-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ความรู้เรื่อง ประเภณี "ผิดผี" ด้วยคับ  (อ่าน 12877 ครั้ง)

giantcock

• บุคคลทั่วไป

ขอ ความรู้เรื่อง ประเภณี "ผิดผี" ด้วยคับ

อย่างที่ผมได้บอกไว้ก่อนๆนี้ คืน ผมไปเอาสาว แล้ว หลังๆมา มันก็หนีผมไปหาเฟนเก่ามัน บอกตรงๆว่ามันไม่ซิงแน่ๆ หลวมมากๆ ไม่มีเลือดซักกะหยด  แต่ปากก็ยังแข็ง ว่าซิง
พอมาวันนี้ แฟนมันไม่ยอมคืนดีด้วย เลยมาหาผมเฉย  ตอนแรก ผมก็กะเลิก แต่ใจผมมันไม่แข็งพอ เลยไปคุยด้วย  ตอนนี้น้องเขาว่า มันผิดผีกัน ต้องให้ผมไปที่บ้านน้องเขา ไปเสียผี
แต่ถ้าต้องไปจิงๆ มันคงไม่ใช่ผม เพราะมันไม่ซิงนิ ต้องไปถามคนก่อนหน้าผม ว่ามันอยู่ไหน แต่ตอนนี้มันมีแค่ผม คนเดียว มันก็เลยกะ จะมัดผม เพราะบ้างน้องเขา จน แต่ผมก็ พอมีตังอยู่
เลย กะ จะ มัดผม ไม่ให้ไปไหนเลย

ผมละ ซวยมากๆ ที่ต้องมาเจอแบบนี้ มันก็ให้ผมง่ายๆ ยังมาโกหก กันว่า ซิง  ผมละไม่เข้าใจ ทำไมต้องโกหก ทั้งๆ ที่หลักฐานมันก็บอกแล้ว ว่าไม่ซิง แถม ยังกะ จะมัดผมอีก

ผมต้องทำยังไงดี

watbox

Re: ขอ ความรู้เรื่อง ประเภณี "ผิดผี" ด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 08:39:25 »

ก็ไม่ต้องไปสิครับสเยผีคือให้ไปแต่งงานกันอ่ะ ท่านกะลังจะโดนมัดมืดชกแล้วเดะ ouiy sgsdgas                                                                                                                                                       

biolot

Re: ขอ ความรู้เรื่อง ประเภณี "ผิดผี" ด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 09:16:21 »

ท่านคับคิดดีๆก่อนนะคับขนาดแค่นี้ยังโกหก แถมยังจะมามัดท่านซะงั้นถ้าท่านแต่งไปด้วยแล้วความทุกข์มันจะมีมากกว่าสุขนะท่าน
ตัดใจแล้วหาคนใหม่ดีกว่าคับท่าน

shane

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 09:24:11 »

l.jkljh ไม่รู้จะพูดงัยดี

3p

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 17:12:30 »

คร่าวๆ ผิดผี ก็ต้องไปเสียผี ครับ ไม่ต้องถึงกับแต่งกันหรอก
แต่ท่านต้องเสียเงิน ซื้อของเลี้ยงผีปู่ย่า ของฝ่ายหญิง ไม่งั้นญาติผู้ใหญ่ทางบ้าน
ของผู้หญิงจะเจ็บป่วย การซื้อของก็ปล่อยให้พ่อแม่ฝ่ายหญิงเค้าจัดการเอง เพราะ
ทางเค้าจะทราบว่าต้องซื้ออะไรบ้าง เช่นผีบางบ้านใช่ไก่เลี้ยง ผีบ้างที่ใช้หมู
ส่วนการที่ท่านจะไปเสียผี ให้เค้าสมัยนี้ก็แล้วแต่ความอนุเคราะห์ของท่าน ไม่จำเป็นว่า
ท่านเป็นคนเปิดซิง หรือไม่เปิด แต่ให้เสียผีเนื่องจากกลัวผีทำพ่อ แม่ แต่ใช่ว่าเสียเงิน
ค่าเลี้ยงผี แล้วต้องแต่งด้วย เป็นแค่การบอกเป็นนัยๆ ว่าผู้ชายผู้หญิงคบหาลึกซึ้งกันอยู่
ส่วนเสียผี แล้วจะแต่งหรือไม่แต่ง แต่งเมื่อไหร่ ก็แล้วแต่ครับ...... kgjf
 kghdf      dfsg      nvcbxc      gjgj      tuyrtu

ZOIDS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2008, 04:01:33 »

ไม่สะดวกใจก็ไม่ต้องไป ครับ

แต่คุยกับ ญ ให้รู้เรื่องว่าต้องการอะไร  dsgjsd

xstation

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 15:27:15 »

คร่าวๆ ผิดผี ก็ต้องไปเสียผี ครับ ไม่ต้องถึงกับแต่งกันหรอก
แต่ท่านต้องเสียเงิน ซื้อของเลี้ยงผีปู่ย่า ของฝ่ายหญิง ไม่งั้นญาติผู้ใหญ่ทางบ้าน
ของผู้หญิงจะเจ็บป่วย การซื้อของก็ปล่อยให้พ่อแม่ฝ่ายหญิงเค้าจัดการเอง เพราะ
ทางเค้าจะทราบว่าต้องซื้ออะไรบ้าง เช่นผีบางบ้านใช่ไก่เลี้ยง ผีบ้างที่ใช้หมู
ส่วนการที่ท่านจะไปเสียผี ให้เค้าสมัยนี้ก็แล้วแต่ความอนุเคราะห์ของท่าน ไม่จำเป็นว่า
ท่านเป็นคนเปิดซิง หรือไม่เปิด แต่ให้เสียผีเนื่องจากกลัวผีทำพ่อ แม่ แต่ใช่ว่าเสียเงิน
ค่าเลี้ยงผี แล้วต้องแต่งด้วย เป็นแค่การบอกเป็นนัยๆ ว่าผู้ชายผู้หญิงคบหาลึกซึ้งกันอยู่
ส่วนเสียผี แล้วจะแต่งหรือไม่แต่ง แต่งเมื่อไหร่ ก็แล้วแต่ครับ...... kgjf
 kghdf      dfsg      nvcbxc      gjgj      tuyrtu

ถูกต้องคับ เสียผี ไม่ใช่การแต่งงานนะครับ
แค่ไปใส่ผี เพื่อให้ผีพอใจแต่นั้นแหละ ใส่ผีก็ประมาณ เลี้ยงผีอ่ะ ไก่ตัวนึง เหล้านิดหน่อย ตังค์ 500 พอ จบ

คำตอบคือ ให้กูใส่ผี กูใส่ แต่ให้กูลงไห(เข้าหอ) กูไม่ลง เอ้อ ไรวะ ไม่สดยังจะมา.....

giantcock

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 22:44:46 »

ขอบคุณ ทุกท่านค้าบบบ
พอดี ปีใหม่นี้ เด็กผม จะกลับบ้าน เลยกลัว ว่าความจะแตก อิอิ

ป้องกันไว้ก่อนคับ

mcfly

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2008, 14:44:09 »

ถูกต้องคับ เสียผี ไม่ใช่การแต่งงานนะครับ
แค่ไปใส่ผี เพื่อให้ผีพอใจแต่นั้นแหละ ใส่ผีก็ประมาณ เลี้ยงผีอ่ะ ไก่ตัวนึง เหล้านิดหน่อย ตังค์ 500 พอ จบ

คำตอบคือ ให้กูใส่ผี กูใส่ แต่ให้กูลงไห(เข้าหอ) กูไม่ลง เอ้อ ไรวะ ไม่สดยังจะมา.....

โหป๋าอึ้งช่วงนี้ว่างหรือคับเข้ามาตอบกระทู้ได้ ว่างๆดวลดื่มด้วยกันไหม