-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ กู้สร้างบ้านบนที่ดินตัวเอง  (อ่าน 28412 ครั้ง)

gangskt

• บุคคลทั่วไป

ขอความรู้ครับ กู้สร้างบ้านบนที่ดินตัวเองครับ
มีโฉนดเป็นของตัวเองครับ
จะสร้างอยู่กับแฟนครับ
แฟนเป็นพยาบาลครับ ข้าราชการ รายได้แฟนก็ประมาณ 25000 ครับ

ตัวผมทำงานบริษัทเอกชนครับ รายได้ 25000 ครับ

ไม่มีรายจ่ายไรครับ จะมีแค่พวกค่าประกันชีวิต ฯลฯ (แต่ไม่มีติดผ่อนอะไรอย่างอื่นครับ ไม่มีติดแบล็คลิส ครับ)

จะกู้ธนาคาร สร้างบ้านซักราคาประมาณ 1,500,000 หนึ่งล้านห้าแสนบาท

พอจะไหวไหมครับ 

กู้ธนาคารไหนดีครับ  และจะเริ่มยังไงครับ มีแบบบ้านในฝันแล้วครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ   ;khhg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2013, 14:46:46 โดย ka12345 »

zero_1

Re: ขอความรู้ครับ กู้สร้างบ้านบนที่ดินตัวเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 18:44:00 »

ไม่รู้ว่าโครงการของ ธอส.ที่ให้พนักงานภาครัฐกู้เพื่อที่อยู่อาศัย ปิดโครงการหรือยังนะคับ โครงการนั้นก็ดีเหมือนกัน ลองสอบถามที่ธนาคารดู
แต่แบงค์อื่นผมไม่รู้อ่ะคับ รอผู้ชี้แนะท่านอื่นๆเน้อ  dsgjsd

1ideal

Re: ขอความรู้ครับ กู้สร้างบ้านบนที่ดินตัวเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 19:24:18 »

http://www.ghbank.co.th/th/service/Service2.htm

ข้อมูลตามลิ้งเลยครับ

1ideal

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 19:27:06 »

*กู้สร้างบ้าน ไม่เหมือนกู้ซื้อบ้านที่ได้เงินก้อนเดียวเลยนะครับ คือจะได้เงินเป็นงวด เช่น ตอกเสาแล้วจ่าย 10% ตัวโครงบ้าน อีก 30% อะไรแบบนี้จนจบงาน แถมตอนทำเสร็จแต่ละขั้น ต้องเอาพนักงานมาตรวจก่อน ถึงจะได้เงินงวดนั้น..

mormor1973

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 19:56:25 »

เป็นกระทู้ที่ดีครับ ;kljj

G_unit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 23:16:44 »

มีแบบแปลนบ้านรึยังอ่ะคับ,สัญญว่าจ้างก่อสร้าง,ใบอนุญาติก่อสร้าง,ใบBOQ ของผู้รับเหมา
ถ้าไม่มีต้องรีบทำเรยนะท่านไม่งั้นกู้แบงค์ไม่ได้
เงินเดือนของท่านกะแฟนกู้ได้สบายอยู่แร้วถ้าไม่มีหนี้ภาระอย่างอื่น
สงสัยยังไง PM หาผมได้ OK 09876

party

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 15:52:20 »

ตามที่ท่านผู้รู้อื่นๆข้างบนบอกครับ
สิ่งที่ต้องเตรียมคือแบบแปลนบ้าน,สัญญาว่าจ้างก่อสร้าง,ใบอนุญาติก่อสร้าง,ใบBOQ ของผู้รับเหมา
โดยท่านจะต้องนำแบบบ้านในฝันและสำเนาโฉนดของท่านไปคุยกับผู้รับเหมา ให้ผู้รับเหมาเขียนแบบแปลนหรือแบบพิมพ์เขียวพร้อมกับทำสัญญาว่าจ้างก่อสร้างกับผู้รับเหมา จากนั้นท่านก็นำแบบแปลนนั้นไปยื่นขออนุยาติก่อสร้างที่สำนักงานเทศบาล หรือเขตที่รับผิดชอบให้ออกใบอนุยาติก่อสร้างให้ ซึ่งผู้รับเหมาบางรายจะดำเนินการให้ท่านเสร็จเลยหากท่านจ้างให้เค้าก่อสร้างให้ (บางครั้งใบอนุญาตยังไม่ออกเราก็เอาแบบแปลนไปคุยกับแบงค์เลยก็ได้)
ถ้าท่านจ้างบริษัทเขียนแบบบ้านเอง ครั้งหนึ่งก็ตกประมาณ 20000-50000 บาท ท่านก็หาช่างมาก่อสร้างทีหลังก็ได้เช่นกันถ้าท่านรู้จักเพื่อนที่จะทำให้ แต่ต้องมีสัญญาก่อสร้างด้วยถ้าไปขอแบงค์
 จากนั้นนำเอกสารทั้งหมดที่ได้ไปคุยกับแบงค์เลย
แบงค์จะเอาเอกสารดังนี้
     1  สลิปเงินเดือนหรือใบแจ้งรายการเงินเดือน หลักฐานแสดงฐานะทางการเงินอื่น ๆ หรือเรียกง่ายๆเสตทเมนท์ หรือการเดินบัญชีของท่าน(สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก uilo)
     2   สำเนาทะเบียนบ้าน   
     3 สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ หรือบัตรประจำตัวประชาชน
     4 สำเนาทะเบียนสมรส/หย่า/มรณะบัตร แล้วแต่กรณี
     5 สำเนาโฉนดที่ดิน หรือน.ส.3ก.
     6 สำเนาใบอนุญาตก่อสร้างอาคาร/คำขออนุญาต/แบบก่อสร้างอาคาร/ส่วนขยาย/ต่อเติมอาคาร/ซ่อมแซมอาคาร
     7 สำเนาใบว่าจ้างก่อสร้าง
     8 แบบแปลนบ้าน
  ลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง   กรณีมีผู้กู้มากกว่า 1 คน ผู้กู้ร่วมทุกคนจะต้องนำเอกสารสำเนาข้อ 1-4 มาด้วย

จากนั้นนำเอกสารการขอกู้ไปกรอก โดยท่านอาจจะกรอกที่แบงค์หรือนำกลับบ้านก็ได้ ถ้างงก็โทรหาเจ้าหน้าที่แบงค์เลย เพราะบางทีเราก็ตอบไม่ถูก 55
ผู้กู้ร่วมทุกคนต้องกรอกเอกสารการกู้ร่วมด้วยนะครับ

ส่วนแบงค์ไหนที่อัตรา ดอกเบี้ยถูก หรือมีโปรโมชั้นให้ ท่านต้องไปเสาะหาเอง เพราะบางทีการกู้โดยใช้เอกสารของแฟน(ข้าราชการ)เป้นผู้กู้หลักก็ได้ดอกเบี้ยที่ถูกกว่าผู้กู้ที่ทำงานเอกชน
สรุปคืออัตราดอกเบี้ยไปถามเอาแล้วมาเปรียบเทียบกันเองดีที่สุด เพราะทุกแบงค์ช่วงนี้แข่งขันกันเองอยู่แล้ว

ท้ายสุด อยากรู้ไปเดินเข้าหาแบงค์เลย เดี่ยวพนักงานมันก็วิ่งมาหาท่านเอง ชัวร์ kjhg

ส่วนเงินก็จะได้เป็นงวดๆครับตามที่ท่าน 1ideal บอก

ยินดีด้วยกับการสร้างครอบครัว ขอให้สมหวังครับ mbvc mbvc

hanong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 14:37:21 »

ตามที่ท่านผู้รู้อื่นๆข้างบนบอกครับ
สิ่งที่ต้องเตรียมคือแบบแปลนบ้าน,สัญญาว่าจ้างก่อสร้าง,ใบอนุญาติก่อสร้าง,ใบBOQ ของผู้รับเหมา
โดยท่านจะต้องนำแบบบ้านในฝันและสำเนาโฉนดของท่านไปคุยกับผู้รับเหมา ให้ผู้รับเหมาเขียนแบบแปลนหรือแบบพิมพ์เขียวพร้อมกับทำสัญญาว่าจ้างก่อสร้างกับผู้รับเหมา จากนั้นท่านก็นำแบบแปลนนั้นไปยื่นขออนุยาติก่อสร้างที่สำนักงานเทศบาล หรือเขตที่รับผิดชอบให้ออกใบอนุยาติก่อสร้างให้ ซึ่งผู้รับเหมาบางรายจะดำเนินการให้ท่านเสร็จเลยหากท่านจ้างให้เค้าก่อสร้างให้ (บางครั้งใบอนุญาตยังไม่ออกเราก็เอาแบบแปลนไปคุยกับแบงค์เลยก็ได้)
ถ้าท่านจ้างบริษัทเขียนแบบบ้านเอง ครั้งหนึ่งก็ตกประมาณ 20000-50000 บาท ท่านก็หาช่างมาก่อสร้างทีหลังก็ได้เช่นกันถ้าท่านรู้จักเพื่อนที่จะทำให้ แต่ต้องมีสัญญาก่อสร้างด้วยถ้าไปขอแบงค์
 จากนั้นนำเอกสารทั้งหมดที่ได้ไปคุยกับแบงค์เลย
แบงค์จะเอาเอกสารดังนี้
     1  สลิปเงินเดือนหรือใบแจ้งรายการเงินเดือน หลักฐานแสดงฐานะทางการเงินอื่น ๆ หรือเรียกง่ายๆเสตทเมนท์ หรือการเดินบัญชีของท่าน(สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก uilo)
     2   สำเนาทะเบียนบ้าน   
     3 สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ หรือบัตรประจำตัวประชาชน
     4 สำเนาทะเบียนสมรส/หย่า/มรณะบัตร แล้วแต่กรณี
     5 สำเนาโฉนดที่ดิน หรือน.ส.3ก.
     6 สำเนาใบอนุญาตก่อสร้างอาคาร/คำขออนุญาต/แบบก่อสร้างอาคาร/ส่วนขยาย/ต่อเติมอาคาร/ซ่อมแซมอาคาร
     7 สำเนาใบว่าจ้างก่อสร้าง
     8 แบบแปลนบ้าน
  ลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง   กรณีมีผู้กู้มากกว่า 1 คน ผู้กู้ร่วมทุกคนจะต้องนำเอกสารสำเนาข้อ 1-4 มาด้วย

จากนั้นนำเอกสารการขอกู้ไปกรอก โดยท่านอาจจะกรอกที่แบงค์หรือนำกลับบ้านก็ได้ ถ้างงก็โทรหาเจ้าหน้าที่แบงค์เลย เพราะบางทีเราก็ตอบไม่ถูก 55
ผู้กู้ร่วมทุกคนต้องกรอกเอกสารการกู้ร่วมด้วยนะครับ

ส่วนแบงค์ไหนที่อัตรา ดอกเบี้ยถูก หรือมีโปรโมชั้นให้ ท่านต้องไปเสาะหาเอง เพราะบางทีการกู้โดยใช้เอกสารของแฟน(ข้าราชการ)เป้นผู้กู้หลักก็ได้ดอกเบี้ยที่ถูกกว่าผู้กู้ที่ทำงานเอกชน
สรุปคืออัตราดอกเบี้ยไปถามเอาแล้วมาเปรียบเทียบกันเองดีที่สุด เพราะทุกแบงค์ช่วงนี้แข่งขันกันเองอยู่แล้ว

ท้ายสุด อยากรู้ไปเดินเข้าหาแบงค์เลย เดี่ยวพนักงานมันก็วิ่งมาหาท่านเอง ชัวร์ kjhg

ส่วนเงินก็จะได้เป็นงวดๆครับตามที่ท่าน 1ideal บอก

ยินดีด้วยกับการสร้างครอบครัว ขอให้สมหวังครับ mbvc mbvc

pongzใช่ครับประมาณนี้แหละ ผมทำงานด้านประเมินส่ง ธนาคารอยู่แล้วแต่ถ้าเรื่องเขียนแบบขออณุญาตถูกๆติดต่อผมได้นะครับพร้อมขออนุญาตเลย

avanza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 16:16:47 »

.,mn .,mn เป็นความรู้ที่มีประโยชน์จริงๆ

madmag

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 12:31:44 »

กำลังจะขอเช่นกันครับ

deedondonoot

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
    • บริษัทรับสร้างบ้านโดยทีมงานมืออาชีพ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 15:09:58 »

ขอบคุณสำหรับลิ้ง http://www.ghbank.co.th/th/service/Service2.htm ครับ

Teatarrinang

• ว๊องแมน
  • *

punme951

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: th
    • บริษัทรับออกแบบบ้าน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 11:13:57 »

มีที่ดินแต่ไม่มีตังจะสร้างบ้าน
บ้านที่จะสร้างความสุขให้กับคุณเวลาคุณอยู่บ้าน ต้องนี้เลยครับ บริษัทรับออกแบบบ้าน ที่มีคุณภาพ