-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี? น้องหมาไม่ยอมกิน อาหารหมา  (อ่าน 442 ครั้ง)

siritidaphon

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
ทำไงดี? น้องหมาไม่ยอมกิน อาหารหมา
« เมื่อ: 19 กันยายน 2017, 15:45:58 »

ทำไงดี? น้องหมาไม่ยอมกิน อาหารหมา ปัญหาน้องหมาไม่ยอมกินข้าว เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่น่าหนักใจสำหรับผู้เลี้ยงทุกท่าน ซึ่งสาเหตุก็เกิดได้จากหลายปัจจัย และจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไร วันนี้ Petcitiz มีคำตอบมาฝากเพื่อนๆ ค่ะ

เป็นเรื่องน่าหนักใจเสมอสำหรับผู้เลี้ยงหมาทุกคน เมื่อน้องไม่ยอมกินข้าวที่เราวางไว้ให้ หากเป็นลูกหมาน้อยที่เรากำลังหัดให้เริ่มกินเม็ดแล้วล่ะก็ ยิ่งยากเข้าไปใหญ่เลยใช่ไหมคะ? เราควรจะทำอย่างไรดีกับปัญหาเหล่านี้กันนะ วันนี้ Petcitiz มีวิธีมาแนะนำกันค่ะ

ก่อนอื่นเราต้องทำความเข้าใจธรรมชาติของน้องหมาด้วยว่า เริ่มแรกตอนเป็นหมาเด็กเขาจะกินแต่นมแม่ หากปุบปับเปลี่ยนมาให้น้องกินอาหารเม็ดเลย มันก็คงจะเป็นไปได้ยากจริงไหมคะ? เพราะน้องหมาเด็กมีฟันที่ยังไม่สามารถขบเคี้ยวอาหารเม็ดที่แข็งๆ ได้ ส่วนน้องหมาเด็กที่สามารถทานอาหารเม็ดได้จะต้องมีอายุประมาณ 10-12 สัปดาห์ ซึ่งเป็นช่วงที่ลูกหมาเริ่มหย่านมแล้ว เราจึงค่อยๆ เพิ่มขั้นตอนการให้อาหารเป็นอาหารเม็ดแช่น้ำ เพื่อให้น้องหมากินง่ายขึ้น หรือไม่ก็หาไข่แดงต้มสุกบดผสมกับข้าวเม็ดที่เราแช่น้ำไว้ เป็นการเพิ่มโภชนาการด้านอาหารให้กับลูกหมาของเรานั่นเอง ถ้าหากเป็นสุนัขที่โตขึ้นมาสักหน่อย แต่ยังไม่ยอมกินข้าว แบบนี้เราควรต้องสังเกตแล้วล่ะค่ะ ว่าสาเหตุนี้มีผลจากอะไรได้บ้าง

สาเหตุที่น้องหมาไม่ยอมกินข้าว

1. อากาศ
อากาศที่ร้อนมากๆ อาจทำให้น้องหมาไม่อยากกินอาหาร และอาจมีอาการหงุดหงิดได้ ลองเปลี่ยนเวลาให้อาหารน้องหมาของคุณสิคะ อย่างเช่นเราเคยให้ตอน 4 โมงเย็น ก็ลองเปลี่ยนมาเป็นซัก 6 โมงเย็น อากาศยามเย็นที่ไม่ร้อนนัก น้องหมาน่าจะอารมณ์ดีขึ้นนะคะ

ทำไงดี? น้องหมาไม่ยอมกิน อาหารหมา อ่านเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่https://www.petcitiz.info/ให้อาหารหมาแมว/