-->

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานดีๆ ชาวนากับลาแก่ สำหรับใครที่กำลังเจอปัญหาในชีวิต  (อ่าน 2097 ครั้ง)

chocokizz

• บุคคลทั่วไป

ณ กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว
มีชาวนาคนหนึ่งเลี้ยงลาไว้ตัวหนึ่งซึ่งแก่มากแล้ว
วันหนึ่งชาวนาได้พาเจ้าลาแก่ออกไปข้างนอก
ด้วยความโง่เขลาของมันดันเดินซุ่มซ่ามไปตกบ่อแห่งหนึ่ง
มันร้องครวญครางเป็นเวลาหลายเพลา
ชาวนาเองก็พยายามใคร่ครวญหาวิธีที่จะช่วยมันขึ้นมา

ในที่สุดชาวนาหวนคิดขึ้นมาได้ว่า เจ้าลาก็แก่เกินไปแล้ว
อีกอย่างบ่อนี้ก็ต้องกลบ ไม่คุ้มที่จะช่วยเจ้าลา
ชาวนาจึงไปขอแรงชาวบ้านเพื่อมาช่วยกลบบ่อ
ทุกคนใช้พลั่วตักดินสาดลงไปในบ่อ

ครั้งแรกเมื่อดินไปถูกหลังลามันตกใจ และรู้ชะตากรรมของตนทันที
มันร้องโหยหวนทันที สักพักหนึ่งทุกคนก็แปลกใจที่เจ้าลาเงียบไป
หลังจากที่ชาวนาตักดินใส่ไปในบ่อได้สักสองสามพลั่วก็เหลือบมองลงไปในบ่อ
ก็พบกับความประหลาดใจที่ว่า ทุกครั้งที่ทุกคนสาดดินไปถูกหลังลา
ลามันจะสะบัดดินออกจากหลังแล้วก้าวขึ้นไปเหยียบบนดินเหล่านั้น
ยิ่งทุกคนพยายามเร่งระดมสาดดินลงไปมากเท่าไรมันก็ก้าวขึ้นมาได้เร็วมากยิ่งขึ้น
ในไม่ช้าทุกคนต่างประหลาดใจที่เจ้าลาสามารถหลุดพ้นจากปากบ่อดังกล่าวได้

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
“ชีวิตนี้อุปสรรคต่างๆที่ถาโถมเข้ามาหาเราก็เปรียบเสมือนดินที่สาดเข้ามาหาเรา
จงอย่าท้อถอยและยอมแพ้จงแก้ไขมัน เพื่อที่เราจะได้เหยียบมันเพื่อที่จะก้าวสูงขึ้นเรื่อยๆ
เปรียบเสมือนลาแก่ที่หลุดพ้นจากบ่อได้ฉันใดฉันนั้น ”

“อุปสรรคมีไว้ให้ก้าวข้ามไป”

เป็นกำลังใจให้กับทุกๆคน ที่เจออุปสรรคจะมากบ้าง หรือน้อยบ้าง จงทำให้ดีก็แล้วกัน

sakka

อื้อฮือ!!!!! ได้ข้อคิดดีมากเลย  ;kljj ขอบคุณมากครับ

Miss Jingjai

เอาล่ะ สู้ต่อไปทาเคชิ  แล้วมันก็ต้องผ่านไป   ;kljj ;kljj

art111

เอาล่ะ สู้ต่อไปทาเคชิ  แล้วมันก็ต้องผ่านไป   ;kljj ;kljj

โอ้คำนี้นานมากๆ  มาจากหนังเรื่องอะไรน๊า...................... nears

ptnp

• เที่ยวสนุกตามวัย ให้เกียรติผู้บริการ
  • V.I.P.
  • แตกหนุ่ม
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1

เรื่องดีๆ ขอแชร์นะครับ..

tokkaman

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ขอบคุณครับ...

swade007

• เด็กหัดแอ่ว
  • *

ไก้กำลังใจมากครับ

wanderland

• เด็กทะลึ่ง
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2

.,mn เก็บความรู้ แวะมู้นี้ต้องอ่านสามรอบแระนะ

Juzzmanjubu

• เด็กหัดแอ่ว
  • *

hgjhg ได้ข้อคิดดีครับ  eta08

kit_27

• เด็กหัดเสียว
  • **

dsgjsd hgjhg ขอบคุณครับ