-->

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำหรือความช่วยเหลือด้วยครับเรื่องเกี่ยวกับบัตรที่พักโรงแรมว่ามีใครอยากได้บ้าง  (อ่าน 1172 ครั้ง)

หนุ่มชาวเชียงใหม่

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

เรื่องมีอยู่ว่าผมได้รับรางวัลบัตรที่พักโรงแรมฟรีจากเว็บการท่องท่องเที่ยวไทยมาสดๆร้อนๆ
ตามนี้เลยครับ

http://tat5region.tourismthailand.org/index.php?mode=detail_winner&month=july

http://tat5region.tourismthailand.org/index.php?mode=detail_winner&month=august

ของเดือนกรกฏาคมได้ของรางวัลเป็นที่พักโรงแรม summit windmill golf residence 2วัน1คืน+อาหารเช้า
มูลค่า 9,500 บาท

ของเดือนสิงหาคมได้ของรางวัลเป็นที่พักโรงแรม anchana resort & spa pranburi 2วัน1คืน+อาหารเช้า
มูลค่า 6,000 บาท

รายละเอียดของรางวัลก็ตามนี้เลยครับ

http://tat5region.tourismthailand.org/index.php?mode=detail_prize&fdMonth=july&fdNum=5

http://tat5region.tourismthailand.org/index.php?mode=detail_prize&fdMonth=august&fdNum=5

ที่ต้องการความช่วยเหลือคือว่าผมร่วมสนุกเพราะหวังได้ที่พักฟรีแต่บังเอิญรางวัลที่ได้ทั้ง2ที่นั้นเคยไปมาแล้ว
ก็เลยคิดว่าเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้แน่

ผมก็เลยขอรบกวนพี่ๆน้องๆในเว็บท่านใดพอจะสนใจบ้างหรือพอจะแนะนำอะไรผมได้บ้างว่าควรจะทำยังไง

เผื่อมีท่านใดกำลังต้องการไปเที่ยวที่นั้นพอดีหรือคิดว่าซื้อราคาถูกเก็บไว้เผื่อได้ใช้ก็ดีเหมือนกัน
หรือบางท่านอาจซื้อให้นายให้ลูกน้องไปใช้ก็ได้เผื่อได้รับรองนายอะไรอย่างนี้เป็นต้น
[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 08:01:57 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

ถ้ามีผู้ใดสนใจก็รบกวนช่วยตรวจราคาให้ด้วยครับ

เพราะว่าจองโรงแรมจริงก็ถูกกว่าราคาเต็มอยู่แล้วก็ต้องบอกให้รู้ก่อน

ที่แรกมูลค่า 9,500 บาท ผมเช็คจองได้ถูกสุดแค่ 5,000 บาทเอง
อีกที่มูลค่า 6,000 บาท ผมเช็คจองได้ถูกสุดแค่ 3,500 บาท

(จะเห็นได้ว่าถูกกว่าราคาเต็มตั้งครึ่งก็ไม่เข้าใจเหมือนกันแล้วจะตั้งราคาไว้สูงก่อนทำไมจองยังไงก็ได้ถูกกว่าอยู่ดี)

ตรวจราคาที่เว็บโรงแรมโดยตรงตามนี้เลยครับ
http://www.summitwindmillgolfresidence.com/
http://www.anchana.com/

มาถึงขั้นสรุปเลยนะครับเกริ่นข้อมูลมาซะยาว

ก็คือว่าถ้ามีใครสนใจต้องการผมขายให้ถูกกว่าราคาที่จองได้อีกครับ(ถ้าไม่ถูกกว่าแล้วใครจะเอาล่ะ)

เหตุผลแค่ไม่ได้ใช้แล้วเก็บไว้ก็ไม่มีประโยชน์แต่คนที่ต้องการใช้ได้ไปต้องมีประโยชน์แน่ๆครับ

ถ้าใครสนใจโทรมาสอบถามกันก่อนได้นะครับคุยถูกใจถูกคอคอท่องเที่ยวเหมือนกันผมลดได้อีกเยอะแบบจัดหนักไปเลยก็ตามเหตุผลนะครับที่ว่าเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้

086-7301649 หนุ่มครับ

หรือจะ pm มาหรือโพสในนี้เลยก็ได้ครับถ้าไม่เข้าใจรายละเอียดตรงไหนถามได้นะครับยินดีอธิบาย

ป.ล.ไม่ทราบว่าโพสเบอร์โทรนี่ผิดกฏหรือเปล่าครับไม่รู้จริงๆ

ผมกลัวadminจะย้ายกระทู้ผมอย่าเพิ่งย้ายนะครับเจตนาผมก็แค่ต้องการหาทางออกกับของรางวัลที่ได้มา
เช่นอาจมีคนแนะนำให้ไปขายบริษัททัวร์อะไรประมาณนั้นแต่ตอนนี้นึกไม่ออกจริงๆ

ก็เลยคิดว่าถ้ามีคนต้องการอยู่พอดีก็จะเป็นประโยชน์สำหรับเขาก็เลยลงข้อมูลบอร์ดนี้เพราะเห็นคนอ่านเยอะดี
อีกอย่างบอร์ดขายของดูเงียบจังกลัวไม่มีคนเห็นครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 08:05:54 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

หรือจะมีใครช่วยเหลือแนะนำอะไรได้บ้างครับ

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **

เป็นธรรมดา ของรางวัลต่างๆ ที่ให้ชิงโชค หรือของแจกของแถม มักจะตั้งมูลค่าไว้สูงๆ อยู่เสมอเพื่อล่อใจคน
อย่างเช่น กระเป๋าเดินทางที่พวกบัตรเครดิต หรือบริษัทขายสินค้าบางอย่างแจกแถมให้ลูกค้า
บางที่ตั้งมูลค่าไว้ใบละเกือบหมื่น - แต่พอเห็นของจริงแล้ว เกินสองพันก็ไม่น่าซื้อแล้ว
ราคาโรงแรมที่พักก็เช่นกัน เขาก็ตั้งราคาไว้สูงๆก่อน พอถึงเทศกาลลดราคา ลดแล้ว 50% ก็ยังพอมีกำไรบ้างน่ะ
จะเห็นได้ว่าบางที่เวลาเราโทร.ไปถามหรือวอล์คอินเข้าไป จะบอกราคาตั้งให้ตกใจเล่นก่อน แล้วค่อยลดอีกทีตามสถานการณ์ว่าวันนั้นหรือช่วงนั้นมีลูกค้าเยอะไหม หรือเวลาเขาไปออกบูธงานท่องเที่ยวต่่างๆ ก็จะลดกันกระจายเหมือนกัน ฯลฯ
-- คุณน่าจะไปประกาศขายในเวปส่วนกลางที่มีหมวดเกี่ยวกับการท่องเที่ยวต่างๆ ที่มีอยู่มากมาย น่าจะหาคนซื้อได้เร็วและง่ายกว่ามาประกาศที่นี่แห่งเดียวนะ - ถ้าเป็นที่พักแถวเชียงใหม่ผมคงสนใจเหมือนกันถ้าราคาและเวลาลงตัวกันพอดี

• แอบจิต
  • **

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบคุณPhayathai W.
ดีใจจริงๆที่มีคนแนะนำให้
ก็เป็นความรู้ดีเหมือนกัน
ผมก็คิดอย่างนั้นอยู่เหมือนกันว่าโรงแรมตั้งราคาสูงๆไว้ก่อนให้ดูดีที่จริงก็ลดได้อีกเยอะ
แล้วจะตั้งราคาให้ตกใจเล่นก่อนทำไมยังไงก็ลดอยู่ดี
หรือให้ดูดีว่าเวลาลดลดได้เยอะงั้นรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 09:12:22 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

แต่บังเอิญผมได้จากการร่วมเล่นเกมมาฟรีๆก็เลยไม่ซีเรียส

ถ้าได้ใช้ก็ถือว่าคุ้มไป

แต่ไม่ได้ใช้ก็เสียดาย

ก็เลยคิดว่าถ้ามีคนต้องการก็มีต้องมีประโยชน์กับเขาแน่ๆ
ประมาณว่าไหนๆก็จะไปที่นั่นอยู่แล้วก็ได้ของถูกกว่าที่ได้จองเองอีก
แต่คงหายากสักหน่อย

หรือบางคนอาจจะอยากซื้อของถูกเก็บไว้เผื่อคาดว่าอาจได้ไปในอนาคตอันใกล้ในไม่ช้าอะไรประมาณนั้น
(บัตรรางวัลผมหมดอายุปีหน้าใบหนึ่งอีกใบหมดสิ้นปี)
ก็แล้วแต่ตามกรณีว่ากันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 08:12:05 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

คุณPhayathai W.

ผมลองทำตามที่บอกเข้าเวปส่วนกลางที่มีหมวดเกี่ยวกับการท่องเที่ยวต่างๆ

เข้าไปแล้วตกใจนิดหน่อยมีโพสขาย gift voucher ในลักษณะนี้เยอะเหมือนกัน

ตรวจดูแล้วส่วนใหญ่เป็นบริษัททัวร์เอเยนซี่ท่องเที่ยว

คงมีคอนแทคกับโรงแรมจึงสามารถมีบัตรที่พักขายได้จำนวนหลายใบ

แต่ตรวจสอบราคาดูแล้วจริงๆราคาบัตรที่เขาขายกันก็เท่ากับราคาต่ำสุดที่เราสามารถจองได้เองโดยตรงกับโรงแรมอยู่แล้ว

เช่นราคาเต็มคืนละ 5,000 แต่เราจองเองได้ในราคาที่โรงแรมลดให้ถูกสุด 3,000
พวกบริษัทตัวแทนพวกนี้ก็ขายบัตรในราคา 3,000 นั่นแหละ

ก็หมายความว่าเราจะจองเองหรือซื้อบัตรพวกนี้ก็ได้ราคาถูกสุดเท่ากันอยู่ดี

แต่ผมเข้าใจว่าบริษัทพวกนี้เขาคงมีกำไรจากการที่เขาได้บัตรมาถูกกว่าราคาที่ขาย
คงเพราะสั่งมาเยอะเลยได้ราคาพิเศษประมาณนั้น

อันนี้ก็งงเหมือนกันว่ามันจะขายให้ราคาเท่ากันกับโรงแรมทำไม
มันควรจะขายถูกกว่าสิถึงจะขายได้

ไม่งั้นเราจองโรงแรมเองไม่ดีกว่ารึจะซื้อบัตรให้ยุ่งยากอีกต่อทำไมในเมื่อราคาเท่ากัน

• แอบจิต
  • **

แล้วอีกอย่างส่วนใหญ่ที่ผมเห็นราคาบัตรที่ขายกันจะลดสูงสุดไม่เกิน 50 % ของราคาเต็มโรงแรมก็ถือว่าเยอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 08:58:52 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

อีกกรณีที่ผมเห็นก็เป็นคนทั่วไปมาโพสขายนี่แหละ

ประมาณว่าได้รางวัลมาหรือซื้อเก็บไว้เพราะเห็นว่าถูกดีเผื่อได้ใช้แต่ใกล้หมดอายุแล้วยังไม่ได้ใช้ก็เลยรีบมาโพสขาย

แต่ที่ตลกและเป็นส่วนใหญ่ที่ผมเจอคืออีกไม่กี่วันจะหมดอายุแล้วหรือหมดสิ้นเดือนนี้

แต่เพิ่งเอามาโพสขายรู้ว่าไม่ได้ใช้แล้วจะเก็บไว้นานทำไม

ที่ว่าตลกคือเขาขายเต็มราคาบัตรด้วยนะแล้วมาบอกว่าบัตรจะหมดอายุไม่ได้ใช้รีบขาย

แล้วทำไมไม่ลดราคาถูกๆไปเลยล่ะจะได้ขายออกแล้วจะขายออกมั๊ยเนี่ย

ประมาณว่าซื้อมาราคานี้ก็จะขายราคานี้แหละไม่ยอมขาดทุนซักบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 09:01:25 โดย หนุ่มชาวเชียงใหม่ »

• แอบจิต
  • **

นี่ก็เป็นข้อมูลทั้งหมดที่ผมหาเพิ่มเติมมาได้ครับ

ที่คุณPhayathai W.แนะนำให้ประกาศขายในเว็บอื่นดูบ้าง

รบกวนช่วยแนะนำเว็บด้วยครับ