-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ไขปริศนา ทำไมแมวถึงร้องเหมียวๆ  (อ่าน 752 ครั้ง)

Whalela

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
ไขปริศนา ทำไมแมวถึงร้องเหมียวๆ
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2017, 17:03:48 »

คุณเคยสงสัยไหมคะว่าน้องแมวที่เราเลี้ยงกันอยู่ทุกวันนี้ ทำไมถึงส่งเสียงร้อง “เหมียว เหมียว” เพราะอะไรกันนะ? เอ…อยากจะให้เกาหรอ ก็คงไม่น่าจะใช่ หรือว่าอยากให้ทาสอย่างเราสนใจกันนะ? เอ๊ะ!! หรือว่าร้องอ้อนเพื่อขอขนม เลยทำตัวน่ารักกุ๊งกิ๊งใส่ทาสอย่างเรา หลายคนอาจจะมีคำตอบที่แตกต่างกันออกไปผุดขึ้นมาในหัวแล้วใช่ไหมคะ? วันนี้ Petcitiz จะพาไปไขข้อสงสัยว่า ทำไมกันหนอเจ้าแมวถึงร้องเหมียวๆ

1. ร้องเมื่อหิว
แน่นอนอยู่แล้วล่ะค่ะ สิ่งที่คุณคิดอันดับแรกๆ มักถูกเสมอ ฮ่า ฮ่า ทุกครั้งที่คุณลุกเข้าไปในครัวแล้วเจ้าเหมียวเดินตาม พร้อมทำท่าทางน่ารัก ร้องเหมียวๆ เดินวนไปวนมารอบๆ คุณ นั่นแสดงว่ามันกำลังหิว! แต่ถ้ายังไม่ใช่เวลาของมื้ออาหารแล้วล่ะก็ คุณควรรอจนถึงเวลาเพื่อให้เจ้าเหมียวได้เงียบเสียงลง แล้วค่อยให้มันกินอาหาร ทั้งนี้เพื่อเป็นการดัดนิสัยความเอาแต่ใจของมันนั่นเอง หรือถ้าไม่อยากให้เจ้าเหมียวมางอแงกับคุณ ก็ใช้เครื่องให้อาหารไปเลยค่ะ

2. เมื่อรู้สึกเครียด กดดัน
ที่ร้องก็เพราะเครียดน่ะสิเจ้าทาส! บางบ้านเลี้ยงน้องแมวไว้รวมกันหลายตัว เราอาจไม่รู้ว่าบางตัวที่เขาอยู่กับเรามาก่อนแล้วมีความผูกพันกับเราเป็นอย่างมาก เขาอาจมีความเครียดและกังวลว่าเราจะไม่รักเขาเหมือนเมื่อก่อน เพราะมีสมาชิกใหม่เพิ่มขึ้นมานั่นเอง นอกจากนี้บางบ้านมีการเปลี่ยนแปลงโยกย้ายเฟอร์นิเจอร์ เคยมีแมวหรือสัตว์อื่นๆ เป็นเพื่อนเล่นแล้วล้มหายตายจากไป นี่ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งเช่นกันค่ะ ที่ทำให้เจ้าเหมียวร้องออกมา เพราะฉะนั้นเราลองสังเกตดูว่าเจ้าเหมียวมีอาการเหล่านี้หรือไม่ ดังนั้น เราควรให้ความสนใจ หรือชวนเขาเล่นให้มากขึ้นค่ะ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ https://www.petcitiz.info/

tyu1

• ว๊องแมน
  • *
Re: ไขปริศนา ทำไมแมวถึงร้องเหมียวๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2017, 00:48:46 »

VALHALLA

• เด็กทะลึ่ง
Re: ไขปริศนา ทำไมแมวถึงร้องเหมียวๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2017, 23:47:42 »

= = แมวที่บ้านกินเสร็จแล้วค่อยร้องเมี๊ยวๆ