-->

ผู้เขียน หัวข้อ: Help Meeeee!!!!  (อ่าน 1143 ครั้ง)

malnw

• บุคคลทั่วไป
Help Meeeee!!!!
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2009, 21:52:43 »

ช่วยชี้แนะ วิธี เลิกบุหรี่ ให้ทีสิครับ รู้สึกช่วงนี้ xXxละมันเหนื่อยเร็ว อะครับ

ว่าจะเลิก แล้วววววว (เลิกบุหรี่นะ ไม่ได้เลิกxXx เลิกxXx ขอตายดีกว่า)

ขอบคุนครับท่าน

popcorn4202

Re: Help Meeeee!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2009, 00:35:54 »

บุหรี่น่ะเลิกไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่ายครับ สิ่งสำคัญคือสภาพจิตใจต้องแข็งแกร่งครับ
อย่าไปอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ทำให้อยากบุหรี่ เช่น บริเวณที่สูบบุหรี่ ร้านเหล้า

อีกอย่างที่ไม่ควรมองข้ามคือการออกกำลังกายและการพักผ่อนที่เพียงพอ เนื่องจากการออกกำลังกายนั้น
จะทำให้ระบบหายใจไหลเวียนโลหิตทำงานได้ดีขึ้น แต่การสูบบุหรี่มันจะไปบั่นทอนระบบหายใจโดยตรง
ซึ่งก็คือทำร้ายปอดของท่านเอง ดังนั้นหากคิดจะเลิกบุหรี่ควรจะเริ่มอย่างค่อยเป็นค่อยไปครับ

จากสูบวันละ 10 มวน ค่อยๆ ลดเป็นวันละ 9 มวน 8 มวน เป็นต้น ปัจจัยที่สำคัญอีกอย่างที่ไม่แพ้กันก็คือ
"กำลังใจ" ครับ คนรอบด้านของท่านจะเป็นแรงกระตุ้นได้เป็นอย่างดีเลยครับ

ผมเชื่อวานหลายๆ ท่านที่สูบบุหรี่ก็อยากเลิกทั้งนั้นแหละครับ แต่ทำไม่ได้สักที
ดังนั้นผมขอเป็นกำลังใจให้เลิกได้ทุกท่านนะครับ เพื่อชีวิตที่สดใสในวันข้างหน้าครับ

paholkarn

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 10:24:25 »

l.jkljh "บุหรี่ไฟฟ้า" เรย คับ  หยอด นิโคตินเหลว ใช้ทดแทน กันได้ อิอิ

prof.big

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 13:11:47 »

เรื่องใจอย่างเดียวเหมือนกัน ตอนนี้เลิกได้แล้วครับ เย้ๆๆๆๆ

virgin_killer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 16:23:56 »

แนะนำไม่ได้

jiggolord

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 22:16:58 »

มันอยู่ที่ใจครับ ขอยืนยันอีกเสียง
จากประสบการณ์ตรง ผมสูบมาติดต่อกันเก้าปี
จนอายุ26-27 ช่วงทำงานรับเหมาเครียดมาก,ดื่มจัดตีสองทุกวัน
มาร์ลโบโร่ไลท์ วันละซองครึ่ง (สามวันสองซองครับ)
ผมว่าสูบก็จัดมากครับ หมดมวนตลอดนะครับ
แต่ว่าผมก็มีเหตุจูงใจให้เลิกครับ
แม่ผมเสียกระทันหัน กลับบ้านไปงานศพ
ถึงเช้าก็ซื้อบุหรี่สูบธรรมดา เข้าห้องน้ำสูบไปมวน
ปกติ นั่งห้องน้ำกับกินกาแฟนี่ขาดบุหรี่ไม่ได้เลยครับ เหมือนขาดรสชาดอะไรซักอย่าง
ระหว่างที่นั่งส้วมอยู่ ใจก็คิดว่าจะทำอะไรให้แม่ดี
นึกได้ว่าแม่เคยขอไว้นานละ ขอให้เลิกบุหรี่
ผมก็นับจากมวนนั้นเลยครับ ที่สูบในส้วมน่ะแหล่ะ คือมวนสุดท้ายในชีวิตเลย
ที่เหลือในซองอีก19มวน ผมก็ทิ้งขยะอย่างไม่ใยดีอีกเลย
จนเดี๋ยวนี้เข้าปีที่เก้าแล้วครับที่เลิกมา เดี๋ยวนี้เหม็นบุหรี่มาก
ยังตลกตัวเองอยู่เลยว่าเมื่อก่อนสูบเข้าไปได้ไง

ฟันธง หักดิบครับ ผมถามหลายคนที่เลิกได้ 70 เปอร์เซ็นต์โดยประมาณ หักดิบครับ
ขอเป็นกำลังใจให้อีกเสียงครับ หลังเลิกผมน้ำหนักขึ้น 10 โลภายในหนึ่งเดือน
เมื่อก่อนผอมกะหร่อง น้ำหนัก 52-53 วัยรุ่นที่ผอมๆ ทางอีสานเขาเรียกจิ๊กโก๋หลอด
ประมาณเด็กแซ๊ปผอมๆทุกวันนี้แหละครับ อิอิ  jhg

Esnaider

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2009, 23:56:45 »

แนะนำไม่ได้

555

ท่านกาม เค้าก็ติดอยู่ อย่างอื่นก็ติดด้วย