้งหลาย

roonaldo

อิอิ

อยากให้รีวิว

พวกเบียร์บ้างก้อดีนะครับบ
ผมคอเบียร์อะทท่านนน

apiwatkub

เบียร์ ต้อง เบียร์สิงห์ ครับบบ ผมว่า ดี สุดละ นะะะ ตามความคิด แหะๆๆ ยิ่่งไป นั่งกิน กะสาว ตรง tall teak อีกนะ ครับ ตรง ข้างบน สตาร์บัค แถว นิมมาน นะ

ได้ฟิวมากเรย ครับบบสุดๆๆๆ ตรง ซอย มังกี้คลับอ่าครับบบ รับ รองงง สุโค่ยยย

artlovelove

ส่วนตัวผมชอบแม่โขงครับ เอาแบบที่แสตมป์มันเกิน 5 ปีขึ้นไปนะครับผมว่ามันนิ่มดี หรือถ้าชอบหนักๆก็เหล้าข้าวโพดที่อุ้มผางครับ ต้องให้คนพื้นที่จัดหามาครับเคยให้เพื่อนๆช่วยลองชิม มันบอกว่า"มึงเอาเบนซินมาให้กรูกินหรอโคตรแรงเลย"และได้รับคำบอกเล่าจากพี่ๆที่เป็นทหารแถวนั้นว่าพี่เค้าเคยมอไซน้ำมันหมดกลางป่าพี่แกเอาเหล้าอันนี้แหละเติม ปรากฎว่ามันขับมาถึงฐานพี่แกได้จริงๆพอดับเครื่องเท่านั้นแหละรถพังเลย

popcorn4202

เบียร์ ต้อง เบียร์สิงห์ ครับบบ ผมว่า ดี สุดละ นะะะ ตามความคิด แหะๆๆ ยิ่่งไป นั่งกิน กะสาว ตรง tall teak อีกนะ ครับ ตรง ข้างบน สตาร์บัค แถว นิมมาน นะ

ได้ฟิวมากเรย ครับบบสุดๆๆๆ ตรง ซอย มังกี้คลับอ่าครับบบ รับ รองงง สุโค่ยยย
สนนราคาเท่าไหร่ครับ ผมว่าที่นั่นนั่งชิวๆ ก็บรรยากาศดีนะครับ

lordsith

ฺำBeer : คลอสเตอร์

เหล้า : Johnie walker black label 30 ปี ไม่มีหัวจุก

chichiwaka

สุดยอดเลยครับ กระทู้นี้ ได้ความรู้เพียบ แน่นปึ้กเรื่องเหล้ากันเลยทีเดียว

mmppp

Re: ใครประทับใจเหล้า ไวน์ เบียร์ สุรา ยี่ห้&#
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 20:31:38 »

รอดูชีวาสครับ อิ อิ บลูอีกอัน

โทษทีนะครับ ที่หายไปนาน  

พอดีงานค่อนข้างเยอะมากช่วงนี้ แหะๆ  

สำหรับ Dummer 5 ปี และ Blue ทางผมยังไม่มีโอกาสลิ้มลองเลยครับ

หากใครเคยทานแล้วรบกวนรีวิว สั้นๆ ให้ก็ดี ครับ  

สำหรับท่าน roonaldo  

เรื่องเบียร์นี้ผมก็ทานบ่อยนะครับ เพียงแต่ว่า มันไม่ค่อยมีประวัติ เจาะจงเท่าไหร่

ในความรู้สึกผม  ความชอบส่วนตัว

ผมว่า "เบียร์สิงห์"  นี้อร่อยที่สุดในบ้านเราแล้วครับ เพราะมันมีเนื้อเบียร์มากกว่าชาวบ้าน เข้ม หนักดี แต่ไม่แรง

ถ้าให้เลือกกินได้

สิงห์ > คาลส์เบิร์ก > คลอสเตอร์ > ไฮเนเก้น > มิดไวด้า  > อาซาฮี > โคโรนา >  ช้างไลท์   ในตระกูลเบียร์พรีเมียมนะครับ (ในกรณีเย็นเจี๊ยบสุดๆ)

ลีโอ > ช้าง > ซานมิเกล  > เชียร์      ในตระกูล อีโคโนมี

เดี๋ยวจะมาต่อเหล้าในตระกูลชีวาสกันเนอะครับ  pongz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2010, 16:03:26 โดย killdeathnote »

gosty

ผมไม่เคยกินเหล้านะแนะนำมากกว่านี้หน่อยสิครับ jljhl

roonaldo

ผมไม่เคยกินเหล้านะแนะนำมากกว่านี้หน่อยสิครับ jljhl

ไม่เคยกินจริงอะ

เหอๆๆๆๆๆๆ

ljhgf

roonaldo

ผมชอบ เบียร์สิงห์เหมือนกันครับบ แต่ตอนนี้เริ่มพอใจ กะ อาซาฮ๊ ไม่รู้ทำไม

อิอิ

ส่วนเหล้าไม่ถนัดนักแต่ว่าเลือกได้ ชอบ เรดที่สุดละ ไม่ก้อ เบนมอร์ อิอิ

popcorn4202

เห็นด้วยกับเบียร์สิงห์อีกเสียงครับ ได้รสชาดกับกลิ่นข้าวบาเล่ต์มาเต็มๆ

Chivas Regal

ถือว่าเป็นเหล้าโปรดยี่ห้อหนึ่งของผมเลย ติดใจเพราะกลิ่นหอมน้ำผึงอ่อนๆของมัน และ รสชาดไม่เข้มจนเกินไป

ประวัติของมันเริ่มแรกเลยทีเดียว ในปี 1801 ตระกูลชีวาส ได้ไปเปิดร้านขายของชำ ที่ตรอก Schivas ในเมือง อเบอร์ดีน สก๊อตแลนด์

โดยของชำที่ขายมักจะเป็นของหรู ราคาแพง และเป็แบรนด์นำเข้า  จนได้มีโอกาสถวายสิ่งของใช้สอยส่งในวังของราชินี วิคตอเรีย

ชื่อเสียงขอตระกูลนี้เริ่มโด่งดังขึ้นมา  จนในปี 1850 นายเจมส์ ชีวาส มีความคิดที่จะทำวิสกี้ชั้นดีขึ้นมา  โดยการนำเบลนด์มาหมัก

ใช้ชื่อว่า  "Royal Glen Dee"  

จากนั้นในปี 1900 ได้มีการขยายตลาดเข้าสู่ ต่างประเทศอย่างจริงจัง จึงเปลี่ยนมาเป็น "ชีวาส รีกัล" ดั่งในปัจจุบัน

โดยมีชีวาส อายุ 25 ปีเป็นตัวชูโรงในขณะนั้น  จากนั้นแบรนด์นี้จึงถูกซื้อโดย กลุ่มซีแกรม เพื่อความเข้มแข็งในการทำ Marketing

ต่อมาชีวาสจึงได้ออกตัว 12 ปีเข้าสู่ตลาด ซึ่งได้รับความนิยมอย่างสูงในยุโรป  จนปัจจุบันเปลี่ยนจากกลุ่มซีแกรม

มาเป็นกลุ่ม เพอนอต ริคาร์ด ในการทำ Promote แทน  แล้วได้มีการออกรุ่น 18 ปีตามมาเป็นน้องสุดท้อง

สำหรับโรงกลั่นที่ผลิตนั้น นับว่าเป็นโรงกลั่นที่เก่าแก่เกือบจะที่สุดของ สก๊อตแลนด์ นามว่า Strathisla Distillery,

ซึ่งเป็นโรงงานเดียวกับ ฮันเดรตไปเปอร์นั่นเอง  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2010, 12:10:11 โดย killdeathnote »

mmppp

มารออ่านต่อครับ  jljhl

thaitown@syd

ขอบคุณครับ ;khhg
อ่านมาได้ความรู้ดีมากๆ จนค้นพบความแตกต่างว่าตัวเองชอบเหล้าสาย bourbon  เช่น jim beam, mckenna,cougar มากกว่า สก็อต

sleepypop

บร๊ะเจ้า ท่าน KDN  มีโอกาสทานเหล้ามากมายขนาดนี้  ช่างน่าอิจฉาจริงๆ

CHAMNAN ARAMSART

ได้ความรู้เยอะดีมากครับ ขอบคุณท่านเจ้ของกระทู้ที่นำเอาข้อมูลหาได้ยาก   มาให้ดูกันนะครับ
แต่ไม่รู้เป็นยังไง อ่านจบแล้ว รู้สึก  เปรี้ยวปาก  ขึ้นมาทันท่ครับ

boydd

เรื่องเหล้านี่ ที่ผมนิยมที่สุดในแก๊ง ก็เป็น Blend 285 ครับ เพราะราคาถูกมากกกกกก แถมรสชาติก็ยังดี ไม่แฮ๊งค์ด้วย

รองลงมาก็แสงโสม กินเพลินได้ใจ

แต่ 100 นี่ไม่ได้เลยคับ รสชาติขมบาดลิ้นบาดคอมาก ๆ บอกเลิกไปเกือบสิบปีแล้ว

แต่ที่มีไว้กินเล่นคนเดียวที่บ้าน  Gilbey's  ว๊อดก้า กับ จิน

หมาใจดำก็นาน ๆ กินที กลิ่นแรง แต่ฝืนกระดกเป๊กแรกรวดเดียวลงคอไป ทีนี้จะไหลยาวเลยครับ เพราะรสชาติมันเนียนลื่นนุ่มคอมาก 

อ้อ ถามเซียนเหล้าหน่อย ที่เชียงใหม่ แถวไหนมีเบอร์เบิ้น พวก Wild Turkey ขายบ้างคับ

ส่วนเรื่องเบียร์บ่อยสุดก็ลีโอนี่แหละคับ แต่ถ้ากินชิว ๆ ไม่เอาให้เมาก็สิงห์   แต่อยู่บ้านจะกิน อาซาฮี

ตอนนี้ติดอาซาฮีมาก เพราะรสชาติถูกปากถูกใจที่สุด เหมือนได้พบรักกับสาวญี่ปุ่นเลย  ;kljj

boydd

อ้อ มาเพิ่มเติมเหล้าขาวในดวงใจอีกยี่ห้อหนึ่ง

ยี่ห้อ "แก่งก้อ" ครับ ผลิตที่อุทยานแห่งชาติแก่งก้อ ที่ลำพูน หาซื้อได้ที่เดียวคือที่อุทยานนี้แหละคับ 

ส่วนเรื่องรสชาติ กลิ่นหอม ((ไม่ละมุด)) รสชาติเนียนนุ่ม ดีกว่าว๊อดก้าฝรั่งราคาถูก ๆ เสียอีก

อันนี้ของดีจริง เหล้าขาวชั้นดีที่ไม่ได้มีขายทั่วไป

บร๊ะเจ้า ท่าน KDN  มีโอกาสทานเหล้ามากมายขนาดนี้  ช่างน่าอิจฉาจริงๆ

บร่ะคุณท่าน  วันนั้นชิ่งหนี  ไฟน์แตงค์เลยนะครับ   สาวรึ่ม อย่าให้บอก ว่าเต็มโต๊ะ     pongz

มาต่อกันเลยเนอะ

สำหรับ

Chivas Regal 12 Years Old

สำหรับเจ้าชีวาสตัวลูก 12 ปีนั้น เป็นเหล้าที่ KDN  ทานบ่อยมากๆในช่วงหลัง

เนื่องด้วยเมื่อหยิบมาและเทียบราคากับ Black เลเบิล ฝั่งชีวาสจะถูกกว่าเกือบร้อยสองร้อยเลยทีเดียว

ส่วนปริมาตรบรรจุก็มีตั้งแต่ 500  750 และ ขวดลิตร เหมือนกันทุกอย่าง และตอนนี้ก็ได้ออกแพคเกท ใหม่มาเป็นกล่องอลูมิเนียม สวยเก๋เชียว

ราคา ขวดเล็กก็ 690  ขนาดปกติ 900 กว่า ส่วนขวดลิตร พันต้นๆ

ในส่วนของรดชาด จะออกหอมละมุน  กลิ่นพีช และ เปลือกส้มแห้งอ่อนๆ ปนน้ำผึ้ง 

จะเย้ายวนลิ้นของคุณยิ่งนัก หากได้ผสม โซดา หรือ น้ำเปล่า บนฐานของน้ำแข็งเย้นๆ ก็คงจะดีใช่น้อย

เอาเป็นว่าบ้านเราถือว่าเป็นเราพรีเมียม แต่รดชาดฝรั่งจะบอกว่าา บ้านๆ แถมเป็นเหล้าตลาด น๊านน!!!

รวมๆแล้วความเข้มจะสู้ จอนนี่ แบล๊คไม่ได้ครับ    แต่ได้ลูกกลิ่นมาช่วย

สำหรับ KDN ถือว่า อร่อยครับ  ชอบผสมน้ำ  ทานได้เรื่อยๆ  แต่อย่าทานข้ามสายนะครับ

คือ กินชีวาสแล้ว หมดกลม อย่าไปต่อฝั่ง จอนนี่ วอร์คเกอร์เด็ดขาด เพราะ จะตีกันอย่างแรง

สำหรับคะแนน ผมให้ 7.5  เท่าแบล๊คเลยครับ  เพราะ อยู่ที่คนจะชอบเน้นรส หรือ กลิ่น  และก้อราคาครับ

Chivas Regal 18 Years Old

ว่ากันมาถึงรุ่นกลางของชีวาส เจ้าตัว 18 ปี นี้ บอกตามตรงว่าเคยทานแค่ 4 ครั้ง

เคยซื้อเองทีเดียวในราคาเฉียดๆสองพัน    ส่วนอีกสามทีไปหรอยของรุ่นพี่และเจ้านายกิน

รดชาดจะดีขึ้นมาจาก 12 ปีเยอะเลยครับ   คือ เหมือนเรากำลังสูบซิการ์ชั้นยอดสักตัว

กลิ่นจะหอมมากๆ เหมือนครีม ผสม วนิลลา อ่อน มีกลิ่นเชอรรี่ปนนิดๆ  รวมไปถึงกลิ่นไม้โอ๊ค

จะจิบเพียวๆ หรือ ผ่านน้ำ ก้อเยี่ยมพอกัน อร่อยจนอยากลิ้มลองเป็นครั้งต่อไป

ยิ่งทานหน้าหนาวนี้อร่อยจับใจเลยครับ

KDN ให้คะแนนไปถึง 8/10 เลยทีเดียว

;kljj

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 14:01:17 โดย killdeathnote »

maxgaxxx

Blue   เท่านั้น  แพง แรง  ได้ใจ 

Phayathai

อ่าน review แล้วอยากจิบขึ้นมาซะงั้น บางยี่ห้อผมมิเคยได้สัมผัสก็มี เพราะบ่จี๊น่ะ  แหม...ถ้ามี ป๋าแก่ (Old Parr) และลักยิ้มสาว (Dimple) จะครบเครื่องขึ้นอีกนิด เพราะสองยี่ห้อนี้เคยได้จิบๆเมื่อสักยี่สิบปีก่อน พรรคพวกซื้อจากร้านแถวตลาดโต้รุ่งประตูน้ำมาดวดกันแถวร้านส้มตำตีนสะพานหัวช้าง เราเลยได้อาศัยกินฟรีไปด้วย แต่สมัยนี้ไม่ค่อยเห็นมีขายเลย แต่ป๋าแก่เค้าว่ากันว่าเป็นที่นิยมในญี่ปุ่นมากเหมือนกัน จริงเท็จประการใดมิทราบนะครับ  ...Dimple เคยเห็นอยู่เมื่อสองปีก่อนคงย้อนกลับมาลองตลาดใหม่หลังจากห่างหายจากแดนสยามไปนาน ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีขายไหม  ถ้ามีเวลาหาข้อมูลของเจ้าหัวกวาง Glenfiddrich มารีวิวอีกซักยี่ห้อก็แจ่มเลยครับ พอได้ชิมซักหนมั้งนานมากแล้วจำรสไม่ได้แต่คิดว่าไม่น่าผิดหวังนะ  เคยได้ครอบครองรุ่นพิเศษที่ทำเนื่องในวาระครบรอบxxxปีของราชวงศ์แถบยุโรป ขวดทำด้วยเซรามิคคนละทรงกับที่เราเห็นขายกันอยู่ในปัจจุบัน (ได้จากไหนก็จำบ่ได้แล้ว) จำได้แต่ว่าเอาไปปล่อยตอนยุคต้มยำกุ้งหลังปี 40 ที่ลานจอดรถสยามเซ็นเตอร์ที่เปิดให้พวกเศรษฐกิจฝืดเอาของไปเปิดท้าย คิดค่าเช่าวันละร้อยเอง ปล่อยได้ตั้งสามพันกว่าแน่ะดีใจหลายในยามนั้น  --- ส่วนลุง Jack ก็พอเคยผ่านคอเหมือนกันเพื่อนอยู่แบงค์ซื้อมาเลี้ยง สมัยมาวางในไทยใหม่ๆ แล้วอัดโฆษณาทุกวัน (กี่ปีแล้วขี้เกียจจำ) แต่ผมไม่ชอบกลิ่นถ่านไม้โอ๊คเลยไม่ได้ไปขอมันกินอีก มันบ้ากินยี่ห้อนี้แหละ เพราะมันชอบทำอะไรช้าๆสบายๆแบบลุงแจ๊คกระมัง -- Blue เคยมีวาสนาได้ผ่านลำคอสักสองสามแก้วนี่ละ (เพราะพวกแย่งกันกินของฟรี) บอสมาจากเยอรมนีพากันไปเลี้ยงตอนดึกที่ร้านเหล้าแถวเหม่งจ๋าย พอเมาได้ที่และมีสาวๆ มารุมล้อมเป็นเดือนล้อมดาวเพราะกระเป๋าหนัก พี่แกเรียกหา Blue บอกสั่งให้หน่อย  พอสั่งไปพนักงานที่เคาน์เตอร์เดินออกมาย้ำอีกทีว่า Blue แน่นะครับ หมื่นสองนะครับ บอสขี้เมาของผมเลยบอกว่าเอามาสองขวดเลย ยัวะแล้วน่ะ อยากใช้เงินบริษัทจัง  พรรคพวกที่ไปด้วยเลยได้อาศัยใบบุญไปตามๆ กัน -- ส่วนตัวผมเองก็เบียร์เป็นหลักละครับที่ถูกคอพอไปกันได้ก็ลีโอ นานๆ ถ้าถูกหวยหรือได้โบนัสก็ไปถอย Dewars ตราขาวมาฉลองสักทีรุ่นธรรมดานะครับไม่ใช่ 12 yrs. เพราะรุ่นนั้นไม่ค่อยถูกคอและแพงเกือบเท่า Black กระมัง หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็น Beefeater ดรายยิน เวลาไปกินกับสาวๆ เพราะกินง่ายสาวชอบและเมาดีเหมือนกัน ไม่มีกลิ่นเหล้าติดปากดีด้วยสิ ---- อ้อ...ไวทฮอลส์ ที่บอกว่าราคาไม่เกิน 150-160.- บาท ไม่แน่ใจว่าเป็น White Horse (ไวท์ฮอร์ส) หรือเปล่า  ถ้าใช่ใครเจอรีบตะครุบเลยนะครับ  เพราะเมืองนอกขายกันสิบกว่ายูโรสำหรับรุ่น standard แต่ผมมิเคยกินครับ ส่วนมากก็เล่นรีเจนซี่เวลาไม่อยากเบียร์

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ขอต่ออีกนิดเถอะคืนนี้นอนอยู่เมืองตรัง เหงาๆเลยเข้ามาดูเวปประจำดีกว่า ...Dewar's ที่ผมชอบนั้น จริงแล้วเป็นรุ่น Special 8yrs. เดี๋ยวนี้ไม่ยักกะเห็นวางบนแผง เมื่อวานก่อนมาแวะไปดูที่ชั้นใน Tokyu ใน MBK เห็นมีแต่รุ่น standard และ 12yrs. เท่านั้น--ในความรู้สึกของผมคนเดียว รุ่น special นี้รสชาติเฉือน black, chives ได้สบาย ยกไปวางบนโต๊ะไม่อายใครด้วย ราคาถูกกว่าประมาณ 3-400.-ทีเดียว. อ้อเบียร์ขวดเขียวประเภทไฮฯหรือคลอสเตอร์ ถ้ามีเพื่อนฝรั่งแถบยุโรปมาเที่ยวอย่าสั่งมาให้กินเดี๋ยวเขาจะเยาะเอา ผมเคยสั่งมามันกินกันแล้วพูดมาหลายเสียงว่าจืดเหมือนน้ำล้างจานว่ะ เปลี่ยนเป็นสิงห์พอค่อยยังชั่ว แต่พออยู่นานๆพวกบอกช้างกับลีโอถูกคอดีแท้ พาไปกินข้าวร้านบัวแถวเสรีเซ็นเตอร์ (เดี๋ยวนี้เปลี่ยนเป็น paradise park แล้ว) ไปสั่งลีโอหรือช้าง พนง.ค้อนให้บอกมีแต่สิงห์กับไฮจ้ะ ลีโอช้างต้องไปซื้อเองที่ร้านอาหารตามสั่งใกล้กัน เป็นงั้นไป ทางร้านคงคิดมีแต่พวกคอสูงมากินเลยไม่เอาเบียร์อีโคฯมาขายให้เสียเกรด

HaPpyHum

• เด็กหัดแอ่ว
  • *

หึหึหึ  แล้วไม่มีท่านใด   กิน  ไวนท์  กันบ้างหรอ คับ

badboy

• *

เหล้าถ้าเก็บไว้10-20ปีจะทำให้รสและสีเปลี่ยนไปบ้างหรือเปล่า

Phayathai W.

• **

เอ่อ.....ไวน์ก็พอเคยได้โอกาสจิบกับเขาเหมียนกันครับแต่มิถูกปากถูกคอนัก เพราะรสชาติดีๆมันแพงและใช้ขั้นตอนในการละเลียดมากเกินไป  จริงแล้วชีวิตนี้อยากสัมผัส Domaine de la Romanee-Conti (โรมานี - กองติ) กับเค้าสักครั้งในชาตินี้ แต่ดูแล้ววาสนาคงไม่ถึง เพราะอาจต้องขายทองคำถึง 4 บาทจึงจะสอยมาได้สักขวด แถมยังไม่รู้จะซื้อได้หรือเปล่าอีกด้วยน่ะสิ ตรงนี้สำคัญพอกับราคาเลยทีเดียว  --- อาทิตย์ก่อนตอนย่ำค่ำเดินตัวลีบเข้าไปที่ Wine Cellar ของ Central ที่หัวหิน ป้องปากกระซิบถาม พนง.เบาๆ กลัวลูกค้าอื่นได้ยิน....น้องๆ มีไวน์ราคาเบาเบาจะแนะนำไหม เอาแบบขวดใหญ่ๆ กินได้หลายคน เพื่อนฝากมาซื้อน่ะ (จริงแล้วจะซื้ัอไปฝากเพื่อนที่กำลังตั้งวงอยู่ที่บ้านเลยเขาตะเกียบไปหน่อย) น้องคนขายบอกจัดให้เลย พร้อมชี้ไปที่ไอ้ขวดใหญ่ๆขนาดประมาณ2ลิตรได้ (ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้ว) สี่ร้อยกว่าบาทเอง  โอ๊ะ...ดีใจแท้ แต่โทร.ไปถามเพื่อนก่อนดีกว่าเดี๋ยวไม่ถูกใจมันจะเยาะเอาได้  พอบอกยี่ห้อและขนาดบรรจุไป มันบอกว่า มรึงรีบซื้อมาเลยๆ กูกำลังอยาก....จะเอามาล้างตรีนซะหน่อย..... ไอ้อิ๊บอ๋าย กรูจะไปรู้เรอะ หวังดีเห็นขวดใหญ่ๆจะได้กินกันได้หลายคน งบน้อยโว้ย.... สุดท้ายคิดสาระตะแล้วเดินเข้าเซเว่นฯ กระชากรีฯไปสองแบนอยู่ในงบห้าร้อยสบาย ไม่ต้องโทร.ไปถามมันให้เสียเวลาอีำกแล้ว ...ถ้าเพื่อนมันกินไม่เ็ป็นเราจะได้ซัดเองสบายไป

Avanza

• อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-2

ss ผมชอบ เฮนเนสซี่ โกลด์ ถ้าไม่มี แบคก็พอไหว แต่ถ้าไทยก็ รีเจนซี่  พอไปกันได้

BlackUnicorn

• *

เหล้า : แสงโสม เรด เดวาร์

บรั่นดี : แกรนด์ (Grande) รีเจนซี่

ไวน์ : Bin2

ครับ

gundam1974

• **

นอกจากได้ลิ้มลองรถชาติยังได้ความรู้อีก
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;khhg

ViperZ

• *

ตั้งแต่ผมดื่มเหล้ามา ผมบรรลุแล้วครับ ผมว่าอันนี้อร่อย และไม่แพง คุ้มที่สุดแล้วครับ

focus007

• V.I.P.
  • *

รีเจนซี่ คับ
กินได้ทุกโอกาศเลย

angle

• V.I.P.
  • *

ผมชอบเหล้าตระกูล johnnie walker ครับ dgd

vp76

• แอบหื่น

หมาใจดำ ก็โอเคนะครับ ดื่มแบบเป็นช๊อตๆ แบบวอดก้า ได้เลยอ่ะ

Gclubpanon

• ว๊องแมน
  • *

Gclubpanon  ศูนย์รวมคาสิโนดังของ Asia มากมายที่มีให้ท่านได้ร่วมสนุกกับเราไม่ว่าจะเป็นคาสิโนยอดนิยม และคาสิโนใหม่ ๆท่านจะได้สัมผัสบรรยากาศจริง ภายในคาสิโนจริงทุกเกมส์ทางเรามีพนักงาน Call Center ไว้คอยบริการท่านด้วยความเป็นกับเองประทับ ในตลอด 24 ชม.
HOTLINE CALL CENTER   :  080-5597275 ,
081-3603042 , 082-1370648 , 081-1224019
www.Gclubpanon.com

pongkub

• *

ส่วนตัวชอบ เรด กินง่าย ราคา กำลังดี

yogi

• Born.This.Way
  • *
  • Country: th

สำหรับ ดิ่มกับสาว ๆ ก็ โปรเซกโก เป็นเหมือนแชมเปญครับ

ดื่มเก๋ ชิล ๆ ตอนนี่เห็นมีที่ นิ่มเดลี ไวน์คอนเน็คขั่น ราคาประมาณ 550 ครับ

โรแมนติคดี
อยากดีก็ดีไม่ได้
อยากเลวก็ไม่ไหว

superknty

• *