-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้สูตรลดน้ำหนัก 6 กิโลภายในหนึ่งอาทิตย์  (อ่าน 17104 ครั้ง)

roonaldo

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากได้สูตรลดน้ำหนัก 6 กิโลภายในหนึ่งอาทิตย์
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 10:40:02 »

ใครจาไปเอาได้ตั้ง 7 ครั้ง ใน 1 อาทิตย์  ghjk ghjk

แล้วจาไปเอาใคร

ไม่มีครายเอาาาา

ได้ข่าวว่าพี่ว่างและโสดแล้ว

Yasito

Re: อยากได้สูตรลดน้ำหนัก 6 กิโลภายในหนึ่งอาทิตย์
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 10:50:30 »

ttu ttu

จ้า

รอ ปลาน้อย สถานะโสด จริงๆก่อนนะคะ ตอนนี้กะลังจาโสด

chocokizz

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:20:50 »

ชุดลดความอ้วนของ Herbalife ช่วยได้จริง เคยลองมาแล้ว

แต่ราคาแพงเวอร์มากมาย หลายพันต่อเดือนเลยทีเดียว
ก็ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์เช่นกัน ไปเบิกเงินจากคนที่ยื่นคำขาดสักหกเจ็ดพัน ("อยากให้ตรูผอม เมิงก็จัดหนักมา!") แล้วไปซื้อชุดลดน้ำหนัก+เผาพลาญเร่งด่วนของ BNA รับรอง แจ่ม

<a href="http://www.youtube.com/v/xhcn9ABuYgU?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/xhcn9ABuYgU?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

ปล. ตรูก็เป็นเจ้าหน้าที่ของ BNA นี่หว่า ???

ไม่จริงฮัฟ ลดวิธีพี่เคเจ๋งกว่า ออกกำลังกายนิดหน่อย ดื่มน้ำเยอะๆเวิร์คกว่า เพราะหลังจากหยุดกินโปรตีนไปแรกๆก้อไม่อะไรมาก แต่พอหยุดได้สัก2อาทิตย์
จะกินข้าวเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อ้วนเลย

angle

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:22:58 »

ความจริงแล้วการลดน้ำหนักที่ปลอดภัยคือ อาทิดละ 1 กิโลนะครับ

หากมากกว่านี้จะส่งผลเสียต่อสุขภาพ ระดับน้ำตาลในเลือดจะแกว่ง ความดันตก

ร่างกายปรับตัวไม่ทัน บางทีอาจจะวูบหรือหน้ามืด ใจสั่น มือสั่นได้

หากโชคร้ายอาจถึงขึ้นช็อคและหมดสติ จากระดับน้ำตาลในเลือดต่ำเกินไป

Reference : Lippincott's Textbook of Medical Biochemistry edition 4th  hssd  lhgfr

chocokizz

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 11:24:28 »

หมอมาตอบเองเลยงิ

เชื่อหมอนะจ๊ะนู๋ปลา

AZURA3232

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 13:48:55 »

อ๊ะ  มาล่ะ  ต่อไปเน้ เปน รายการ MYTH Buster  kjhg

เริ่มด้วย การปั่นจักรยานไฟฟ้า

อ่าน การ์ตูนไปด้วย  5 เล่ม

นี่คือ แคลอรี่ ที่ใช้ไป ในเวลา 1 ชั่วโมง ครับ

Yasito

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 19:29:37 »

ความจริงแล้วการลดน้ำหนักที่ปลอดภัยคือ อาทิดละ 1 กิโลนะครับ

หากมากกว่านี้จะส่งผลเสียต่อสุขภาพ ระดับน้ำตาลในเลือดจะแกว่ง ความดันตก

ร่างกายปรับตัวไม่ทัน บางทีอาจจะวูบหรือหน้ามืด ใจสั่น มือสั่นได้

หากโชคร้ายอาจถึงขึ้นช็อคและหมดสติ จากระดับน้ำตาลในเลือดต่ำเกินไป

Reference : Lippincott's Textbook of Medical Biochemistry edition 4th  hssd  lhgfr
ขอบคุณ คุณหมอนะจ๊ะ

เอาเป็นว่า

ถ้าวูบไป

ช่วยไปเฝ้าไข้ด้วยนะ

55+

ดูป๋า อสุรา ....

อ่านการ์ตูนเพลินเลยนะคะ แต่ล่ะเล่ม เก๊า เก่า 555+

ขอบคุณนะคะที่มีภาพตัวอย่างมาให้ดู

แต่ปลาไม่มีเค่รื่องมือ วัดแคลอรี่ไรสักอย่าง

ยืมได้ไหมอ่า
 fhgj fhgj fhgj

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2010, 19:31:44 โดย Yasito »

popcorn4202

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 19:38:53 »

กระทู้เริ่มมาถูกทาง เดี๋ยวมาโพสวิธีคิดเปอร์เซ็นไขมันกับแนวทางการลดไขมัน
 .,mn

Yasito

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 19:48:03 »

มื้อเย็น .... หนักไปไหมคะ

สลัดน้ำแครอท   ss

popcorn4202

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 20:46:46 »

อ่ะ มาตามที่จั่วหัวไว้แล้วครับ
วิธีคิดเปอร์เซ็นไขมันนั้นมี 2 วิธีครับ
วิธีแรกง่ายสุด ใช้เครื่อง inbody เหมือนที่ป๋าพงษ์โพสแหละครับ
วิธีใช้ก็ set ค่าตาม step ตามที่เครื่องบอก มันจะบอก body mass ของเราออกมา
แต่ว่า... ค่าที่ได้มันจะแปรผัน ไม่เท่ากันเสียทุกที แต่ก็พอทราบเปอร์เซ็นไขมันได้แบบคร่าวๆ

ส่วนวิธีที่สอง เป็นเครื่องที่เอามาหนีบผิวหนังของเรา เรียกว่า skin fold จุดที่วัดมี 4 จุดใหญ่ๆ ที่ไขมันสะสม
คือต้นแขนด้านหน้า ต้นแขนด้านหลัง หน้าท้อง และก็หลัง เอาค่าที่ได้มาบวกกัน จากนั้นเปรียบเทียบกับตารางค่า
ก็ได้ได้เปอร์เซ็นไขมันสะสมในร่างกายเป็นเปอร์เซ็นออกมา วิธีนี้ชัวร์สุด เพราะหนีบเอาเลย

เอาล่ะคราวนี้ได้เปอร์เซ็นไขมันแล้ว คราวนี้ลองมาหาว่าไอ้เปอร์เซ็นที่ได้เนี่ย มันกี่กิโล
วิธีคิดก็ไม่ยากครับ เอาน้ำหนักตัวของเราเองตั้ง คูณด้วยจำนวนเปอร์เซ็นที่ได้ ก็จะได้ค่าออกมา
ตัวอย่างนะครับ ผู้ชายน้ำหนักตัว 60 ก.ก. มีไขมันในร่างกาย 20% ก็คือ 12 ก.ก. พอจะมองภาพออกแล้วใช่ไหมครับ?

ไขมันน่ะ เป็นมวลที่ไม่หนาแน่น เมื่อเทียบกับกล้ามเนื้อหรือกระดูก ดังนั้น การที่ไขมันจะหนัก 1 ก.ก.ได้
ก็จะต้องมีขนาดใหญ่กว่ากล้ามเนื้อที่ 1 ก.ก. แน่นอน ตัวอย่างก็คือเหล็กกับไม้ที่หนัก 1 ก.ก.แหละครับว่ามันต่างกันขนาดไหน
ส่วนการจะลดไขมันนั้นไม่ใช่ว่าจะให้หายไปหมดจากร่างกายนะครับ เอาแค่ให้มันอยู่ในเกณฑ์ที่พอเหมาะก็พอ
ซึ่งระดับนักกีฬานั้นจะมีไขมันในร่างกายต่ำมาก ผมเคยวัดรุ่นน้องผมที่มันเล่นเวทจนกล้ามโตได้แค่ 5% เอง
คือเรียกว่าหาไขมันแทบไม่เจอ ถ้ามองจากตารางก็คือระดับดีมาก ระดับที่แนะนำก็แค่ระดับพอใช้เองครับ
ผู้ชายก็ 15-19 เปอร์เซ็น ผู้หญิงก็ 21-25 ครับ อยากรู้ว่าเท่าไหร่ก็เอาไปคำนวณกันเองแล้วกัน

คราวนี้ลองดูตัวอย่างที่ผมว่าไว้ ผู้ชายที่ว่านี้มีเปอร์เซ็นไขมัน 20% เกินกว่าที่กำหนด 1% ก็คือ 600 กรัม
ส่วนวิธีการลดไขมันที่มีประสิทธิภาพและได้ผลอย่างยั่งยืนที่สุดนั้นก็คือการออกกำลังกาย คงไม่ต้องอธิบายให้ยาวเหยียดนะครับว่าทำไม
ไขมันนั้นเกิดขึ้นเพราะร่างกายนำมาสะสมไว้เป็นพลังงานสำรอง ซึ่งก็มาจากอาหารที่เรากินกันทุกวัน หากร่างกายใช้พลังงานเหลือแล้ว
มันก็จะเก็บสะสมไว้ตามส่วนต่างๆ ของร่างกาย การออกกำลังกายก็คือการกระตุ้นให้ร่างกายใช้พลังงานสำรอง ในกรณีที่พลังงานหลักถูกใช้จนหมด

ปกติแล้วร่างกายจะเผาผลาญแป้งและน้ำตาลก่อน หากหมดแล้วก็จะนำไขมันมาเผาผลาญต่อ ดังนั้นการออกกำลังกายก็ใช่ว่าจะเผาผลาญไขมันตลอด
ถึงได้มีการคิดต้นโปรแกรมออกกำลังกายต่างๆ นานา เพื่อให้ได้ผลดีที่สุด คราวนี้เกิดคำถามแล้วใช่ไหมครับว่าแล้วธุรกิจลดความอ้วนอื่นๆ ทำได้ไง
มันทำได้ครับ แต่เป็นการใช้เทคโนโลยีเข้าช่วย ทั้งการดูดไขมัน เครื่องสลายไขมัน แต่เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ เดี๋ยวก็เกิดการสะสมขึ้นมาอีก
ที่สำคัญ หากไขมันกลับมามีเหมือนเดิม ผู้คนก็ต้องกลับเข้าไปใช้บริการอีก ทำให้เสียเงินอีกหลายต่อ แต่การออกกำลังกายนั้น สามารถทำได้ด้วยตัวเอง
ที่สำคัญ แทบไม่เสียเงินด้วย หากแต่ใครอยากมีเทรนเนอร์หรือผู้แนะนำโปรแกรมออกกำลังกายก็ค่อยว่ากันต่อไป แต่สิ่งที่จะติดตัวไปตลอดก็คือความรู้ครับ
ถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าเลยทีเดียว ถ้าไม่ติดว่าค่าเทรนเนอร์ที่แสนแพง แถมอาจเจอเทรนเนอร์ที่ไม่เจ๋งจริง

โดยปกติแล้วหากออกกำลังกายอย่างถูกวิธี ความถี่ 2-3 ครั้งต่อสัปดาห์ เดือนนึงจะสามารถเผาผลาญไขมันได้ 2% ครับ
ในขณะเดียวกันก็ต้องเสริมสร้างกล้ามเนื้อไปด้วย เนื่องจากกล้ามเนื้อสามารถเผาผลาญพลังงานได้ดีนั่นเอง เคยเห็นมั้ยครับ
คนบางคนกินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน เนื่องจากเขามีไขมันน้อย และกล้ามเนื้อเยอะ ทำให้เผาผลาญได้หมด ไม่เหลือสะสม ดังนั้นการเล่น Weight Training
จึงเป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อ ได้หมดแหละครับทั้ง free weight, body weight, machine weight, cable weight
หรือแม้กระทั่ง fit ball ผมไม่อธิบายนะครับว่ามันคืออะไร เปิดเน็ตเอาเองแล้วกัน

คนทั่วไปมักยึดติดกับน้ำหนักตัวเป็นส่วนมาก จนมองข้ามว่าเราต้องลดไขมันนะ ไม่ใช่น้ำหนักตัว เพราะฉะนั้นก็พยายามทำไงก็ได้ให้น้ำหนักลด
หลักๆ ก็อดอาหาร ในความเป็นจริงนั้นขอแค่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินก็โอเคแล้วครับ เน้นที่มื้อเช้า อัดเท่าไหร่ก็ตามใจท่านๆ เลย
เพราะเรามีเวลาทั้งวันในการเผาผลาญพลังงาน แต่คนส่วนมากไปอัดหนักที่มื้อเย็น จากนั้นก็นอน มันก็สะสมสิครับ เปลี่ยนมื้อหนักจากมื้อเย็น
เป็นมื้อเช้าก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ หากหิวตอนกลางคืน ผลไม้ช่วยได้ แอ๊ปเปิ้ลกับฝรั่งหรือละมุดดีที่สุด เพราะน้ำตาลจากผลไม้เหล่านี้ให้แคลอลี่ที่ต่ำ

หลายๆ คนออกกำลังกายแล้วรีดไขมันออกไป ร่างกายดูเพียวลง แต่น้ำหนักตัวเท่าเดิมหรือมากกว่าเดิมก็มีถมไปครับ ง่ายๆ ก็คือไขมันลดลง
แต่กล้ามเนื้อเพิ่มขึ้น อย่างที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นว่ามวลมันต่างกัน ไขมันหายไป 1 ก.ก.นี่มันเยอะนะครับ จากนั้นสิ่งที่จะตามมา
ก็คือกำลังใจ คนเรานี่อยู่ได้เพราะกำลังใจจริงๆ ครับ อย่างคนที่จะตายเพราะมะเร็ง หากได้กำลังใจดีๆ สามารถอยู่ได้อีกนานเลย
เมื่อไขมันลด ร่างกายเริ่มเปลี่ยน คราวนี้อะไรก็หยุดไม่อยู่แล้วครับ ว่างเมื่อไหร่ก็จะออกกำลังกายกันลูกเดียว

เพราะฉะนั้น สำคัญที่การเริ่มต้นและกำลังใจครับ เฮ้อพิมพ์มายาวเหยียด หวังว่าคงมีประโยชน์ได้มั่งนะครับ หากลงลึงไปเดี๋ยวฟิตเนสเจ๊งพอดี 555+

Yasito

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 21:42:12 »

แล้วปลาจารู้เปอร์เซนต์ไขมันได้ไง เนี่ย
 ,mnnb

ฉะนั้นปลาคงต้องลดไขมัน ควบคุมอาหาร ออกกำลังกายควบคู่ เป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุดใช่ไหมคะ

ขอบคุณพี่ป๊อบคอร์นค่ะ
เป็นความรู้ที่ เป็นประโยชน์สำหรับปลามากค่ะ
 ;kljj ;kljj

Phate

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 23:36:21 »

ไม่จริงฮัฟ ลดวิธีพี่เคเจ๋งกว่า ออกกำลังกายนิดหน่อย ดื่มน้ำเยอะๆเวิร์คกว่า เพราะหลังจากหยุดกินโปรตีนไปแรกๆก้อไม่อะไรมาก แต่พอหยุดได้สัก2อาทิตย์
จะกินข้าวเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อ้วนเลย

มีสิทธิ์ๆ เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน เห็นคนกินแล้วไม่ได้ผลมาเยอะ  แต่ตอนนั้น ใช้บริการของเค้าแล้ว ลด พุง หาย  กินโปรตีน แทนมื้อเย็นน่ะ (แต่เค้าบอกให้แทนมื้อเช้า แต่ไม่ไหวอะ หิว!! เลยใช้สูตรตัวเอง ทานมื้อเย็นแทน)

แต่ เจ้า BNA นี้ แพงโคตรรรรรร   
ฉะนั้น ควบคุมอาหารหน่อย แล้วไปวิ่งซะ ก็คงพอ

Yasito

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 01:01:24 »

รู้ไหมว่าอดทนในการควบคุมอาหารแค่ไหน

เดินผ่านร้านข้าวมันไก่

อยากจะตายให้ได้
 ghjk ghjk ghjk ghjk ghjk

สุดท้ายก็ชนะใจตัวเองได้ กลับมากินผักๆๆๆ ไม่ใส่น้ำสลัดด้วยความฝืนใจ ...สักวันฉันต้องรักการกินผัก  uilo lkkjjh piuyty

Yasito

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 01:04:53 »

ชาร้อนสักแก้วก่อนนอน

ดื่มน้ำเยอะๆ

สมัยก่อนนี่อ่านหนังสือดึก จะต้องมีขนม ข้างกายไม่เคยห่าง

ตอนนี้ มองผักด้วยอารมณ์ ... อิ่มก็ได้ วะ ...  piuyty piuyty piuyty piuyty piuyty

angle

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 09:23:38 »

ขอบคุณ คุณหมอนะจ๊ะ

เอาเป็นว่า

ถ้าวูบไป

ช่วยไปเฝ้าไข้ด้วยนะ

55+

ดูป๋า อสุรา ....

อ่านการ์ตูนเพลินเลยนะคะ แต่ล่ะเล่ม เก๊า เก่า 555+

ขอบคุณนะคะที่มีภาพตัวอย่างมาให้ดู

แต่ปลาไม่มีเค่รื่องมือ วัดแคลอรี่ไรสักอย่าง

ยืมได้ไหมอ่า
 fhgj fhgj fhgj

ผมไม่ใช่หมอครับ พอดีอ่านหนังสืออยู่ห้องสมุดเลยไปเปิดหนังสือมาตอบให้เฉยๆเท่านั้นเองครับ ;khhg

Thonklarr

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 09:25:46 »

เหล้า เบียร์ก็ลดๆด้วยนะครับ

กินบ่อยๆก็บวมได้เหมือนกันนะครับ

AZURA3232

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 11:34:07 »

ขอแนะนำ  เคล็ดลับส่วนตัว  ว่าด้วย การตัดความอยากอาหาร นะคับ
คือ หลังจากที่ เราคิดว่า  พอแล้ว แต่ ยังมีความอยากกินอยู่เพราะมันยังมีความอร่อยหลงเหลือ อยู่ในปาก
ซึ่ง มันจะทำให้ เรากินเพิ่มเข้าไป จนเกินความต้องการ ของร่างกาย

วิธี ตัดความอร่อยที่ว่า นี้ ผม ทำโดย การ เตรียม บ๊วยเค็มไว้ ข้างๆ เม็ดนุง
เมื่อ กิง ได้ ปริมาณ ที่พอแล้ว อยาก หยุดแล้ว ก็ให้ กัดกินบ๊วยนี้  เข้าไป คำหนึ่ง
ความเค็มของบ๊วย นี้ จะ ตัดทุกรส ที่ เหลือ อยู่ และ เราจะ ลุกออกมา จาก อาหารได้ง่ายๆ ไม่อาวรณ์ กะ มัน  kjhg kjhg

ilovesupreme

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 19:04:03 »

ลดน้ำหนักหรือไขมันน่ะทำไม่ยากหรอกครับ หากใจสู้ซะอย่าง
แต่จะเพิ่มกล้ามเนื้อนี่สิเหนื่อยสุดๆ อาหารการกินต้องโปรตีนสูงๆ เลย
แถมต้องเล่นเวทแบบหนักอึ้งอีก
สู้ๆ ครับ

Yasito

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 20:47:23 »

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ

วันนี้ก็ไปอิ่มหนำสำราญที่แม่แจ่ม อบต ปางหินฝนทีไ่ปบริจาคของมา

กินซะเยอะเลย

555+

คง ควบคุมยาก ซะแระ

ก็มันอร่อยนี่นา  fsdg

Yasito

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 20:50:29 »

ขอแนะนำ  เคล็ดลับส่วนตัว  ว่าด้วย การตัดความอยากอาหาร นะคับ
คือ หลังจากที่ เราคิดว่า  พอแล้ว แต่ ยังมีความอยากกินอยู่เพราะมันยังมีความอร่อยหลงเหลือ อยู่ในปาก
ซึ่ง มันจะทำให้ เรากินเพิ่มเข้าไป จนเกินความต้องการ ของร่างกาย

วิธี ตัดความอร่อยที่ว่า นี้ ผม ทำโดย การ เตรียม บ๊วยเค็มไว้ ข้างๆ เม็ดนุง
เมื่อ กิง ได้ ปริมาณ ที่พอแล้ว อยาก หยุดแล้ว ก็ให้ กัดกินบ๊วยนี้  เข้าไป คำหนึ่ง
ความเค็มของบ๊วย นี้ จะ ตัดทุกรส ที่ เหลือ อยู่ และ เราจะ ลุกออกมา จาก อาหารได้ง่ายๆ ไม่อาวรณ์ กะ มัน  kjhg kjhg

ลองแล้วมันได้ผลจริงๆด้วยค่ะ

มะขามก็ช่วยได้

ไม่ทราบว่ามะขามสามรสเนี่ยกินได้ไหมคะ

chocokizz

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 12:15:24 »

มะขามสามรสก้อระวังเรื่องน้ำตาลหน่อยก็ดีนะจ๊ะ

ทั้งน้ำตาลในมะขาว
บวกกับน้ำตาลที่คลุกมะขามอีก

ก้ออย่ากินเยอะมากละกันจ้า

solomonx

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:31:35 »

ฟาสไฟท์ครับ www.myfast-5.com
ร่วมกับการทำHIIT cardio (ลองเซิร์ทหาในกูเกิ้ลนะครับ) - ใช้เวลาแค่วันละ 15 นาทีไม่เกิน ทำวันเว้นวัน ไม่งั้นหัวใจอาจน๊อคได้

ยืนยันผลล้านเปอเซนต์ครับ ลองมากับตัว อิอิ

Yasito

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 19:58:59 »

ตอนนี้ ก็ - -*

ยังไมไ่ด้เริ่มอะไร เลย

5555555555555555

มานไม่ลดสักที
 ghjk ghjk

ช่วงสอบด้วย เอาไว้หลังสอบก่อน

เพราะช่วงสอบใช้พลังงานเยอะะะะ