-->

ผู้เขียน หัวข้อ: 3 สิ่งสุดยอดปราถนาในชีวิตมนุษย์ (ปรัชญาชาวจีน)  (อ่าน 1200 ครั้ง)

tualek1975

• เด็กทะลึ่ง
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

เคยอ่านหนังสือเจอ ว่ามีปราชญ์ชาวจีนได้กล่าวไว้ว่า
''3 สิ่งสุดยอดปราถนาในชีวิตมนุษย์ คือ กินอิ่ม นอนหลับ และจากไปอย่างเป็นสุข"
ผมเองมานั่งวิเคราะห์ด้วยสมองอันน้อยนิด ก็เห็นด้วยกับประโยคข้างต้น
กินอิ่ม - ก็ประกอบอาชีพสุจริต ไม่เบียดเบียนใคร
นอนหลับ - ผลจากการประกอบกรรม(การกระทำ) ในแต่ละวัน ย่อมส่งผลต่อจิตใจของตนให้มีเรื่องต้องวิตก กลัดกลุ้มใจหรือไม่ มีความทะยายอยกฟุ้งเฟ้อหรือไม่ ฯลฯ ถ้าไม่มี ก็ย่อมนอนหลับอย่างเป็นสุข
จากไปอย่างเป็นสุข - ตลอดชีวิตของคุณ ถ้าใช้ชีวิตอย่างมีสติ ในศีล ในธรรม ในครรลองของแต่ละศาสนาที่ตนเคารพ ศรัทธา ก็ย่อมไม่มีเรื่องที่จะให้ต้องห่วงหาอาลัยในวันที่จะต้องจากไป

เพื่อน ๆ ลองวิเคราะห์ กันดูนะครับ

ผมว่า สามคำสั้น ๆ แต่ครอบคลุมได้กว้างขวาง และไม่จำกัดศาสนาด้วย
 khjhgg

hatmar

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2

เยี่ยมมากครับ  ถูกต้องทีเดียว

slanoi

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: 3 สิ่งสุดยอดปราถนาในชีวิตมนุษย์ (ปรัชญาชาวจีน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 21:24:25 »

ใช่เลยครับ