-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนใจชายครับ  (อ่าน 1202 ครั้ง)

menkmenk

• บุคคลทั่วไป
สอนใจชายครับ
« เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 19:04:19 »

ความจริงต้องอยู่ห้องโจ๊ก ขำขันอ่ะ แต่ไม่มีคนซะเท่าไหร่
ขอแอ็ดมิน มาลงห้องนี้เน้อ แล้วค่อยย้ายไป mnb

เศรษฐีคนหนึ่ง มีลูกชายหัวแก้วหัวแหวนเพียงคนเดียว ครั้นถึงวัยสมควรแต่งงาน แกเป็นห่วงกลัวว่าจะได้เมีย ไม่ดีมาผลาญสมบัติของตระกูล

จึงประกาศหาคู่ให้ลูกชายผ่านทางคอลัมน์ มาลัยไทยรัฐ ปรากฏว่ามีหญิงสาวจากทั่วทุกสารทิศมาสมัคร มากมาย ทำเอาลูกชายตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกใคร
ท่านเศรษฐีนำเอาสร้อยแหวน เพชรนิลจินดาราคาแพง และ หัวมัน หนึ่งหัว มากองไว้ต่อหน้าบรรดาสาว สาว ทั้งหลาย แล้วสั่งให้เลือกหยิบคนละหนึ่งชิ้น

ปรากฏว่าทุกคนล้วนคว้าเอาแต่ข้าวของมีค่า มีเพียงสาวน้อยจิ้มลิ้มคนหนึ่งที่หยิบเอาหัวมัน เศรษฐีเห็นดังนั้นก็พูดกับลูกชายว่า
?ลูกเอ๋ย จงเลือกหญิงนั้นมาเป็นเมียของเจ้า?
ลูกชายรู้สึกแปลกใจ ถามพ่อเพราะเหตุใด , เศรษฐีจึงสอนลูกชาย ว่า
" ผู้หญิงที่เลือกเอาแก้วแหวน แสดงว่าหลงใหลในทรัพย์สิน ไม่รู้จักทำมาหากิน"
" ส่วนผู้หญิงที่เลือกเอามันนั้น คือคนที่ขยัน ทำงานเก่ง"
ลูกชายได้ฟัง ก็ไม่เถียง พ่อว่าไงก็ว่าตามนั้น

ผมฟังนิทานเรื่องนี้แล้ว รู้สึกซาบซึ้งในคำสอนของท่านเศรษฐี
ทุกวันนี้ผมจึงจำใส่ใจไว้ตลอดว่า ถ้าจะมีเมีย ต้องเลือกผู้หญิงที่ ? เอามัน ไว้ก่อน ?    ijn

evo 3

Re: สอนใจชายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 20:33:44 »

ทุกวันนี้ผมจึงจำใส่ใจไว้ตลอดว่า ถ้าจะมีเมีย ต้องเลือกผู้หญิงที่ ? เอามัน ไว้ก่อน ?

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ jhg jhg

j007

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 20:42:46 »

ผิดกับพี่ที่ทำงานผมนิดหน่อยครับ...พี่แกบอกว่า ที่ยังไม่แต่งานก็เพราะ "เอามันไว้ก่อนนี่หล่ะ"
เลย ม่ายมีเมียสักที
 ;D

ZOIDS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 21:15:55 »

ขอแบบร้อนแรงด้วยนะครับ  fdgdfdf

nokkapoot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 10:05:34 »

เอออ น่าจำไว้ เอามันส์ๆๆๆๆๆๆ

shoots

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 12:07:56 »

เอามันส์ๆ สุดยอด เอาด้วยคน     O0

oman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 13:28:52 »

สวยดีคับ ไม่รู้จะดูขาไหนดี ขอบคุณคับ [poiuy

yahoo594

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 07:46:40 »

เป็น อย่างงี้นี่เอง

Hunlanlaa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 15:18:19 »

เลือกคนที่เอามันเหมือนกัน อิอิ

RollyPoP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 17:41:19 »

ทุกวันนี้ผมจึงจำใส่ใจไว้ตลอดว่า ถ้าจะมีเมีย ต้องเลือกผู้หญิงที่ ? เอามัน ไว้ก่อน ?

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ jhg jhg

เห็น ด้วย ครับ           ผม ชอบ มากๆ ผู้ ญ เอา มัน    เอา แล้ว ไม่ มัน ก็ หน้า เบื่อ 5555555+