-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำท่านเทพ ทั้งหลายครับ เรื่องการลงทุน  (อ่าน 3736 ครั้ง)

avbnnn

• บุคคลทั่วไป

ถามตรงๆ เลยนะครับ อยากจะขอคำแนะนำ สำหรับการลงทุน ด้วยทุน 100,000 บาท ครับ

คือผมก็ ทำงานประจำ เก็บตังค์ได้พอสมควร (มากกว่า 100,000 บาทครับ) ไม่ต้องห่วงครับ ผมกันเงินเก็บส่วนอื่นไว้สำหรับฉุกเฉินแล้วครับ

จึงอยากจะลองลงทุนทำอะไรสักอย่าง ให้มันงอกเงย มากกว่า ฝากธนาคารครับ

อยากให้ทุกๆท่าน ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะลงทุนทำอะไรดี
ขอช่วยวิเคราะห์ ข้อดี ข้อเสีย ความเสี่ยงด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล.ผมมือใหม่เริ่มคิดจะหัดลงทุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2010, 08:03:13 โดย avbnnn »

smallworm

Re: ขอคำแนะนำท่านเทพ ทั้งหลายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2010, 12:15:43 »

ถามตรงๆ เลยนะครับ อยากจะขอคำแนะนำ สำหรับการลงทุน ด้วยทุน 100,000 บาท ครับ

คือผมก็ ทำงานประจำ เก็บตังค์ได้พอสมควร (มากกว่า 100,000 บาทครับ) ไม่ต้องห่วงครับ ผมกันเงินเก็บส่วนอื่นไว้สำหรับฉุกเฉินแล้วครับ

จึงอยากจะลองลงทุนทำอะไรสักอย่าง ให้มันงอกเงย มากกว่า ฝากธนาคารครับ

อยากให้ทุกๆท่าน ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าจะลงทุนทำอะไรดี
ขอช่วยวิเคราะห์ ข้อดี ข้อเสีย ความเสี่ยงด้วยนะครับ

ปล.ผมมือใหม่เริ่มคิดจะหัดลงทุนครับ

ผมแนะนำมือใหม่อย่างท่าน เล่นกองทุนครับ....เปิด TMB ซื้อ SET50 ตอนนี้หุ้นอยู่ช่วงขาขึ้น น่าจะทำกำไรค่าขนมเด็กๆได้ครับ pongz

avbnnn

Re: ขอคำแนะนำท่านเทพ ทั้งหลายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:05:47 »

ผมแนะนำมือใหม่อย่างท่าน เล่นกองทุนครับ....เปิด TMB ซื้อ SET50 ตอนนี้หุ้นอยู่ช่วงขาขึ้น น่าจะทำกำไรค่าขนมเด็กๆได้ครับ pongz

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ
ผมไม่แนใจว่า ผมเข้าใจถูกมั้ยอ่ะครับ ผมเข้าใจว่าให้ไปเปิดบัญชีที่ TMB แล้วไปซื้อหุ้น ?
ขอท่านช่วยบอกให้ละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

Toramaruz

Re: ขอคำแนะนำท่านเทพ ทั้งหลายครับ เรื่องการลงทุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 08:24:20 »

อ่า... ผมว่ามันน้อยไปอ่ะครับ สำหรับการลงทุนให้ได้ผลงอกเงยคุ้มค่า

ควรเก็บให้ได้ประมาณ 5 แสน แล้วทำธุรกิจเพิ่มเติม

หากไม่มีเวลาเนื่องจากงานประจำ ก็ลองหุ้นๆ กันดูครับ

น่าจะได้ผลตอบแทนสูงหน่อย  dsgjsd

smallworm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2010, 11:25:10 »

อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ
ผมไม่แนใจว่า ผมเข้าใจถูกมั้ยอ่ะครับ ผมเข้าใจว่าให้ไปเปิดบัญชีที่ TMB แล้วไปซื้อหุ้น ?
ขอท่านช่วยบอกให้ละเอียดมากกว่านี้ได้มั้ยครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

ก็คือว่า เปิดกองทุนที่ธนาคาร TMB ครับ  ธนาคารเค้าจะถามท่านว่าจะเปิดกองทุนอะไรดี ท่านก็ระบุไปว่า กองทุน SET50 ครับ หรือ SET50ปันผลก็ได้ครับ 2 ตัวนี้จะให้ผลกำไรมากสุดแระ มันอ้างอิงจากหุ้น งับ ซื้อเมื่อราคาตก ขายเมื่อราคาขึ้น เมื่อท่านชำนาญแล้ว ค่อยมาเจาะหุ้นเป็นรายตัวครับ ความเสียงที่เงินจะเป็น 0 แทบจะไม่มีเลยครับ แต่ความเสี่ยงที่ติดดอย ก็มีเหมือนหุ้นอ่ะแหละ อิอิ pongz

avbnnn

Re: ขอคำแนะนำท่านเทพ ทั้งหลายครับ เรื่องการลงทุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 00:36:07 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ

nono039

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 10:48:49 »

ลองเริ่มจากกองทุนรวมดูครับ มีหลายกองทุนให้เลือก ลองศึกษาข้อมูลครับ ส่วนตัวผม ไทยพานิชย์ ก็มีให้เลือกหลายกองทุนนะครับ ได้มากกว่าดอกเบี้ยครับ แถมบางกองทุนไม่เสียภาษีด้วยครับ ลองศึกษาดูครับ hgjhg

GOWA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 กันยายน 2010, 14:29:44 »

1 แสนก็พอแล้วครับ
ผมยังเริ่มที่ 50000 เลย

ninja9_99

เก็บข้อมูลครับ