-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจผิดกับการติดเอดส์ ( COPY เค้ามาอีกทีครับ มีประโยชน์ด้วยครับ )  (อ่าน 32877 ครั้ง)

Nick2005

• บุคคลทั่วไป

ความเข้าใจผิดกับการติดเอดส์

มีหลายคนไปเที่ยวหมอนวดแล้วแทนที่จะมีความสุข กลับมาทุกข์ใจ แล้วมา post ถามว่า อย่างนี้ผมจะติดเอดส์ไหม  จะสรุปสั้นๆว่า เท่าที่เคยเจอมา ที่ติดเชื้อ HIV ให้เห็นนั้น เป็นประเภทมีเพศสัมพันธ์โดยการสอดใส่แล้วไม่ได้ป้องกันเท่านั้น ส่วนที่น้ำไหลั่งมาโดนผิวข้างนอกแล้วติด HIV ยังไม่เคยเจอ
   1. กรณีที่ใช้ถุงยางอนามัยแล้ว ใช้อย่างถูกต้อง ไม่รั่ว ไม่แตก ไม่หลุด ก็ไม่ต้องไปวิตกกังวลอะไรอีก
   2. อวัยวะส่วนที่ถุงยางคลุมไม่ถึง คือตรงโคน อาจติดโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อย่างอื่นได้ เช่น เริม แผลริมอ่อน ซิฟิลิส โลน หรือโรคผิวหนังอื่นๆ
   3. แผลที่ผิวหนังที่จะติดได้ คือแผลสดเท่านั้น (แต่ก็ใช่ว่าจะติดได้ง่ายๆ ) ถ้าแผลแห้งมีเกร็ดเลือดมาปิดแล้ว ก็ไม่ถือว่าเป็นแผลสด โดยทางเทคนิคแล้วแผลสดๆมีน้ำเลือดน้ำเหลืองเยิ้ม ก็เป็นช่องทางที่เชื้อ hiv จะเข้าสู่ร่างกายได้ จะถือว่าไม่สดโดยปกติก็หลายชั่วโมงผ่านไปแล้วจึงจะปลอดภัย แผลสดถ้าเป็นแผลลึกหรือแผลใหญ่อาจใช้เวลานานกว่านั้น
   4. หนังที่นิ้วหรือหัวหน่าวจะหนากว่าเยื่อบุในท่อปัสสาวะ ในช่องคลอด หรือทวารหนัก โอกาสติดก็มีน้อยกว่า แต่ก็ควรสังวรณ์ นิ้วไม่ซุกซนไว้แหละดี
   5. oral sex ติดไหม
ตอบ... ผู้ถูกกระทำ โอกาสติด HIV จากน้ำลายยังไม่เคยเจอส่วนผู้กระทำคือผู้ใช้ปาก โอกาสติดก็มี เพราะในน้ำหลั่งชาย น้ำหลั่งหญิงมีเชื้อเป็นจำนวนมาก ถ้าในปากมีการอักเสบ ฟันผุ เหงือกอักเสบ ก็เป็นช่องทางให้เชื้อเข้าไปได้ และก็เคยมีรายงานการติด HIV ในรายชายรักเพศเดียวกันมาแล้ว แม้มีไม่กี่ราย แต่ก็เป็นไปแล้ว
   6. อาบน้ำเฉยๆติดไหม
ตอบ... แหม...คิดมากไปแล้วครับ อาบน้ำในอ่างเดียวกับหมอนวด ถึงแม้หมอนวดจะมีเชื้อ HIV น้ำหลั่งของเธอจะออกมาปนกับน้ำอาบ พอโดนน้ำร้อนบวกคลอรีน เชื้อก็ตายหมดแล้วครับ
   7. มีอะไรกันเสร็จแล้ว ถอดถุงยางแล้วเอาน้องชายไปล้างในอ่างจะติดไหม
ตอบ... ไม่ติดหรอกครับ แต่น้ำนั้นก็ไม่ค่อยสะอาด ใช้น้ำหัวฉีดดีกว่าครับ
   8. เสร็จกิจแล้ว อย่าแช่นานจนน้องชายเหี่ยว ถุงจะหลุด เวลาถอนสมอก็ใช้กระดาษทิชชูจับโคนถุงยางไว้ด้วย ไม่งั้นอาจโดนหนีบ น้องชายออกมาแต่ถุงคาอยู่ในนั้นได้
   9. เวลาถอดถุงยางให้ใช้กระดาษทิชชูจับโคนถุงยางแล้วค่อยๆรูดออก แล้วทิ้งถังขยะ แต่ถ้าจะทดสอบรอยรั่ว ก็รองน้ำจากก็อก ถ้าน้ำของหญิงโดนนิ้วจะติดไหม....ดูข้อ 4.
  10. ผมไปเที่ยว ออน. มา 20 วันแล้ว ตอนนี้มีอาการ ตัวร้อน คอร้อน เป็นบางครั้ง มีเสลดในลำคอ ไม่ยอมหาย หายใจออกมาร้อนมากเลยครับ ผมมีโอกาสเป็นโรคเอดส์ริเปล่า
ตอบ... อาการเอดส์ไม่ออกเร็วปานนั้นหรอกครับ เอดส์จะแสดงอาการต้องหลังจากรับเชื้อหลายปีแล้ว ดังนั้นถ้าไปเสี่ยงมาแค่ไม่กี่วันหรือไม่กี่เดือน(ยังไม่ถึงปี)แล้วมีอาการอะไรก็ตาม ไม่ใช่เป็นอาการจากเอดส์แน่นอน อาจเป็นจากโรคอื่นได้ แนะนำให้ไปหาหมอตรวจรักษาเสีย ก็จะหายครับ
 11. อาการคันตามตัวแล้วเกาเกิดเป็นแผลและมีหนองขึ้นเป็นตุ่มเกิดจากอะไรครับหลังเสี่ยงมาได้1เดือนครับ
ตอบ... เป็นโรคผิวหนังธรรมดา แนะนำให้ไปหาหมอโรคผิวหนังเพื่อตรวจ รักษา
  12. ผมเที่ยวมา หลังจากเที่ยวได้ 3-4 วันคอแห้งลิ้นแห้งพอไปดูกระจกเห็นลิ้นเป็นฝ้าขุยที่โคนลิ้นตกใจและนอนคิดเครียดมากผม ผมจะติดเอดส์ไหม
ตอบ... อาการที่ว่าไม่เกี่ยวกับเอดส์แน่นอน (ส่วนจะติดหรือไม่ติดก็เป็นอีกเรื่อง)
  13. ตอนนี้มีอาการเป็นตุ่มเม็ดเลือดแดง ๆ เม็ดเล็ก ๆ ตามแขน หลังจากไปเสี่ยงมา 23 วัน อาการที่ว่านี้เป็นโรคเอดส์ริเปล่า เป็นเม็ดเลือดแดง ๆ เม็ดเล็ก ๆ ใต้ผิวหนังครับคุณหมอ
ตอบ... อาการที่ว่าเป็นเรื่องโรคผิวหนังธรรมดาทั่วไป ไม่เกี่ยวกับเอดส์แน่นอน (ส่วนจะติดหรือไม่ติดก็เป็นอีกเรื่อง) แนะนำให้ไปหาหมอโรคผิวหนังรักษาเสีย จะได้หายไม่ต้องมากังวลใจอีก
เอดส์จะแสดงอาการต้องหลังจากรับเชื้อหลายปีแล้ว ดังนั้นถ้าไปเสี่ยงมาแค่ไม่กี่วันหรือไม่กี่เดือน(ยังไม่ถึงปี) แล้วมีอาการอะไรก็ตาม ไม่ใช่เป็นอาการจากเอดส์แน่นอน
  14. ผมไปเทั่ยวอย่างว่ามาเมื่อสองเดือนที่แล้ว ตอนนี้มีอาการออกร้อนวูบวาบ บางวันก็มีอาการท้องเสียบ่อยๆ ผมจะติอเอดส์ไหม
ตอบ... เอดส์จะแสดงอาการต้องหลังจากรับเชื้อหลายปีแล้ว ดังนั้นถ้าไปเสี่ยงมาแค่ไม่กี่วันหรือไม่กี่เดือน(ยังไม่ถึงปี) แล้วมีอาการอะไรก็ตาม ไม่ใช่เป็นอาการจากเอดส์แน่นอน อาการของคุณน่าจะเป็นรื่องท้องเสียธรรมดาทั่วไป ที่บังเอิญมาเกิดตอนนี้แล้วใจคุณก็หวั่นโรคเอดส์ก็เลยจับเอามาเกี่ยวข้องกัน ไม่มีอะไรหรอก ไปหาหมอรักษาก็หายครับ
  15. ไปเที่ยวสวมถุงชั้นเดียวหรือสองชั้นดีกว่าครับ ระหว่างใส่แค่ชั้นเดียว หรือกับใส่ทีเดียวสองชั้นอย่างไหนจะดีกว่าครับ
ตอบ... เดี๋ยวนี้เขา ..พัด ตะ นา แล้วววว...ชั้นเดียวก็พอครับ
  16. เอานิ้วใส่เข้าไปในช่องคลอดของผู้ญ.จนนิ้วเลอะนํากามทั้งนิ้วจะเป็นเอดส์ได้ไหมครับ
ตอบ... สงสัยคนถามจะเป็นสมาชิก "ชมรมผู้นิยมจุ้มจิ่ม" ละมัง ....เอดส์ไม่ได้ติดง่ายๆอย่างนั้นหรอครับ ถึงจะมีแผลบ้างก็ใช่จะติดง่ายๆ ถ้าไม่เอา"เจ้าตัวยุ่ง"สอดใส่ ก็ไม่มีอะไรต้องห่วง
  17. เมื่อไหร่ผมจึงจะแพร่เชื้อได้ หนึ่งชั่วโมง หรือหนึ่งวัน หรือหนึ่งเดือน
ผมไปเที่ยวอาบอบนาบมาถ้าได้รับเชื้อHIV มาแล้วต่อมาผมมานอนกับแฟน แฟนจะติดเชื้อไหม
ตอบ... แหม...เป็นคำถามที่ตอบยากจริงๆ เพราะหาคนมาทดลองได้ยาก พอถามหาก็ถอยกรูดทุกราย
แต่มีการศึกษาในลิง โดยฉีดเชื้อเข้าไป จะตรวจพบเชื้อในกระแสเลือดภายใน 7 - 12 วัน ดังนั้นถ้าจะเทียบเคียงกับคนอย่างเร็วที่สุดต้องใช้เวลา 7 - 12 วันหลังจากได้รับเชื้อ
แต่.....การติดเชื้อHIVในคนนั้นไม่ได้แปลว่าพอร่วมกับคนที่มีเชื้อแล้วต้องติดเชื้อ HIV เสมอไปยังมีปัจจัยอื่นอีกมากเข้ามาเกี่ยวข้อง เช่น
              * ผู้แพร่เชื้อ มีปริมาณเชื้อไวรัสในกระแสเลือดมากน้อยแค่ไหน
              * มีโรคติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์อื่นร่วมด้วยหรือไม่(เช่นหนองในเป็นต้น)
              * ในเวลานั้นมีเชื้อในน้ำอสุจิหรือ น้ำคัดหลั่งในช่องคลอดมากน้อยแค่ไหน
              * มีประจำเดือนหรือเปล่า (สัมผัสเลือด)
              * มีแผลอักเสบร่วมด้วยไหม
              * ขึ้นกับชนิดของสายพันธ์
              * ผู้รับเชื้อมีภูมิต้านทานแข็งแรงหรืออยู่ในภาวะอ่อนแอ
              * มีบาดแผลหรือแผลอักเสบที่เป็นช่องทางให้เชื้อเข้าสู่ร่างกายหรือเปล่า
              * ฯลฯ
  18. หนึ่งชายสองหญิงแบบแซนด์วิช ใช้ถุงยางร่วมกันจะติดกันไหม

หมายความว่าหนึ่งชายมีเพศสัมพันธ์กับหญิงสองคนในเวลาเดียวก้น (สหเซ็กส์) ฝ่ายชายใช้ถุงยางอนามัยกับหญิงหนึ่งที่มีเชื้อ HIV แล้วมาร่วมกับหญิงอีกคนโดยไม่ได้เปลี่ยนถุงยาง หญิงคนที่สองจะติดเชื้อได้ไหม

@คำตอบ...ได้ครับ แต่...โอกาสติดจะมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับรูปแบบของเพศสัมพันธ์ มีเพศสัมพันธ์ทางทวารหนัก (anal sex)เสี่ยงกว่าทางช่องคลอด ทางช่องคลอดเสี่ยงกว่าทางปาก (oral sex)

ที่มา : clinicrak.com (ยังมีอีกหลายเรื่องเกี่ยวกับเรื่องโรคที่ติดต่อทางเพศสัมพันธ์)

pass07

cmman573

ข้อมูลแน่นเจงๆครับ แต่ทำให้ผมเสียวตาม

cooltea79

;kljj  ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

watbox

รักจะเที่ยวนานๆ อย่าแสดงสดนะครับท่าน ;khhg ;khhg

Tor

ข้อมูลดี ๆ ครับ  pongz

lunaG

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เปสดไป ยังเสียวอยู่เนี๊ยะ อิอิ

j007

ที่แน่ๆ ขอ CD ดีก่าครับ เอาชัวร์ก่อน อย่างว่าหล่ะครับผมมัน ป๊อด

hgjhg

tomato

;kljj
เยี่ยมครับ ค่อยเที่ยวอย่างมั่นใจขึ้นหน่อย

3p

2. อวัยวะส่วนที่ถุงยางคลุมไม่ถึง คือตรงโคน อาจติดโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อย่างอื่นได้ เช่น เริม แผลริมอ่อน ซิฟิลิส โลน หรือโรคผิวหนังอื่นๆ >:(

ข้อนี้น่าระวังนะเนี่ย  icez ขอบคุณครับ  ;khhg

kaitom

2. อวัยวะส่วนที่ถุงยางคลุมไม่ถึง คือตรงโคน อาจติดโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์อย่างอื่นได้ เช่น เริม แผลริมอ่อน ซิฟิลิส โลน หรือโรคผิวหนังอื่นๆ >:(

ข้อนี้น่าระวังนะเนี่ย  icez ขอบคุณครับ  ;khhg

l.jkljh โสงสายต้องผลิต cd ที่คลุมถึงไข่ออกมาสะแล้ว jhkll

proteus

ขอขยายความนิดหนึ่ง

การใช้ถุงยางอนามัยให้ใช้อันเดียวเท่านั้นนะครับ หากใช้ 2 อัน แล้วสวิงด้วยความเร็ว 120 ดับไฟหน้า มีโอกาสที่จะเกิดการเสียดสีกันเองของถุงยางและ
แตกในที่สุด (มุกยาหม่องกรุณาอย่าใช้ เหอะ ๆ)

เจลหล่อลื่นที่ใช้กรุณาเป็น เจลเฉพาะที่ เฉพาะกิจเท่านั้น ออย หรือ วาสลีนหรือครีมต่าง  ๆจะเกิดปฏิกิริยากับถุงยางทำให้กรอบและแตกในที่สุด
เห็นตอนสาธิตแล้วตกใจมาก  :-X

การจูบกันต่อให้มีแผลสดในปากหรือเลือดออกตามไรฟัน โอกาสติดน้อยมาก นอกจากอีกฝ่ายอมเลือดสด ๆ ในปากแล้วบ้วนใส่นั่นแหล่ะ 100%
การจะติดเอดส์ผ่านน้ำลายนั้น ต้องบริโภคน้ำลายผู้ติดเชื้อเอดส์ ประมาณ 2 แกลลอน  :'(

เหตุของการติดนั้นจะเกิดจาก น้ำหลั่ง เลือดสด และน้ำหนองต่าง  ๆ เท่านั้นเน้อ หลีกเลียงให้เนื้ออ่อน (ปาก,แผล,ทวารหนัก,ท่อน้องหนู) ห่างไกลจากสิ่งนี้
ชีวีจะปลอดภัย

ข้อมูลจากสาธารณสุขครับ

zero_1

ความรู้จิงๆคับ ขอบคุณคับ  ;khhg ;khhg

rinchaisena

caffrey

• แอบหื่น
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

sabun

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1

kevins

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ขอบคุณสำหรับความรู้ บางข้อเราเองก็คิดมากไปเองก็มี
กาแฟสำหรับท่านชาย คอฟฟี่ โกลด์ เพิ่มความสุข แข็ง อึด ทน  สนใจคุยกันได้ครับ