-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ชายโฉด เที่ยวกินตับ ลงอ่าง เส้นข้าง แบบนี้จะ ผิดศีลข้อ 3 ป่าวครับ  (อ่าน 1601 ครั้ง)

Z_Slayer

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

อิอิ สงสัยนิด บางทีเมียชาวบ้านแต่เรามิรู้ บางคนก็บอกว่าผิด บางคนก็ว่าไม่ผิด

ถามห้องนี้น่าจะได้คำตอบ

man69

• กรรมการเวป
  • เด็กทะลึ่ง
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

09876 คำถามแบบนี้คนบาปอย่างผมมิบังอาจตอบครับ แต่ขอใช้ความเห็นส่วนตัวว่าศีลข้อสามนี้ถ้าคนที่เราไปมีอะไรด้วยเค้ามีคนหวงมีคนห่วงอย่าว่าแต่ผัวเลยครับ แค่ไปยุ่งกับคนที่มีพ่อแม่แล้วพ่อแม่เค้าหวงไม่อนุญาตคุณไปยุ่งกับเค้าก็ผิดศีลข้อสามแล้วละครับ ไม่ได้ห้ามเฉพาะคนที่มีลูกมีผัวอย่างเดียวครับ เช่นไปยุ่งกับสาวพ่อแม่ไม่อนุญาต ปู่ย่าตายายไม่อนุญาต คนที่ดูแลไม่อนุญาต ผิดถูกขอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ

CastlevaniaX

• แอบจิต
  • **

ผิดศีลข้อ1 ข้อ3 ข้อ4 ข้อ5ครับ

๑.ปาณาติปาตา เวรมณี งดเว้นจากการทำชีวิตสัตว์ให้ตกล่วงไป
๒. อทินนาทานา เวรมณี งดเว้นจากการถือเอาของที่เจ้าของมิได้ให้
๓. กาเมสุ มิจฉาจารา เวรมณี งดเว้นจากการประพฤติผิดในกาม
๔. มุสาวาทา เวรมณี งดเว้นจากการกล่าวเท็จ
๕. สุราเมรยมัชชปมาทัฏฐานา เวรมณี งดเว้นจากการดื่มสุราและเมรัย อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท

อสุจิก็เป็นสัตว์เหมือนกันครับ คนที่จะเกิดก็ไม่ได้เกิดไปฆ่าลูกตัวเองบาปครับ

ข้อ3ก็บาป   ถ้าไม่ได้รับอนุญาติจากทางพ่อแม่หรือผู้ที่อยู่ในครอบครัว  ถือว่าผิดและบาปครับ

ข้อ4  โกหกว่าไม่มีแฟน  พูดต่างๆนาๆ  จนฝ่ายหญิงหรือชายเข้าใจว่า   ผู้พูดไม่มีแฟนหรือยังไม่ได้แต่งงานแต่ที่จริง

แล้วแต่งงานแล้วมีลูกมีเมียแล้ว

ข้อ5  ดื่มสุรา   เจอกันที่งานปาร์ตี้หรือ  ผับ  คาราโอเกะ ที่ไหนก็ได้  เสพของมื่นเมาแล้วเกิดความหลงด้วยคารมและ

หน้าตา ความสวยความหล่อ  เมื่อคุยกันถูกใจกันแล้วก็พากันไปที่ๆลับตาคนแล้วมีอะไรกันก็ผิดศีลข้อ3แล้วครับ

เมื่อสิ้นอายุขัยแล้วก็ต้องมาชดใช้กรรมในนรกอีกครับ   

เอาเป็นว่าถ้าอยู่ในศีลในธรรมชีวิตก็มีแต่ความสุขไม่มีทุกข์หมั่นสร้างบุญบารมีเพื่อที่จะได้พบท่านพระพุทธเจ้าองค์ที่5

ท่านพระศรีอริยเมตไตรย์ครับ

บางคนสงสัยว่าผมรู็ได้อย่างไร  อ่านพระไตรปิฏกครับ

อ่านพระไตรปิฏกแล้วคิดไปด้วยนะครับ

แล้วคุณจะรู้ความจริงทุกอย่างที่ท่านพระพุทธเจ้าที่เสด็จปรินิพพานไปแล้วทรงตรัสไว้ในพระไตรปิฏกครับ

civilpo

• เด็กหัดเสียว
  • **

เข้าซึ้งถึงรสพระธรรม

man69

• กรรมการเวป
  • เด็กทะลึ่ง
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

;kljj คนนี้ละครับผู้รู้ของเวบเรา....คาเท่นมาเนียเอ็กซ์
ู้

chon

• บุคคลทั่วไป

ผิดล้านเปอร์เซ็นต์ ครับยกเว้นว่าท่านไม่มีภรรยา ญ นั้นก็ไม่มีสามี และไม่มีญาติพี่น้องคอยห่วงใย ซึ่งเป็นไปได้ยาก อย่าว่าแต่กระทำเลยครับ แม้แต่คำพูด หรือคิดถึง อยากได้ ก็ผิดแร้วจ้า รักษาศีลให้บริสุทธิ์ต้องรักษาทั้ง กาย วาจา และใจ จร้า uilo uilo

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **

โอย...ผมผิดข้อสามสี่ห้าเป็นประจำ  ถ้าวันไหนต้องเลี่ยงลูกค้าก็ผิดเกือบทุกข้อเลย แย่จัง