-->

ผู้เขียน หัวข้อ: มัมมี่ทะเลทราย  (อ่าน 993 ครั้ง)

ZOIDS

• บุคคลทั่วไป
มัมมี่ทะเลทราย
« เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 21:12:01 »

มัมมี่ทะเลทราย

เพื่อน ๆ หลายคนอาจสงสัย ว่ามัมมี่ส่วนมากมันก็พบในทะเลทราย
แล้วคำถามก็เกิดขึ้นว่า "มัมมี่ทะเลทราย กับมัมมี่ที่เรารู้จักกัน มันต่างกันไหม"

คำตอบก็คือ เป็นไปได้ทั้งต่าง และไม่ต่างครับ เพราะบางที มัมมี่ทะเลทรายนั้นใช้เรียก
มัมมี่ที่พบในทะเลทรายทั้งหมด เช่นเดียวกับมัมมี่น้ำแข็งนั่นละครับ

ส่วนที่ต่างคือ มัมมี่ปรกติที่พบในปิรามิดนั้นจะผ่านกรรมวิธีการทำมัมมี่
ซึ่งท่าน Nick ได้เคยโพสไว้แล้ว

แต่มัมมี่ทะเลทรายในที่นี้ หมายถึงมัมมี่ที่เกิดขึ้นโดยไม่ได้ผ่านกรรมวิธีใด ๆ
พูดง่าย ๆ คือเิกิดโดย ธรรมชาตินั่นเอง

สภาพแวดล้อมที่เหมาะสม คืออากาศร้อนจัด คือร้อนจนทำใหน้ำระเหยออกไปจากร่าง
ได้เร็วกว่าที่แบคทีเรียจะย่อยสลายร่างนั้น ปกติน่าจะเกิน 40C ขึ้นไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009, 21:13:44 โดย ZOIDS »

Henessy_is_mE

Re: มัมมี่ทะเลทราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 12:07:23 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะค่ะ

ZOIDS

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 12:30:31 »

ยินดีครับ

จะหาอะไรใหม่ ๆ มาลงเรื่่อย ๆ ครับผม  ijn

coompranang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 14:48:47 »

ฟันยังอยู่ครบเลย.... ijhg

3p

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 14:50:52 »

ชิ้นส่วนสมบูรณ์จังมัมมี่ ทะเลทราย นรี