-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหาด้านคอมพิวเตอร์ ปรึกษาเฮียchon  (อ่าน 2953 ครั้ง)

chon

• บุคคลทั่วไป

ใครมีปัญหาด้านคอมพิวเตอร์เชิญถามเฮียได้ ยินดีตอบคำถามทุกคำถามที่ตอบได้ หรือถ้าตอบไม่ได้ก็จะพยายามหาคำตอบมาให้ เฮียมีทีมงานที่จะคอยช่วยเหลือ ไม่ว่าจะเป็นท่านดาก หรือท่านมูมมาม อิอิอิ จะคอยให้ความช่วยเหลือ เฮียจะลองดูก่อนถ้ามีคนสนใจเยอะจะขยายไปยังบอร์ดอื่นๆ ในเครือเดียวกัน แต่คนล่ะหวี อุอุ

Wunsen

Re: ใครมีปัญหาด้านคอมพิวเตอร์ ปรึกษาเฮียchon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 21:18:08 »

ดีจังเลยคับ ผมก็พวกบ้าคอมเหมือนกัน ยังไงขอยกมือหนับหนุนนะคับ เนี่ยถ้าเรียนต่อก็จะไปด้านคอมเหมือนกัน แต่จะเป็นแนว IT อ้ะ :)

don

Re: ใครมีปัญหาด้านคอมพิวเตอร์ ปรึกษาเฮียchon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 22:18:54 »

:-[  คอมผมมีแต่หนังโป้ อิอิ ทำให้เครื่องช้าเปล่าว ครับ  :( ถ้าช้าควรทำอย่างไง  :-[

reew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 22:46:33 »

ปัญหาเดียวกันเลยครับท่าน don

chon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 22:52:52 »

การมีหนังโป๊ อยู่ในเครื่องมากนั้น ไม่เกี่ยวกับความเร็วของเครื่องครับ แต่ถ้ามากเกินไปจนกระทั่ง เหลือเนื้อที่น้อย ก็มีผลทำให้การทำ Virtul Memory ของเครื่องช้าลง ทำให้ช้าลงได้ ครับ วิธีแก้คือ ให้ระบายหนังโป๊เหล่านั้น ออกให้เพื่อนสมาชิกในบอร์ดไปบ้าง ฟันธง อิอิอิ

miracle maker

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 22:56:50 »

HDD ที่ต่อเป็น slave ซึ่งใช้เก็บเพลงนั้น
อยู่ดี ๆ บาง folder เพลง ดันเข้าไม่ได้
เมื่อ double click มันแจ้ง I/O error

chon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 23:08:38 »

HDD ที่ต่อเป็น slave ซึ่งใช้เก็บเพลงนั้น
อยู่ดี ๆ บาง folder เพลง ดันเข้าไม่ได้
เมื่อ double click มันแจ้ง I/O error

เกิดจาก hardisk มี bad sector ครับ ท่านลองใช้โปรแกรม ตรวจเช็ก harddisk ดู โดยคลิกขวาที่ไอค่อน harddisk ตัวดังกล่าว จะมีเมนูขึ้นมาให้เลือก properties จะมีวินโดว์ ขึ้นมา ให้เลือกแท็บ tool ท่านก็จะเห็น Error checking ให้กดปุ่ม check now ก็จะขึ้นให้เลือก option ให้เลือกทั้งสองอันเลย แล้วกดปุ่ม start ก็อาจจะทำให้ดีขึ้นมาได้บ้างครับ ถ้า hardisk เก่านานมากแล้ว มักจะมีปัญหานี้ครับ แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ หรือไม่ก็พยายามอย่าเก็บข้อมูลที่สำคัญๆ เพราะว่ามันอาจจะ เดี้ยงไปเมื่อไรก็ไม่รู้ครับ

notear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 23:09:07 »

ตอนนี้ยังไม่มีคับ
แต่ถ้ามีผมก็คิดว่าเป็นเรื่องที่ดีที่มีที่ปรึกษาอ่ะคับ
 :o

miracle maker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 23:17:13 »

เกิดจาก hardisk มี bad sector ครับ ท่านลองใช้โปรแกรม ตรวจเช็ก harddisk ดู โดยคลิกขวาที่ไอค่อน harddisk ตัวดังกล่าว จะมีเมนูขึ้นมาให้เลือก properties จะมีวินโดว์ ขึ้นมา ให้เลือกแท็บ tool ท่านก็จะเห็น Error checking ให้กดปุ่ม check now ก็จะขึ้นให้เลือก option ให้เลือกทั้งสองอันเลย แล้วกดปุ่ม start ก็อาจจะทำให้ดีขึ้นมาได้บ้างครับ ถ้า hardisk เก่านานมากแล้ว มักจะมีปัญหานี้ครับ แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ หรือไม่ก็พยายามอย่าเก็บข้อมูลที่สำคัญๆ เพราะว่ามันอาจจะ เดี้ยงไปเมื่อไรก็ไม่รู้ครับ

ทำแล้วครับ มันแจ้งให้ออกมาทำก่อน boot
พอเริ่มทำ เปิดเครื่องไว้วันกว่า ๆ
เสร็จไปแค่ 30%

เก็บเพลงไว้ 138 Gb.
จะเอาไว้ไหนเนี่ย

chon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 23:46:35 »

harddisk ที่มี badsector แล้วตัววินโดว์มันแก้ไขไม่ได้ ส่วนมากถ้าใช้โปรแกรมที่ผมแนะนำ จะไม่สามารถทำได้หมด จะค้างอยู่อย่างนั้นเสมอ ข้อแนะนำต่อไปก็คือให้คุณทำการ backup ข้อมูลลงไปที่ harddisk ตัวอื่น ซื่งถ้ามันมากขนาด 138 G แล้วล่ะก็คงลำบาก แต่ถ้าทำได้ ก็จะดี แล้วท่านก็ ทำการ format harddisk ตัวที่มีปัญหาดังกล่าว การformat วินโดว์จะทำการ mark ส่วนที่เป็น Bad sector ไม่ให้นำมาใช้อีก ทำให้สามารถใช้ งานต่อไปได้โดยไม่มีปัญหา แต่ถ้า ทำการ format แล้ว ยังเกิดปัญหาขึ้นอีก ใช้ๆ ไป กลับมี bad sector มากขึ้น หรือใช้ๆ ไปจู่ๆ เกิดฟ้องว่ามี bad sector แสดงว่าเริ่มมี bad sector เกินขึ้นตรงในส่วนที่ดี งานนี้ต้องส่งโรงงานซ่อมเท่านั้น ทำไฟล์สำรองจากฮาร์ดดิสก์แล้วส่งซ่อมเท่านั้นครับ ซึ่งในปัจจุบัน harddisk ของบริษัทใหญ่ๆ อย่างของ seagate การรับประกันจะยาวนาน ถึง 5 ปี ลองดู สติกเกอร์วอยที่ติดอยู่น่ะครับ ว่ายังอยู่ในประกันหรือป่าว ถ้ายังอยู่ก็ส่งเคลมได้เลย ที่ร้านที่ซื้อมาหรือไม่ก็เอามาให้ เฮียก็ได้เด๋วเฮียให้ร้านที่เป็นคนรู้จักกัน เคลมให้ฟรี มีข้อแม้ว่าต้องอยู่ในประกันเท่านั้นน่ะครับ

don

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2007, 11:05:14 »

:-[ ท่าน chon แล้วผมจะแจกจ่ายได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ  :(

chon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2007, 18:27:36 »

:-[ ท่าน chon แล้วผมจะแจกจ่ายได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ  :(
         แนะนำให้ท่านนำเอาโน๊ตบุคส์ไปในงานด้วยแล้ว ให้คนที่จะรับการแจกจ่ายนำเอา flash Drive หรือไม่ ก็ External Harddisk มาก๊อบเอาไปครับ จะเป็นการประหยัดที่ซู๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

dvd6699

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2007, 01:50:29 »

แต่ไม่เอาไวรัส นะท่าน  :D

R_Su_Ji_Kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007, 09:46:42 »

::) สงสัยงานนี้ต้องพก harddisk สัก 200 G  ไปด้วยแว้ว ::)

mommamman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007, 09:53:13 »

:-X รวมทั้งไฟล์ clip vdo ดังๆ ใหม่ๆ ด้วยนะครับ มีเพียบเลย

R_Su_Ji_Kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2007, 10:06:58 »

:( ทำไงผมโดนติด ไวรัส หัวใจ  :(

JeT lI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2007, 02:13:35 »

:-\ เป็นสมาชิกใหม่นะครับ
เห็นกระทู้นี้ เลยอยากรบกวนถามหน่อยครับว่า พอจะมีวิธีเอาข้อมูลออกมาจาก แผ่นจานแม่เหล็ก ของฮาร์ดดิสก์ ที่ดีเทค ไม่เจอแล้วบ้างหรือเปล่าครับ
คือของผมเป็น ฮาร์ดดิสก์โน็ตบุค ยี่ห้อซัมซุง อยู่ดีๆ มันก็เดี้ยง เก็บข้อมูลงานไว้อื้อเลย ยังหาทางเอาข้อมูลออกมาไม่ได้เลย  :-X
เซ็งมากๆ เลยครับ พอจะมีวิธีบ้างหรือเปล่าเนี่ยะ

chon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2007, 02:57:29 »

:-\ เป็นสมาชิกใหม่นะครับ
เห็นกระทู้นี้ เลยอยากรบกวนถามหน่อยครับว่า พอจะมีวิธีเอาข้อมูลออกมาจาก แผ่นจานแม่เหล็ก ของฮาร์ดดิสก์ ที่ดีเทค ไม่เจอแล้วบ้างหรือเปล่าครับ
คือของผมเป็น ฮาร์ดดิสก์โน็ตบุค ยี่ห้อซัมซุง อยู่ดีๆ มันก็เดี้ยง เก็บข้อมูลงานไว้อื้อเลย ยังหาทางเอาข้อมูลออกมาไม่ได้เลย  :-X
เซ็งมากๆ เลยครับ พอจะมีวิธีบ้างหรือเปล่าเนี่ยะ

งานนี้ลำบากหน่อยครับ วิธีแรกคือนำเอามาใส่ กะกล่อง ที่ทำเป็น usb external harddisk ดูก่อน ราคาไม่แพง ประมาณ หกร้อยบาท แล้วนำไปเสียบกับ เครื่องอื่นๆดู หลายๆเครื่อง ดูว่าเครื่องไหน พอจะดีเทคเห็นบ้าง แต่ถ้าทำแล้วยังไม่ได้ ก็มีอีกวิธีเดียวคือ ต้องไปหา harddisk รุ่นเดียวกับที่เสียมา แล้วเปลี่ยนแผงวงจรควบคุม เพราะว่า harddisk มีสองส่วนคือส่วนที่เป็นแผ่นที่ใช้เก็บข้อมูล กับแผงวงจรควบคุม ถ้าสามารถหา harddisk รุ่นเดียวกันมาได้ก็พอมีสิทธิ ที่จะเอาข้อมูลออกมาได้ครับ

chon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2007, 03:02:31 »

รบกวนท่านอื่นๆที่มีคำถาม กรุณาตั้งกระทู้ใหม่น่ะครับเพราะว่าถ้าถามในกระทู้นี้จะสังเกตุเห็นลำบาก ถ้าตั้งกระทู้ใหม่จะเห็นชัดกว่าครับ ทำให้ตอบได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

JeT lI

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 05:08:22 »

8) ขอบคุณ ป๋า chon สำหรับคำแนะนำ ครับ
 ;D

mammos69

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 12:01:18 »

มีงบ25000ซื้อโน้ตบุค รุ่นไหนดีครับ

mammos69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2007, 12:02:13 »

acer เสียบ่อยหรือเปล่าครับ

chon

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2007, 04:28:42 »

มีงบ25000ซื้อโน้ตบุค รุ่นไหนดีครับ

ขอเช็คเสป็ก รุ่น และราคากับทางร้านก่อนน่ะครับ เพราะว่ามีการเปลี่ยนแปลงเร็วมากสำหรับโน๊ตบุคส์