-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ็Honda ออกมาแก้ข่าวแล้วนะครับเรื่องลดราคารถ  (อ่าน 977 ครั้ง)

alica

• บุคคลทั่วไป

อนด้าวุ่น! มือบอนทุบราคารถ [24 ธ.ค. 51 - 05:43]

ผู้ สื่อข่าวรายงานว่า ขณะนี้บริษัทฮอนด้าออโตโมบิล (ประเทศไทย) จำกัด กำลังประสบปัญหาแก๊งมือบอนได้ปลอมเอกสารเผยแพร่ข่าวสารของฮอนด้า หรือ Press Information พร้อมโชว์โลโก้ฮอนด้าเพื่อหวังสร้างความน่าเชื่อถือ โดยเอกสารลวงโลกดังกล่าวระบุว่านายเคนจิ โอตะกะ ประธานบริษัทฮอนด้าออโตโมบิล (ประเทศไทย) กล่าวว่า บริษัทจะลดราคารถยนต์ฮอนด้าที่สามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ E20 ลงมาอีกตั้งแต่ 33,000-113,000 บาท มีผลตั้งแต่ วันที่ 1 ม.ค. 2552 เป็นต้นไป อ้างว่าเพื่อรับกับการที่รัฐบาลได้ปรับลดภาษีสรรพสามิตสำหรับรถยนต์นั่งที่ มีความจุกระบอกสูบไม่เกิน 3,000 ซีซี และสามารถใช้แก๊สโซฮอล์ E20 พร้อมกันนี้ยังได้ลงตารางราคาปรับใหม่ของรถยนต์ฮอนด้า ซึ่งได้ปรับลดลงมาหั่นแหลก นั่นคือ ฮอนด้า ซิตี้ ราคาใหม่เริ่มที่ 304,000 บาท, ฮอนด้า ซีวิค เริ่มที่ 532,000 บาท, ฮอนด้า แอคคอร์ด เริ่มที่ 840,000 บาท และ ฮอนด้า ซีอาร์-วี เริ่มที่ 800,000 บาท

โดยแก๊ง มือบอนดังกล่าวได้ส่งแฟกซ์เอกสารลวงโลกไปยังดีลเลอร์ทั้งของฮอนด้าและบริษัท รถคู่แข่งในหลายแห่งทั่วประเทศ ทั้งยังส่งไปถึงผู้บริโภคจำนวนหนึ่ง ขณะเดียวกันยังได้ส่งฟอร์เวิร์ดเมล์ทางอินเตอร์เน็ตไปทั่ว รวมทั้งนำไปโพสต์ขึ้นกระทู้ตามเว็บบอร์ดต่างๆ ที่เกี่ยวกับรถยนต์ เพื่อต้องการให้ข่าวลวงโลกนี้กระจายได้ผล หวังสร้างความแตกตื่น ทำให้ตลอดช่วงวันที่ 22-23 ธ.ค. ที่ผ่านมา ได้มีประชาชนทั่วไปได้แห่โทรศัพท์สอบถามที่บริษัทฮอนด้าออโตโมบิล (ประเทศไทย) กันจ้าละหวั่น

นายพงษ์ศักดิ์ เลิศฤดีวัฒนวงศ์ ผู้จัดการฝ่ายประชาสัมพันธ์ บริษัทฮอนด้าออโตโมบิล (ประเทศไทย) กล่าวว่า ข่าวดังกล่าวไม่มีมูลความจริงแต่อย่างไร เพราะไม่มีเหตุผลอะไรที่บริษัทจะลดราคามากอย่างนี้ ที่สำคัญรถฮอนด้าที่ใช้ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ E20 ได้ทยอยปรับลดราคาไปแล้วเมื่อต้นปีนี้ โดยลดพร้อมๆ กับที่ทางการเริ่มลดภาษีสรรพสามิตสำหรับรถ E20 เมื่อต้นปีนี้เช่นกัน.

http://www.thairath.co.th/news.php?section=economic&content=116394

cooltea79

Re: ็Honda ออกมาแก้ข่าวแล้วนะครับเรื่องลดราคารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 11:04:47 »

เหอะ ๆ ถ้าไม่ใช่พวกโรคจิต ชอบแกล้งชาวบ้าน

ก้อ ต้องเป็น บ.รถ บริษัทใดบริษัทนึงแหละ

อ่ะสุดท้าย ก้อ honda เอง เหอ เหอ

เออ มันก็ครบ ทุกคนเลยนิหว่า    ijhg  ijhg

bboy1

Re: ็Honda ออกมาแก้ข่าวแล้วนะครับเรื่องลดราคารถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 12:02:04 »

มันยังไงกันแน่เนี่ย .,mn

อาตี๋

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 12:03:44 »

ขออนุญาตลอกมาจากกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ

ผมว่าข้อมูลไม่มีเหตุผล  >:( และไม่น่ามีมูลความจริงครับ  เป็นไปไม่ได้ครับ  ถ้าฮอนด้าลดกันขนาดนี้กลไกตลาดพังหมดครับ
คิดดูละกัน ไม่ใช่มีเพียงยี่ห้อฮอนด้าเท่านั้นนะครับที่มีเครื่องยนต์ที่ใช้E20 และถ้าราคาฮอนด้าขนาดนี้ โตโยต้า นิสสัน มิตซู
เขาจะไม่ทำอะไรเลยเหรอครับ  ค่ายอื่นๆเขาก็คงต้องลงมาลุยเหมือนกันละครับ เพราะเขามีเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันE20 เหมือนกัน
แล้วภาษีสรรพสามิตเขาไม่ลดให้กับฮอนด้ายี่ห้อเดียวแน่นอนครับ ไม่คิดบ้างเหรอครับ ว่าทุกยี่ห้อก็ต้องลดเหมือนกันหมดครับ
คงไม่เฉพาะฮอนด้าแน่ๆที่ได้ลดภาษีสรรพสามิต โตโยต้าก็ต้องลดให้เขาด้วยเหมือนกันครับ และรถยนต์ทุกยี่ห้อที่มีเครื่องe20
ก็ต้องลดภาษีให้ด้วย
และหากข่าวที่ว่าเป็นจริง ก็ไม่เห็นต้องกังวลใจไปเลยครับ เพราะถ้าฮอนด้าลดราคาขนาดนั้นจริง
รถยนต์ทุกยี่ห้อก็ต้องลดด้วยแน่นอน มีE20เหมือนกัน ย่อมต้องใช้อัตราภาษีสรรพสามิตเท่ากันแน่นอนครับ
(เราก็ซื้อรถยี่ห้อไหนก็ได้ตามแต่ชอบครับ ไม่ต้องซื้อฮอนด้าเพียงยี่ห้อเดียว ไม่ใช่เหรอครับ)  uy65tf ไม่อย่างนั้นก็ขายได้อยู่ยี่ห้อเดียวสิครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2008, 12:07:00 โดย อาตี๋ »

ZOIDS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 16:43:52 »

ได้เมลมาเหมือนกันนึกว่าลดจริง ๆ  uhbgv

paholkarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 19:54:44 »

ขออนุญาตลอกมาจากกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ

ผมว่าข้อมูลไม่มีเหตุผล  >:( และไม่น่ามีมูลความจริงครับ  เป็นไปไม่ได้ครับ  ถ้าฮอนด้าลดกันขนาดนี้กลไกตลาดพังหมดครับ
คิดดูละกัน ไม่ใช่มีเพียงยี่ห้อฮอนด้าเท่านั้นนะครับที่มีเครื่องยนต์ที่ใช้E20 และถ้าราคาฮอนด้าขนาดนี้ โตโยต้า นิสสัน มิตซู
เขาจะไม่ทำอะไรเลยเหรอครับ  ค่ายอื่นๆเขาก็คงต้องลงมาลุยเหมือนกันละครับ เพราะเขามีเครื่องยนต์ที่ใช้น้ำมันE20 เหมือนกัน
แล้วภาษีสรรพสามิตเขาไม่ลดให้กับฮอนด้ายี่ห้อเดียวแน่นอนครับ ไม่คิดบ้างเหรอครับ ว่าทุกยี่ห้อก็ต้องลดเหมือนกันหมดครับ
คงไม่เฉพาะฮอนด้าแน่ๆที่ได้ลดภาษีสรรพสามิต โตโยต้าก็ต้องลดให้เขาด้วยเหมือนกันครับ และรถยนต์ทุกยี่ห้อที่มีเครื่องe20
ก็ต้องลดภาษีให้ด้วย
และหากข่าวที่ว่าเป็นจริง ก็ไม่เห็นต้องกังวลใจไปเลยครับ เพราะถ้าฮอนด้าลดราคาขนาดนั้นจริง
รถยนต์ทุกยี่ห้อก็ต้องลดด้วยแน่นอน มีE20เหมือนกัน ย่อมต้องใช้อัตราภาษีสรรพสามิตเท่ากันแน่นอนครับ
(เราก็ซื้อรถยี่ห้อไหนก็ได้ตามแต่ชอบครับ ไม่ต้องซื้อฮอนด้าเพียงยี่ห้อเดียว ไม่ใช่เหรอครับ)  uy65tf ไม่อย่างนั้นก็ขายได้อยู่ยี่ห้อเดียวสิครับ 
โห..พี่อาตี้ วิเคราะห์แบบนักวิชาการเรยนะคับ พอดีเรื่องพวกนี้ผมม่ะถนัดอ่ะคับ
ผมถนัดแต่วิเคราะห์ น้องๆ เส้นข้าง อะไรประมาณนี้อ่ะคับ อิอิ ijuhb

Tred

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 20:20:55 »

jbv ไอ้พวกขี้จุ๊ หลอกกันได้อย่างไรผมก็ใช้รถจักยานยนต์อยู่ดี555++ kjhg

pulohid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 20:59:03 »

ฮอนด้า เวพ ไอคอน ไม่เห็นมีลดเลย

wissly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2008, 23:58:53 »

ขอบคุณครับ ชัดเจนมาก  นรี

zeedud

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2008, 00:24:45 »

ก็ว่า  ราคา มันลดเวอร์เกิน

wonderkid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2008, 17:01:06 »

เห็นราคายังต๊กใจเรยอ่ะโครตถูกกก mnb