-->

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใดเล่นกล้องD -SLRบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1586 ครั้ง)

เด็กดี...

• บุคคลทั่วไป

คือว่าผมเพิ่งเริ่มมีความสนใจทางด้านนี้อะครับ แบบว่ามือใหม่ซิงๆเลยครับ มีความรู้เรื่องกล้องD -SLRแค่จากการอ่านตามเวบครับ ยังไม่เคยได้เล่นของจริง เคยจับแต่compact อยากหาไว้เล่นสักตัวแต่มีงบน้อยอะครับ เลยอยากรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรจะเริ่มต้นที่รุ่นไหนดี ยี้ห้อไหนดี เอาแบบที่เวลาถือแล้วไม่ขี้เหร่เกินไปอะครับ แต่ราคาก็เหมาะสำหรับมือใหม่หัดเล่นอะครับ วางงบประมาณไว้ที่12000-15000(เกินกว่านี้ได้นิดหน่อยครับ ไม่รู้งบน้อยไปเปล่า ljhgf)มือ1ก็ดีหรือหรือพี่ๆคนไหนอยากปล่อยเป็นมือ2ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

Keijikung

มือใหม่ก้อ 350D คับ แนะนำ ราคาไม่แรง เซตง่าย ถ้าใช้ตัวนี้เป็นรุ่นอื่นๆก้อไม่ใช่ปัญหาครับ ภาพสวยไม่สวยอยู่ที่การปรับ กะ เลนส์ ครับ

jiggolord

ตามที่ทิดเคบอกล่ะครับ
350d ก็แคนน่อน ให้ภาพนุ่มหวานเป็นธรรมชาติ
แต่ถ้าชอบแบบสีสดๆ จัดจ้านก็นิคอน ถ้าหัดถ่าย ก็ประมาณd60
ถ้าเป็นแล้วกิเลสก็จะตามมาอยากได้รุ่นใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ
แนะนำว่าหามือสองมาใช้ก่อนครับ เพราะถ้าเล่นๆไปรับรองคุณอยากได้รุ่นที่ดีขึ้นเรื่อยๆแน่  dsgjsd

เด็กดี...

มือใหม่ก้อ 350D คับ แนะนำ ราคาไม่แรง เซตง่าย ถ้าใช้ตัวนี้เป็นรุ่นอื่นๆก้อไม่ใช่ปัญหาครับ ภาพสวยไม่สวยอยู่ที่การปรับ กะ เลนส์ ครับ
รุ่นนี้มีคนจะขายอยู่6500กับCanon 400 D +kit + WIDE CONVERSION LENS อยู่10500 พี่ๆคิดว่าตัวไหนจะดีกว่ากันครับ แล้วการตรวจเช็คกล้อง(มือ2)ควรดูตรงจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ

suksao

มือ 2 นี้ ซื้อจากที่ไว้วางใจได้หน่อยนะครับ

กล้องแบบนี้ มัน อ่อนไหว  ไม่ได้ทนทานเหมือนพวกกล้องคอมแพ็คนะครับ

เซนเซอร์มันถ้ามีปัญหาอาจแก้ไขไม่ได้เลยก็มีนะครับ

งบขนาดนั้น แล้วหัดเล่น ผมแนะนำ  1000D  ขอแคนนอนครับ ตอนนี้มือ 1  รู้สึกจะ 17900 นะ ถ้าจำไม่ผิด

มีเลนซ์คิท  18-55  มาให้เรียบร้อยแล้ว  และแนะนำถ้างบพอ ให้ซื้อเลนซ์ฟิต  50mm f1.8 อีกตัวครับ ประมาณ 3500

เลนซ์ฟิตที่ว่าก็คือ เลนซ์ถ่ายภาพบุคคล  ที่ภาพด้านหลังมันเบลอเยอะ ๆ อะครับ

Keijikung

รุ่นนี้มีคนจะขายอยู่6500กับCanon 400 D +kit + WIDE CONVERSION LENS อยู่10500 พี่ๆคิดว่าตัวไหนจะดีกว่ากันครับ แล้วการตรวจเช็คกล้อง(มือ2)ควรดูตรงจุดไหนเป็นพิเศษบ้างครับ

2 ตัวนี้ไม่ต่างกันมากครับ พอๆกัน แต่ที่แตกต่างอยู่ที่ความละเอียด และ 400D มันมีเลนส์ wide มาให้ด้วย เลนต์นี่แพงอยู่นะครับ  ถ้าให้เลือกผมเอา 400 ครับ ถ้าถ่ายเป็นเลนส์นี้ภาพสวยมาก แต่มือ 2 นี่ต้องให้คนที่ดูเป็นดูให้ครับ ไม่งั้นซ่อมกันเหนื่อยหน่อย

moccamocca

มือ 2 นี้ ซื้อจากที่ไว้วางใจได้หน่อยนะครับ

กล้องแบบนี้ มัน อ่อนไหว  ไม่ได้ทนทานเหมือนพวกกล้องคอมแพ็คนะครับ

เซนเซอร์มันถ้ามีปัญหาอาจแก้ไขไม่ได้เลยก็มีนะครับ

งบขนาดนั้น แล้วหัดเล่น ผมแนะนำ  1000D  ขอแคนนอนครับ ตอนนี้มือ 1  รู้สึกจะ 17900 นะ ถ้าจำไม่ผิด

มีเลนซ์คิท  18-55  มาให้เรียบร้อยแล้ว  และแนะนำถ้างบพอ ให้ซื้อเลนซ์ฟิต  50mm f1.8 อีกตัวครับ ประมาณ 3500

เลนซ์ฟิตที่ว่าก็คือ เลนซ์ถ่ายภาพบุคคล  ที่ภาพด้านหลังมันเบลอเยอะ ๆ อะครับ

ผมใช้ 1000D อยู่ครับ เจ๋งดีราคาพอรับได้ ลูกเล่นปรับง่าย ครับ 

roonaldo

ผมใช้ 1000D อยู่ครับ เจ๋งดีราคาพอรับได้ ลูกเล่นปรับง่าย ครับ 

เด็กดี...

สงสัยต้องใจเย็นๆแล้วเก็บเงินเพิ่มอีกสักหน่อยน่าจะดีกว่า เพราะรู้สึกว่าผมยังมือใหม่ คงจะเช็คกล้องไม่เป็นคงต้องดูมือ1อย่างเดียวเลย ljhgf

mccm

แนะนำนะครับ   350 400  เก่าไปแล้ว   ไปหา 1000d   มือสองสภาพดีประกันเหลือ ราวๆ 11000-12000 ดีกว่า  ร้านแนะนำได้แถว สันติธรรมมีครับ  ชื่อ NN Camera เจ้าของร้านชื่อโอ๋ รับประกันไม่หมกเม็ด    pongz

พวก พิคเจอสไตล์ใน 1000d ก้มีแล้วครับ  มันค่อนข้างครบเลยรุ่นนี้ เหมาะสำหรับมือใหม่มากๆ  แนะนำๆ   ส่วนตัวเล่นกล้องหมดเป็นแสนละ ขอไม่เผยตัว   kjhg kjhg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2010, 00:14:35 โดย mccm »

mccm

2 ตัวนี้ไม่ต่างกันมากครับ พอๆกัน แต่ที่แตกต่างอยู่ที่ความละเอียด และ 400D มันมีเลนส์ wide มาให้ด้วย เลนต์นี่แพงอยู่นะครับ  ถ้าให้เลือกผมเอา 400 ครับ ถ้าถ่ายเป็นเลนส์นี้ภาพสวยมาก แต่มือ 2 นี่ต้องให้คนที่ดูเป็นดูให้ครับ ไม่งั้นซ่อมกันเหนื่อยหน่อย

ไม่ใช่เลนส์วายนะครับ แค่คอนเวิสเลนส์  ใส่แล้วภาพตรงขอบที่วายเพิ่มมาจะเบลอๆไม่สวยหรอกครับ ไม่แนะนำให้ใช้  dsgjsd

Keijikung

ไม่ใช่เลนส์วายนะครับ แค่คอนเวิสเลนส์  ใส่แล้วภาพตรงขอบที่วายเพิ่มมาจะเบลอๆไม่สวยหรอกครับ ไม่แนะนำให้ใช้  dsgjsd

ผู้รู้มาตอบแระ  fsdg fsdg ผมก้อรู้งูๆปลาๆอ่ะคับ  ljhgf ljhgf

stardust

กล้องมือสองเนี่ย ถ้าจะให้ดีก็ต้องเช็คด้วยว่ามีการกดชัตเตอร์ไปแล้วก็ครั้ง เพราะมันมีอายุการใช้งานอยู่
ถ้าดูไม่เป็น แบบมือใหม่จริงๆ คือไม่รู้อะไรเลย ผมแนะนำว่าให้เล่นกล้องรุ่นไม่เก่าไม่ใหม่เกินไปจะดีกว่าครับ อย่าง 500D ของ canon ก็เข้าท่าครับ
เอาแบบมือหนึ่งไปเลย
เพราะขนาดกล้องใหม่แกะกล่องตอนซื้อก็มีอะไรที่ต้องตรวจสอบหลายอย่างครับ

เด็กดี...

พอแนะนำได้ไหมครับว่าสิ่งที่ต้องตรวจเช็คมีอะไรบ้าง(สำหรับมือใหม่อะครับ) และกล้องมือ1มีอะไรที่ต้องตรวจสอบบ้างครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

mccm

พอแนะนำได้ไหมครับว่าสิ่งที่ต้องตรวจเช็คมีอะไรบ้าง(สำหรับมือใหม่อะครับ) และกล้องมือ1มีอะไรที่ต้องตรวจสอบบ้างครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

อย่างข้างบนบน 500d มือสองมันจะเกินงบนะครับ

ส่วนวิธีเช็ค เอาเป็นว่าถ้าไปร้านท่ีผมบอก โอกาสเจอของเน่าน้อยครับ ร้านพี่เค้าดีนะครับ ไม่เอาของเน่ามขายแน่  ลองแตะๆท่ีชัตเตอร์ว่ามันลงสองจังหวะได้ไหม ถ้ารวมเป็นจังหวะเดียวนี่ แสดงว่าใช้มาจนน่วมละ  แต่เลือก แบบมีประกันเหลือยังไงก็ใช้ไปไม่ถึง 10000 แน่ๆ  fdgdfdf

เด็กดี...

กล้องมือสองเนี่ย ถ้าจะให้ดีก็ต้องเช็คด้วยว่ามีการกดชัตเตอร์ไปแล้วก็ครั้ง เพราะมันมีอายุการใช้งานอยู่
ถ้าดูไม่เป็น แบบมือใหม่จริงๆ คือไม่รู้อะไรเลย ผมแนะนำว่าให้เล่นกล้องรุ่นไม่เก่าไม่ใหม่เกินไปจะดีกว่าครับ อย่าง 500D ของ canon ก็เข้าท่าครับ
เอาแบบมือหนึ่งไปเลย
เพราะขนาดกล้องใหม่แกะกล่องตอนซื้อก็มีอะไรที่ต้องตรวจสอบหลายอย่างครับ

อย่างข้างบนบน 500d มือสองมันจะเกินงบนะครับ

ส่วนวิธีเช็ค เอาเป็นว่าถ้าไปร้านท่ีผมบอก โอกาสเจอของเน่าน้อยครับ ร้านพี่เค้าดีนะครับ ไม่เอาของเน่ามขายแน่  ลองแตะๆท่ีชัตเตอร์ว่ามันลงสองจังหวะได้ไหม ถ้ารวมเป็นจังหวะเดียวนี่ แสดงว่าใช้มาจนน่วมละ  แต่เลือก แบบมีประกันเหลือยังไงก็ใช้ไปไม่ถึง 10000 แน่ๆ  fdgdfdf
คือผมอยู๋สระบุรีอะครับ คงไปซื้อที่สันติธรรมไม่ได้ อยากอยากว่าเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่ากล้องตัวนั้นกดชัตเตอร์ไปแล้วกี่ครั้ง เพิ่งหัดเล่นจริงๆ บางครั้งยังไม่ค่อยเข้าใจศัพท์ต่างๆต้องขออภัยด้วยนะครับ ถ้าต้องอธิบายเพิ่มเติม ขอบคุณพี่ๆด้วยครับ

kier3

ก่อนที่จะตัดสินใจเลือกซื้อ  ผมขอถามก่อนว่าท่านจะเอาไปใช้งานแบบไหน  เพราะการเลือกซื้อกล้องถ่ายรูปนั้นมันขึ้นอยู่กับการใช้งาน  ถ้าเราจะใช้ถ่ายรูปทั่วไปนั้นไม่ต้องเอาแพงมากก็ได้ครับ  เน้นด้านบอดี้ให้มีความคงทนก็พอลูกเล่นไม่ต้องมากก็ได้  ถ้าต้องการความเร็วในการถ่ายให้เน้นด้านการรีเซตให้มีความเร็ว 0.05 วินาทีก็เพียงพอแล้ว  ความคมชัดกล้องปัจจุบันนั้นมีความคมชัดสูงพอสมควรใช้ 8 ล้านพิกเซลขึ้นไปเป็นใช้ได้แล้วครับ  ราคาไม่ถึง 10000  แต่ถ้าอยากได้แบบมืออาชีพหน่อยแต่ต้องการลูกเล่นอัตโนมัติ  แนะนำให้ใช้รุ้น โซนี่อัลฟ่า แม้จะดูตกรุ่นไปหน่อย  แต่คุณภาพการถ่ายมานั้นแทบไม่แตกต่างจากนิกโค้เลย  หากจะถ่ายรูปวิวหรือบุคคลในลักษณะการเล่นแสงก็มีคุณภาพสูงพอสมควร  สามารถซื้อหน้ากล่องมาเพิ่มระยะการถ่ายในระยะไกลได้ในราคาไม่แพงมาก  หมดไม่เกิน 20000 ท่านก็จะได้กล่องที่มีคุณภาพมืออาชีพ  ในราคามือใหม่แล้ว  แต่ถ้าท่านจะเล่นกล้องมือ 2 ผมไม่แนะนำให้เล่นเลยครับ  เพราะเราไม่รู้ว่ามีการผ่านการใช้งานมาเท่าไร  มีการตกมาก่อนหรือไม่  เพราะคนขายจะไม่บอกเราเลย  ของแบบนี้โฟกัสกล้องเคลือนไปเล็กน้อยก็เป็นเรื่องแล้วครับ  ถ้าท่านจะซื้อจริง ๆ นะท่านควรจะซื้อที่นักศึกษาคณะถ่ายภาพ  ถึงกล้องจะผ่านการใช้งานมามากแต่ผมบอกได้เลย  พวกนี้ใช้ของแพงและมีการดูแลรักษาที่ดีมาก ( เป็นการปลูกฝังนิสัยของคณะนี้ ) ถึงจะเคยตกมาก็จะผ่านการแก้ไขมาเป็นอย่างดี  น้องผมเคยซื้อต่อมาครั้งหนึ่ง  ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้  แม้จะดูเก่าเป็นแบบแมนน่วนแต่ถ่ายออกมาดูดีมากเลย  ขนาดกล้องของผมราคาแพงกว่าตั้งหลายเท่าบางรูปยังสู้ไม่ได้  ท่านลองติดต่อคนรู้จักที่เป็นอาจารย์ในนั้นดูก็จะได้รับการแนะนำถึงวิธีการใช้ด้วยเลย  ราคาก็จะอยู่ที่ 10000 กว่าเล็กน้อย   ss

แนะนำสุดท้ายกล้องถ่ายรูปไม่ควรซื้อทางอินเตอร์เน็ตนะครับเพราะเราไม่เห็นสินค้า  อย่าไปเชื่อว่าซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้เก็บไว้เฉย ๆ นอกจากจะได้จับแล้วลองถ่ายดูเท่านั้น   dsgjsd

BRIDE

เก็บตังค์เพิ่ม ไปถอย D3100  pongz pongz pongz

auncm

ของผมถอย D5000 มา ยังออกอาการ งงๆ อยู่เลยครับ....ตอนนี้ว่าจะหาคู่มือมาศึกษาดู ต้องรบกวนพีๆ ระดับเทพทุกท่าน แนะนำด้วยครับว่าอ่านคู่มือแบบไหนเราถึงจะเข้าใจชัดเจนอะครับ