-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างครับ ต้องดูแลยังไง  (อ่าน 6309 ครั้ง)

damian_xxx

• บุคคลทั่วไป
ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างครับ ต้องดูแลยังไง
« เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 14:26:27 »

ผมเพิ่งไปผ่ามาเมื่อวานครับ ตอนแรกก็ไม่เท่าไหร่เพราะชาอยู่ พอยาหมดเท่านั้นละครับ อย่างปวดแถมมาวันนี้บวมด้วย

ตอนนี้ยังไม่กล้ากินไรเลยครับ ฟันก็ไม่ได้แปรง ปวด มีวิธีดูแลยังไงบ้างครับ

cmuPuza

Re: ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างครับ ต้องดูแลยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 15:59:47 »

เคยผ่ามาแล้ว สองครั้ง
ปกติหมอเขาจะมีคำแนะนำอยุ่แล้วแต่ถ้าคุณหมอไม่ให้
บอกได้เลย ประคบน้ำแข็งค่ะ ลดบวม แล้วก็กินยาแก้ปวด
บ้วนน้ำเกลือค่ะ

จริงก็ไม่มีอะไรมาก เด๋วก็หายค่ะ  แต่เน้นประคบน้ำแข็ง จ๊ะ

konlunglang

Re: ใครเคยผ่าฟันคุดบ้างครับ ต้องดูแลยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 16:22:10 »

เคยผ่ามาสองครั้งเช่นกันครับ
ขวาข้าง ซ้ายอีกข้าง

เป็นอา่ทิตย์เลยผมไม่กล้ากินอย่างอื่นนอกจากข้าวต้ม หรือโจ๊ก เพราะกลัวเศษอาหารไปอุดรุดฟันคุดที่ผ่าออกไป

วันแรกๆ ถ้าเลือดไม่หยุดแนะนำให้ เอาน้ำแข็งประคบครับ ลดปวด ลดบวมได้ดีทีเดียว

อย่าเพิ่งกินอาหารรสจัด เพราะมันจะมีผลต่อแผลผ่าตัดครับ

อาทิตย์เดียวก็ตัดไหมได้แล้ว

damian_xxx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 18:25:45 »

ผมก็กลัวเรื่องเศษอาหารเนี่ยละครับ เห็นว่าถ้าติดอยู่นานๆไม่เอาออกหรือไม่รู้เนี่ย

เน่าอยู่ในปากละแย่เลยนะครับ ghjk

mormor1973

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2011, 19:28:50 »

ไม่ต้องกลัว

ผมปวดฟันไปหาหมอกะใช้  ประกันสังคม เจออาจารย์หมอซะงั้น
แกบอกฟันคุด เรื่องเล็ก พร้อมผ่าได้เลย ผ่าครับๆ จัดไป
อย่างกะโดนข่มขืนแน่ะ 5555 แล้วต้องจ่ายค่าถอนอีกพันห้า เหอะๆ
ไปซา ได้ เบิ้ลนะเนี่ย ประกันสังคมเค้าจ่ายให้แล่ว 250 แค่ยาแก้ปวดมั้ง

ก็ไม่เห็นมีไรนะ ห้ามกินข้าวกินน้ำจนถึงเที่ยงคืนมั้ง

แต่ว่าผมมีปัญหาตามมา ฟันที่ถอนไปทำให้รูปหน้าเปลี่ยน หล่อขึ้นอ่ะ kjhg kjhg

Makettingmanager

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 16:45:53 »

สงสัยยังไม่แก่มะเห็นขึ้นกับเขา dsgjsd

f_a_m_fp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 15:36:03 »

ผมเลือดไหล 2 วันเลย เวลานอน:นอนไม่หลับ กินยานอนหลับไปเลย  ตื่นมา เลือดไหลเต็มตัวเลย
ก้อบ้วนปากบ่อยๆ (ไม่ต้องแรง) เพื่อนเอาเศษอาหารออก ประมาณ 2 วันอาการปวดน่าจะลดลงมาก แปรงฟันแบบเบาๆไปก่อน ถ้าเศษอาหารติดล่ะอักเสบแน่
อ้อ...ให้กินยาแบบเคร่งครัดด้วยน่ะครับ มันช่วยได้มากเลย

nongpaoza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 17:47:53 »

แนะนำนะครับ อย่าทานอาหารที่แข็งอ่าครับ กินพวกโจ๊ก ซัก อาทิตย์นึง ห้ามบ้วนปาก แล้วก็ไม่จำเป็นแปรงฟันแค่วันละ 1 ครั้ง พอครับ

i_ja

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 15:24:04 »

เอาน้ำเกลือบ้วนปากครับจะแสบเล็กน้อย แต่หายไวมาก ไม่บวมด้วยครับ

GOWA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 20:14:20 »

ผมผ่าเสร็จ (ผ่าซี่นนึง ถอนซี่นึง) เพื่อนมันก็ชวนไปกินหมูกะทะเลย

Tee153153

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2011, 22:38:14 »

ผม ผ่าแบบกรอกระดูกกรามออกด้วย

ฟันมันนอนอยู่ ไม่ยอมโผล่

ปวด บวมเป็นอาทิตย์

mccm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 00:26:12 »

ผมเลือดไหล 2 วันเลย เวลานอน:นอนไม่หลับ กินยานอนหลับไปเลย  ตื่นมา เลือดไหลเต็มตัวเลย
ก้อบ้วนปากบ่อยๆ (ไม่ต้องแรง) เพื่อนเอาเศษอาหารออก ประมาณ 2 วันอาการปวดน่าจะลดลงมาก แปรงฟันแบบเบาๆไปก่อน ถ้าเศษอาหารติดล่ะอักเสบแน่
อ้อ...ให้กินยาแบบเคร่งครัดด้วยน่ะครับ มันช่วยได้มากเลย
ห้ามบ้วนปากครับ ถึงว่าเลือดไม่หยุด มันเกี่ยวกับแรงดัน ให้กลืนครับห้ามบ้วนเด็ดขาดเลย