-->

ผู้เขียน หัวข้อ: >>> ทฤษฎีสัมพันธภาพ สู่การเดินทางของจิต การมองเห็นวิญญาน <<<  (อ่าน 2310 ครั้ง)

Nick2005

• บุคคลทั่วไป

ทฤษฎีสัมพันธภาพ สู่การเดินทางของจิต การมองเห็นวิญญาน

เห็นน่าสนใจดี เลยเอามาให้อ่านกันเล่นๆนะจ๊ะ อุๆๆ ขอบคุณคนเขียนด้วยครับ ไม่รู้ว่าเค้าชื่ออะไร

เมื่อฟิสิกส์คือการเรียนรู้ธรรมชาติ แล้วประยุกต์ความรู้นั้นออกมาเป็นรูปธรรม เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อมนุษยชาติ ฟิสิกส์ปัจจุบันยังไม่ถึงขึ้นผลิดเครื่องมือทำให้มนุษย์พ้นทุกข์เรื่องเกิดแก่เจ็บตา
ยได้ เพราะมนุษย์ปัจจุบันก็ยังไม่ได้วิวัฒน์สมองถึงขั้นนั้น

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมขอพูดเรื่องฟิสิกส์กับใจ(จิต)นะครับ

การพัฒนาของวิทยาศาสตร์มีขึ้นบนพื้นฐานความต้องการของมนุษย์เป็นหลัก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความสะดวกสะบายทุกอย่าง อย่างการเดินที่รวดเร็วที่มีรถ มีเครื่องบิน การสื่อสารที่รวดเร็ว แค่กดปุ่มก็ได้คุยกันแม้จะอยู่คนซีกโลก และยิ่งเร็วๆนี้ถ้า 3.5G(3Gตอนนี้เร็วกว่าทฤษฏี3Gแต่ก่อน) ในไทยเริ่มใช้แพร่หลาย เราคงได้เห็นรูป แบบrealtimeไปด้วยเวลาสนธนา ผมทำนายว่าจะมีเป็นแบบ 3D ออกมาอีกไม่กี่ปี

อนาคตทำนายได้ไม่ยากถ้าไม่มีอุกาบาตทำลายโลก รึมนุษย์สูญพันธ์ไปซะก่อน เพราะคนเหล่ามากล้วนมีความต้องการที่มากขึ้นเรื่อยๆ

อันนี้คือความจริง เห็นได้จริง ไม่ต้องถึงกับอ้างอิงพุทธทำนาย

หนังวิทยาศาสตร์แสดงจินตนาการของโลกปัจจุบัน และอนาคตออกมามากมาย

อย่างเรื่อง the one ที่พยายามอธิบาย ทฤษฏีจักรวาลคู่ขนาน
http://www.siamzone.com/movie/m/560/synopsis

เรื่องเมทริก ที่อธิบายความจริงของโลกอีกมุม จินตนาการเปรียบเทียบ ใส่ไข่ ใส่สี เพื่อทำให้หนังสนุก เนื้อเรื่องโดยหลักได้รับอิทธิพลจากคัมภีร์ปรัชญาพุทธสายมหายาน ทางธิเบต
http://www.siamzone.com/movie/m/1366

ตามหัวข้อกระทู้นั้นได้ถูกอธิบายจาก นักวิทยาศาสตร์คนไทยที่ทำงานให้นาซ่า ดร. วรภัทร์ ภู่เจริญ...
ใจความที่ผมจับมามีประมาณนี้

หลายท่านจำสมการนี้ได้นะครับ
E(พลังงาน) = m(มวลของสาร)x c(ความเร็วแสง)ยกกำลังสอง
สมการนี้เป็นต้นกำเนิด ระเบิดปรมณู อาศัยการแตกตัวของสาร

แสงมีอัตราเร็วแสงที่ปัจจุบันวัดกันได้ที่ 299,792.458 กิโลเมตร/วินาที

1ปีจูเลียน (365.25 วัน) แสงเดินทางได้ 9,460,730,472,580.8 กิโลเมตร หรือ 9.4607&times;10ยกกำลัง12 โดยประมาณ

กาแล็กซี (Galaxy)ของเราชื่อ ?กาแล็กซีทางช้างเผือก? (The Milky Way Galaxy) อยู่ห่างจาก กาแล็กซีเพื่อนบ้าน
ที่ชื่อว่า ?แอนโดรมีดา?(Andromeda galaxy) 2.3 ล้านปีแสง

ดังนั้นการเดินทางไปยังอีกกาแล็กซีที่ใกล้ที่สุด ถ้าจะให้ใช้เวลาแค่ปีเดียว เราต้องเคลื่อนที่เร็วว่า ความเร็วแสง 2.3ล้านเท่า ของอัตราเร็ว 299,792.458 กิโลเมตร/วินาที

มันเป็นไปไม่ได้ที่ร่างกายมนุษย์จะทนแรงกดดันของอากาศที่เกิดจากความเร็วนั้น ลองคิดถึงเวลาที่ขับรถเร็วๆนะครับสมมุติเหยียบ 220Km/hr นั่นเป็นความเร็วที่น้อยมากด้วยซ้ำ เรายังรู้สึกตึงๆ รึว่าคนที่เคยเล่นบันจี้จั๊ม ก็คงรู้สึกได้อีกแบบที่คล้ายๆกัน

หนทางที่เป็นไปได้ ที่เราจะเดินทางไปยัง กาแล็กซีแอนโดรมีดา เราต้องไปในรูปแบบพลังงาน ตามสูตร

E(พลังงาน) = m(มวลของสาร)x c(ความเร็วแสง)ยกกำลังสอง

นั่นก็คือ การสลายมวลอนุภาคร่างกายเราเป็นพลังงาน แล้วเดินทางไป เมื่อถึงปลายทางก็ เปลี่ยนเราที่อยู่ในรูปพลังงานกลับเป็นมวลเหมือนเดิม(ย้อนสมการ)
คงเคยได้ยินคำว่า"วาร์ป"ใช่มั้ยครับ นี่แหละครับ ทฤษฎีการวาร์ป การเดินทางแบบใหม่

ทีนี้กลับมาเรื่องใกล้ตัว วิญญาณ(สัมภเวสี)ดำรงอยู่ในลักษณะของพลังงาน จิตเราเมื่อหลุดจากร่างกายก็ดำรงลักษณะเหมือนพลัง เวลาการเดินทางแค่นึกจะไปก็ถึงที่หมายเสียแล้ว จะเห็นว่าเร็วกว่าแสงหลายเท่านัก (แสงก็เป็นพลังงานรูปแบบนึง)
หรือกรณีอย่างที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านใช้มโนมยิทธิไปดูหลุมดำ(Black hole) นั่นก็เป็นการเคลื่อนที่ที่เหนือความเร็วแสงอย่างเทียบไม่ได้(วาร์ป)

เมื่อจิตเป็นพลังงาน เมื่อวิญญานคือพลังงาน การที่ตาเราจะมองเห็นวิญญานต้องมีความไวอย่างมาก โดยมากถ้าวิญญาณไม่ได้จงใจปรากฏให้เห็น ยากมากที่ตาเนื้อจะมองเห็นนอกจากผู้ที่มีตาจิต(เพราะจิตมีความเร็วมากมาย)

การที่วิญญาณทั่วไป(สัมภเวสี) มองไม่เห็นเทวดา เทวดามองไม่เห็นพรหม พรหมมองไม่เห็นอรูปพรหม ก็เพราะความต่างของพลังงาน พลังงานต่างกันที่ความถี่กับความยาวคลื่น คลื่นความถี่ที่ตาเนื้อพอมองเห็นได้คืออยู่ในย่าน 380 THz (3.8&times;1014 เฮิรตซ์) ถึง 750 THz (7.5&times;1014 เฮิรตซ์)
คนเราเห็นผีได้ง่ายกว่าเห็นเทวดา เพราะผีมีความถี่สูง ความยาวคลื่นน้อยกว่าเทวดา ยิ่งเทวดาชั้นสูงๆยิ่งมีความยาวคลื่นมากขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ ความถี่ก็ต่ำลงตามลำดับ
จนถึงระดับพระนิพพานที่คลื่นพลังงานเข้าสู่เส้นตรง ตามแนวแกนx
ถามว่าวัดจากอะไร ตอบว่าวิเคราะห์จากแนวโน้มของกราฟ ที่แกน y คือความสูงคลื่น แกนx ตือความยาวคลื่น

ผมเคยชอบการแปลงธรรมชาติรอบตัวเป็นสมการ อธิบายด้วยสมการทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพื่อย่อคำพูด ย่อวิธีการคิด ให้สั้นลง ประหยัดเวลาในการนำมาใช้

สุดท้ายใจเราก็เป็นใหญ่ ใจเราคือที่สุด เครื่องมือใดๆก็เร็วไม่สู้ใจของเรา แต่ใจเรามีแค่อันเดียว ไม่เหมือนคอมฯที่ตอนนี้กำลังจะมีProcessorแบบ 8แกน(core) ออกมาให้ใช้เร็วๆนี้

ตอนนี้เลยต้องพึ่งทั้งใจและเทคโนโลยี

ZOIDS

ขอบคุณมากครับท่าน Nick  ;kljj

pye

ร๊าาาาาาาาาาาาก กะทู้นี้ที่สุดเลย  hjgh
ขอบคุณนะคะที่มีกะทู้นี้ มันทำให้ปรายมองภาพวิชา Instument analysis ออกจากที่พยายามหาสิ่งช่วยจำอยู่นาน
"พลังงานต่างกันที่ความถี่กับความยาวคลื่น" ระดับชั้นเทพจะเหมือนกับ ชั้น UV IR NMR
ขอบคุณมากๆนะคะ ขอบคุณคร้า ขอบคุณคร้า

ปล.เอาแบบนี้มาอีกนะคะจะตามห้องนี้ไม่ไปไหนเลยทีนี้

ปล.2 ขอโทษนะคะที่ขุดขึ้นมาแค่อยากบอกว่าชอบมากกกกกกกกกกก

mujiyd0Jk

ร๊าาาาาาาาาาาาก กะทู้นี้ที่สุดเลย  hjgh
ขอบคุณนะคะที่มีกะทู้นี้ มันทำให้ปรายมองภาพวิชา Instument analysis ออกจากที่พยายามหาสิ่งช่วยจำอยู่นาน
"พลังงานต่างกันที่ความถี่กับความยาวคลื่น" ระดับชั้นเทพจะเหมือนกับ ชั้น UV IR NMR
ขอบคุณมากๆนะคะ ขอบคุณคร้า ขอบคุณคร้า

ปล.เอาแบบนี้มาอีกนะคะจะตามห้องนี้ไม่ไปไหนเลยทีนี้

ปล.2 ขอโทษนะคะที่ขุดขึ้นมาแค่อยากบอกว่าชอบมากกกกกกกกกกก

นึกว่าชอบเฮาซะอีก  uyi

astray

เด๋วจะไปหามาเอาใจน้องปรายบ้าง หุหุหุ

chan_030

อ่านมาตอนจบนี่โดนใจที่สุด...ใช่ครับใจเราสำคัญที่สุด และ เร็วที่สุด(คนใจเร็ว)แต่ไม่ใช่คนใจง่ายนะ55+

pye

เด๋วจะไปหามาเอาใจน้องปรายบ้าง หุหุหุ

หนายคร๊า หนายคร๊า ทวง ทวง ทวง ลืมแล้วดิ้เนี้ย หูย.....

ZOIDS

UV กับ IR อ่ะ เป็นความคลื่นของแสงนะครับ

แต่ NMR นี่ไม่ใช่แล้วน้า  fdgdf

pye

Re: >>> ทฤษฎีสัมพันธภาพ สู่การเดินทางของจิต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 08:44:22 »

UV กับ IR อ่ะ เป็นความคลื่นของแสงนะครับ

แต่ NMR นี่ไม่ใช่แล้วน้า  fdgdf

อืม อืมมม ก็ปรายคิดว่ามันเกิดจากพลังงานเหมือนกันเลยเอามาช่วยจำอ่ะค่ะก้อ........เป้าหมายยปรายคือการแยกสารเคมีอ่ะค่ะเลยจำแบบนี้....
 UV กับ IR เป็นพลังงานแสง มีความสูงกะความยาวคลื่นเหมือนกัน ถึงแม้ NMR จะใช้พลังงานคนละแบบคือใช้พลังงานของคลื่นวิทยุ แต่ก็แอบเอามารวมกันเพราะ.....
UV วัดสารเคมีได้แค่ว่ามีสารปะเภทไหนบ้าง เช่น ฟาโวนอย
IR ก็จะอัพขึ้นมาหน่อย เห็นเป็นหมู่ฟังชั่นด้วย เช่นหมู่ฟังชั่นของ COOH
ส่วน NMR มันใช้คลื่นวิทยุที่ไม่ใช่คลื่นแสงเหมือนสองอันแรก แต่มันก็ใช้พลังงานอ่ะค่ะ แล้วมันเทพสุด เพราะว่าบอกได้กระทั่งว่ามีพันธะคู่รึว่าพันธะเดี่ยว เกาะกันตรงไหน คาร์บ้อนเกาะกันที่ตำแหน่งไหนเลย.........

ถ้าปรายเอามารวมกันจนผิดท่านZOIDS แนะนำด้วยน๊าคร๊า ปรายจะได้จำใหม่นะคะนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธันวาคม 2009, 08:49:01 โดย pye »

jazzman

ดีครับ  ผมก็ชอบแนวๆนี้เหมือนกัน  ทำงานเกี่ยวกับด้านนี้ สิ้นค้าที่ขายอยู่  อธิบายได้ด้วยหลักฟิสิกส์เต็มๆเลย

Makettingmanager

ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยเห็น ghjk

boss_holo

เรา...........   ก็ม่ายเคยเหน   แต่ก็ดีที่ม่ายเหน /jhtdc  แบร่ๆๆๆๆ

jittakon

อธิบายได้อย่างยอดเยี่ยมและถูกต้องมากๆ.... hgjhg hgjhg hgjhg hgjhg