-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาชนะกรรมพันธุ์ ปฏิเสธมรดก “ล้าน” อย่างไรให้ได้ผล  (อ่าน 1531 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

เอาชนะกรรมพันธุ์ ปฏิเสธมรดก “ล้าน” อย่างไรให้ได้ผล

สิ่งที่เป็นยอดปรารถนาของท่าน ชายทั้งหลายในปัจจุบันคงไม่พ้นการมีรูปร่างที่แข็งแรงสมส่วน ผิวหน้าที่สะอาดหมดจด
เพราะผู้ชายเราสมัยนี้รู้จักดูแลตัวเองมากขึ้น ยิ่งถ้ารู้จักการแต่งกายให้มีรสนิยม ยิ่งส่งเสริมภาพลักษณ์ให้ดูดียิ่งขึ้นไปอีก

แต่อีกสิ่งหนึ่ง ที่กลายเป็นปัญหาบั่นทอนทุกๆ สิ่งที่ว่ามาให้ด้อยลงอย่างถนัดใจ กลับไม่ใช่ปัญหาอื่นไกล แต่เป็นปัญหา
ที่ท่านชายหลายๆ ท่านไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ ซึ่งปัญหาที่ว่านี้ มักมาจาก กรรมพันธุ์ เป็นหลักใหญ่ใจความเลยทีเดียว….
ซึ่งเรากำลังพูดถึงปัญหา หัวล้าน หรือ อาการผมร่วงผมบาง ในท่านชาย นั่นเอง

กรรมพันธุ์ กำหนดทุกอย่าง แม้แต่ “ผม”

ทั้งรูปร่างหน้าตา สีผิว สีผม สีตา ล้วนแล้วแต่ถูกกำหนดมาด้วยกรรมพันธุ์ ทั้ง สิ้น รวมไปถึงโรคผมร่วงผมบาง
โดยลักษณะต่างๆเหล่านี้จะมีการถ่ายทอดแบบรุ่นสู่รุ่น  ผ่านการถ่ายทอดทางกรรมพันธุ์ ซึ่งมียีนส์เป็นตัวกำหนด
ลักษณะต่างๆ ของเรา ผ่านการแสดงออกมาในรูปแบบของโปรตีน ซึ่งฮอร์โมนต่างๆ ในร่างกายเรา
ก็เป็นโปรตีนชนิดหนึ่ง ดังนั้น โรคหรือลักษณะต่างๆ ที่เกียวกับฮอร์โมน ก็จะเกี่ยวข้องกับยีนส์และ
สามารถถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นได้ ดังที่กล่าวมา

โรคผมร่วงผมบางแบบที่ถ่ายทอดกันจากรุ่นสู่รุ่นนี้ เกิดจากฮอร์โมนที่ชื่อ DHT (Dihydrotesosterone)
สร้างมาจากฮอร์โมนเพศชาย (Testosterone) โดยมีเอนไซม์ 5-alpha-reductase เป็นตัวการสำคัญ
ซึ่งหากเรามีฮอร์โมน DHT มากเกินไป จะส่งผลให้ รากผมฝ่อ หดตัว และเล็กลงจนผมค่อยๆ หลุดร่วงไป
และนอกจากนี้ ฮอร์โมน DHT ยังทำให้เกิด การทำงานที่มากเกินปกติของต่อมไขมันบนศีรษะ ซึ่งส่งผลให้หนังศีรษะมัน
รูขุมขนอุดตัน จนเป็นสาเหตุให้ผมหลุดร่วง ได้เช่นเดียวกัน ดังนั้นการยับยั้งการสร้างฮอร์โมน DHT
จึงเป็นวิธีการแก้ปัญหาผมร่วงผมบางจากกรรมพันธุ์ตั้งแต่ที่ต้นเหตุ

ฝ่าชะตากรรมพันธุ์ ปฏิเสธมรดกล้าน

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน คำกล่าวนี้ไม่ได้เกินจริงไปนัก เพราะแม้ว่าโรคผมร่วง ผมบาง จะเป็นมรดกนับล้าน
ที่ตกทอดจากรุ่นสู่รุ่น เสมือนสิ่งที่เราจำเป็นต้องรับไว้ แต่ในปัจจุบัน ก็มีผู้คิดค้นสารพัดวิธีที่จะปฏิเสธชะตาชีวิต
ที่จะทำให้เราหมดความมั่นใจแบบ นี้

ฟิแนสเทอไรด์ (Finasteride) คือ 1 ในตัวยาที่ถูกนำมาใช้รักษาอาการผมร่วงจากกรรมพันธุ์ โดยจะออกฤทธิ์
ยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ 5-alpha-reductase ทำให้ระดับของฮอร์โมน DHT ทั้งในกระแสเลือด
และที่เซลล์สร้างเส้นผม ลดลง ซึ่งเป็นวิธีที่มีประสิทธิภาพแต่ก็พบว่ามีผลข้างเคียงในการใช้ยารวมทั้งอาจ
มีการสะสมของยาในร่างกายพอสมควร ซึ่งผลข้างเคียงที่พบคือ อาจทำให้เกิดการเสื่อมสมรรถภาพ
ได้ประมาณ 3% และมีข้อห้ามใช้ในผู้หญิง โดยเฉพาะผู้ที่ตั้งครรภ์ห้ามสัมผัสอย่างเด็ดขาด

ไมน็อกซิดิล (Minoxidil) เป็น ยารักษาผมร่วงอีกตัวที่ได้รับความนิยม อยู่ในรูปแบบโลชัน ซึ่งมีความปลอดภัยสูง
แต่ประสิทธิภาพที่ได้อาจยังไม่แน่นอน โดยตัวยาจะไปออกฤทธิ์ทำให้หลอดเลือดขยายตัวและสามารถส่งเลือด
มาหล่อเลี้ยง บริเวณรากผมได้มากขึ้น ทำให้เส้นผมแข็งแรง และงอกงามได้ดีขึ้น

ผลิตภัณฑ์ที่ไม่ใช่ยา ซึ่ง ในปัจจุบันกำลังได้รับความนิยมอย่างแพร่หลาย ทั้งในรูปแบบแชมพู โลชั่น
และอาหารเสริม โดยมักเน้นให้สารอาหารที่มีประโยชน์ในการบำรุงรากผมและหนังศีรษะ ไม่ว่าจะเป็นโปรตีน
วิตตามิน และแร่ธาตุต่างๆ ซึ่งส่วนใหญ่อาจไม่ได้ดูแลและแก้ไขจากสาเหตุหลัก นั่นคือ การลดการสร้างฮอร์โมน DHT

หลีกเลี่ยงมรดกล้านให้ปลอดภัย ด้วยสารสกัดจากธรรมชาติ

ปัจจุบันมีการค้นคว้าวิจัยเกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาผมร่วงกันอย่างมากมาย โดยเมื่อเร็วๆ นี้ มีการค้นพบสารสกัดจาก
ปาล์มอเมริกาใต้ (Saw Palmetto) ที่มีสรรพคุณอันน่าประหลาดใจ คือ ช่วยยับยั้งการสร้างฮอร์โมน DHT ได้
โดยการเข้าไปยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ 5-alpha-reductase ชนิดที่ 2 จึงมีการนำมาใช้กับผู้ที่เป็นโรค
ต่อมลูกหมากโตและผมร่วงจากกรรมพันธุ์กันอย่างแพร่หลายในต่างประเทศ

นอกจากปาล์มอเมริกาใต้แล้ว ยังพบว่า ชาเขียว หรือ Green Tea ที่เรารู้จักกันดี ก็มีสรรพคุณในการยับยั้ง
การทำงานของเอนไซม์ 5-alpha-reductase ชนิดที่ 1 ที่เป็นตัวสร้างฮอร์โมน DHT ที่กระตุ้นต่อมไขมัน
บนหนังศีรษะให้ทำงานมากกว่าปกติ

ซึ่งจากสรรพคุณที่ว่านี้ ทำให้มีผู้สนใจศึกษาและนำสารสกัดจากพืชทั้ง 2 ชนิด มาค้นคว้าและผลิตเป็นผลิตภัณฑ์
ดูแลปัญหาผมร่วงผมบางกันอย่างแพร่หลายและได้ รับการยอมรับถึงประสิทธิภาพไปทั่วโลก

จากสารสกัดธรรมชาติ (Saw Palmetto, Green Tea, Peony) ที่ช่วยลดฮอร์โมน DHT และส่วนผสม
ของสารอาหารที่จำเป็นต่อรากผม ไม่ว่าจะเป็น โอลิโกเปบไทด์ (Oligopeptides) ที่ช่วยกระตุ้นการทำงาน
ของเซลล์รากผม วิตามินรวม (Multi-Vitamin) ที่ช่วยบำรุงหนังศีรษะและเพิ่มเคราติน

รวมทั้ง ไพรอคโทน โอลามีน (Piroctone Olamine) ที่ยับยั้งเชื้อราบนหนังศีรษะได้เป็นอย่างมีประสิทธิภาพและอ่อนโยน
กลายมาเป็นผลิตภัณฑ์ดูแลผมร่วงผมบางที่ได้รับความนิยมสูงสุดในทวีปยุโรป ทั้งแชมพู โลชั่น และเซรั่มเข้มข้น
ซึ่งยืนยันประสิทธิภาพ ความพึงพอใจ และความปลอดภัย

โดย University of Bologna ประเทศอิตาลี ได้ทดลองโดยการใช้ผลิตภัณฑ์ ไบโอไทมัส ที่มีส่วนผสม
ของสารสกัดต่างๆ ที่ได้กล่าวมา ในผู้มีปัญหาผมร่วงผมบางจากกรรมพันธุ์ 20 คน อายุระหว่าง 20 – 52 ปี
เป็นเวลา 3 เดือน ซึ่งปัจจุบันในเมืองไทยสอบถามข้อมูลได้ในโรงพยาบาลและร้านขายยาชั้นนำทั่วไป

เพียงแค่ดูแลเส้นผมของตัวเองอย่างตั้งใจ และครบวงจร เพียงเท่านี้ เราก็สามารถปฏิเสธมรดก หัวล้าน ได้
โดยไม่ต้องยอมแพ้ต่อกรรมพันธุ์…

cradit :: mthai.com
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่

ddt_2007

• X5 Club
  • แตกหนุ่ม
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

ผมก็เป็นคนนึงครับที่เป็นแบบนี้ ตัวยาที่เห้นในรูปเคยไปดูแถวๆร้านยา ราคาสูงน่าดู ผมเลยตัดสินใจใช้แชมพู + เซรั่ม "ราชพฤกษ์" ของเชียงใหม่เราเอาครับ กลิ่นหอมจากดอกอัญชัญ เห็นผลดีครับ รากผมแข็งแรงขึ้น ไรผมออกจนเห็นได้ชัด ผมดกดำ แก้ปัญหาผมหงอกไปในตัวด้วย(สรรพคุณจากสมุนไหรดอกอัญชัญครับ) ผมร่วงลดลง ขวดสีขาวๆ ขายที่ไปรษณีย์สันป่าข่อย กับ Big C ดอนจั่น ชั้นล่าง ข้างร้านขายซีดี ตรงข้ามร้านขายอุปกรณ์แต่งรถยนต์(เป็นร้านขายเครื่องสำอางค์ต่างๆแต่แชมพูโชว์ในกระจกครับ)
แรกเริ่มที่เอามาใช้ อาทิตย์แรกต้องสระทุกวัน เช้า-เย็น พอกแชมพูทิ้งไว้ประมาณ 3-5 นาที เพื่อให้สมุนไพรซึมเข้าสู่รากผม สระเสร็จทุกครั้งฉีดพ่นเซรั่มตามทุกครั้ง หลังจาก 1 อาทิตย์ไปสระวันละครั้งก็ได้ แชมพูเป็นสมุนไพร สระได้ทุกวัน ผมไม่มัน หนังศรีษะไม่มันครับ อันนี้ใช้ดี จึงบอกต่อครับ
-แชมพู 1 ขวดใช้ได้ประมาณ 1-เดือนครึ่ง (หากสระทุกวัน)
-เซรั่ม ฉีดทุกวัน ใช้งานได้นานประมาณ 2-3 เดือน (เพราะฉีดพ่น จะไม่ค่อยเปลือง)
ราคาโดยประมาณ 600-1000 บ.(แล้วแต่ขนาดของขวดเซรั่ม)
ใครที่ผมไม่ร่วง แต่ปัญหาผมหงอกก่อนวัย ก็ใช้ได้ดีนะครับ ^^
ว้าเหว่ยามตะวันตกดิน เคว้งคว้างยามค่ำคืน ป่วงๆเวลาพลบค่ำ เมาประจำเวลาเลิกงาน และซ่ำๆเวลาได้หญิง 555555+