-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ท่านใดพอจะรู้จักน้องคนนี้ หรือว่าเคยโดนน้องคนนี้หลอกยืมเงินบ้าง  (อ่าน 4890 ครั้ง)

dekdee1

• บุคคลทั่วไป

ไม่ได้ต้องการประจาน หรือ อะไรกับน้องคนนี้หรอกนะครับ ส่วนชื่อร้านที่เอ่ยถึงตอนนี้ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับน้องคนนี้แล้วนะครับ คือ น้องคนนี้เขาลาออกไปแล้ว

ความว่า อย่างนี้ครับ คือ เพื่อนผมคนนึง นานมาแล้วประมาณปลายปีที่แล้วเคยไปนั่งกินที่ร้านนี้ครับ ร้านราตรีสโมสร ขอ อภัยที่เอ่ยนาม

และได้รู้จักกับน้องคนนึงครับ ชื่อ น้องนุ้ย แค่รู้จักกัน ตามประสาคนเที่ยวนะครับ ไม่ได้มีอะไรกัน หลังจากนั้นเพื่อนผมก็ ได้บังเอิญ มาเจอน้องเขาอีกครั้งนึง ตอนก่อนสงกรานต์

ก็แลกเบอร์กันไป หลังจากนั้น น้องคนนี้ ก็ได้มีการ ขอยืมเงิน เพื่อนของผม ไป เป็น จำนวน 4000 บาท บอกว่ามีเรื่องเดือดร้อน ต้องจ่ายค่าห้องที่ค้างไว้ เพราะตอนนั้น ทำ กระเป๋าเงินหายอะไรประมาณนี้

เป็นการขอยืม ทางโทรศัพท์ครับ  ซึ่งเพื่อนผมก็สงสารก็เลยให้ยืมไป ตอนต้นเดือนพฤษภาคม โดยตกลงว่า  ขอให้ใช้คืนตอนสิ้นเดือน 4600 บาท เนื่องจากตอนน้้น เพื่อนผมมีเงินติดตัวอยู่แค่พันกว่าบาท

มันเลยต้องไปยืม ร้อยละ 20 มาให้อีก 3000 บาท โดยมีดอกเบี้ยอีก 600 บาท และเอาเงินตัวเองให้อีก 1000 บาท น้องเขารับรู้ และก็ตกลงว่า จะใช้คืนตอนสิ้นเดือนครับ

หลังจากนั้น น้องเขา ก็ ไม่รับโทรศัพท์ และ ก็ปิดเครื่อง หนีหายไปครับ จนถึงบัดนี้ 3 เดือน ผ่านไป ก็ยังติดต่อไม่ได้

ผมสงสารเพื่อนผมครับ เพราะหลังจากที่ติดต่อน้องคนนี้ไม่ได้ เพื่อน ผมคนนี้ ต้องเอา โน๊ต บุค ที่ใช้ทำงาน ของมันไป จำนำ เพื่อ ที่จะเอาเงินมาใช้หนี้ ให้

และมันก็มันก็ เป็น คนดี ครับ ใครเดือดร้อน มันก็ ช่วยเขาหมด บางที ช่วยคนอื่น  จนลืม นึก ถึงตัวเองก็มีครับ แบบ ตอนนี้

ที่ผมรู้เรื่อง เพราะว่า มันมาขอ ยืม เงิน ผมครับ เพื่อ ที่จะ เอาไป ไถ่ โน๊ตบุ๊ค ของมัน ออกมา ผมก็ ให้ไปครับ เพราะ เคย ช่วยเหลือกันมาครับ

แต่ผมสงสารมันครับ ก็ เลยถามมัน มันก็เล่าให้ฟังครับ

เงิน เหมือนไม่มากสำหรับใครบางคนนะครับ   แต่มันก็อาจมาก สำหรับใครอีกหลายคน ผมสงสาร และเห็นใจ เพื่อนผมครับ

ก็เลยมาโพสในเวปนี้ดู เพราะสังคมกลางคืน เชียงใหม่  ต้องมีคนอาจเคยเจอ น้องคนนี้บ้าง

อาจกำลัง จะถูกหลอก หรือ เคยโดนหลอกมาแล้ว

ข้อมูล ล่าสุด รู้ว่า อยู่หอแถวสันติธรรม    

ชื่อ น้อง นุ้ย  บ้านอยู่เชียงดาว

-----อาจยาวไป หน่อย แต่ ก็ ถือว่า เป็นการเตือนภัย ไปด้วยในตัวนะครับ

------และ ขอขอบคุณ ล่วงหน้า สำหรับ ข้อมูล และความคิดเห็น ของทุกท่านครับ                

ผมรู้จักเวปนี้มานานครับ เป็นส่วนหนึ่งของพลังเงียบครับ                          
                ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2010, 14:41:28 โดย dekdee1 »

vrc

คงต้องทำใจ อ่านดูแล้วยากที่จะได้คืนครับ  zad

ahcomputer

ผมก็โดน เคสแบบนี้บ่อยๆ จน ทุกครั้งที่เวลาจะให้เงินน้องเขา เราก็ต้องถือว่าเป็น หนี้สูญ ไว้ก่อนทุกครั้งไป

Phate

ไม่กี่วันก่อน รู้จักสาวจากโพสจัง......
รู้จักกันวันแรกชวนทานข้าว เที่ยวตามปรกติ โอเค ผมเลี้ยง
พอจะกลับ บอกไม่สบาย จะไปโรงพยาบาล ขอตังค์ไปโรงบาลสัก 500 หน่อย เหอะๆ  ผมชิ่งเลยแหละครับ
เลี้ยงได้ แต่ไม่ให้ใครยืมเฟร้ย! นอกจากจะสนิทกันจริง  เรื่องเงินทองเอาเสียเพื่อนมาเยอะละ

kittiwan

ไม่รู้จักครับ ท่านควรทำใจได้เลย ไม่ได้คืนแน่นอน จำไว้เป็นบทเรียนก็เท่านั้น  เดด

party

เท่าที่ทราบครับ ถ้าไม่มีหลักฐานการกู้ยืมเงินก็ไม่สามารถติดตามทวงถามได้ครับ
คงจะสูญเงินฟรี ก็เก็บเป็นประสบการณ์ครับ

CastlevaniaX

ไม่กี่วันก่อน รู้จักสาวจากโพสจัง......
รู้จักกันวันแรกชวนทานข้าว เที่ยวตามปรกติ โอเค ผมเลี้ยง
พอจะกลับ บอกไม่สบาย จะไปโรงพยาบาล ขอตังค์ไปโรงบาลสัก 500 หน่อย เหอะๆ  ผมชิ่งเลยแหละครับ
เลี้ยงได้ แต่ไม่ให้ใครยืมเฟร้ย! นอกจากจะสนิทกันจริง  เรื่องเงินทองเอาเสียเพื่อนมาเยอะละ

ถูกต้องท่านพี่ เป็นผมนะไม่ให้ยืมหลอก  พวกนี้มันชอบหลอกแล้วไม่คืน ทำให้เราลำบากมากขึ้นอีก dsgjsd

ohdear

ทำใจครับ อ่านแล้วสงสารเพื่อนท่านมาก
แต่คงไม่ได้คืนแล้วอ่ะครับเงิน
ถือว่าฟาดเคราะไปละกันนะครับ

dekdee1

เท่าที่ทราบครับ ถ้าไม่มีหลักฐานการกู้ยืมเงินก็ไม่สามารถติดตามทวงถามได้ครับ
คงจะสูญเงินฟรี ก็เก็บเป็นประสบการณ์ครับ
ขอบคุณ สำหรับ ความคิดเห็น ของทุกๆท่านครับ

ตอนนี้ ที่เพื่อนผม  มีแค่หลักฐานการโอนเงิน ใบ PAY IN    กับ sms ข้อความแจ้งเลขบัญชี จากเบอร์ที่ปิดไปแล้วของน้องเค้าอ่ะครับ 

ไม่ทราบว่า พอจะใช้แจ้งความเอาผิดได้หรือไม่ครับ   

ข้อมูลล่าสุดทราบว่า ทำงานร้านเหล้าในเชียงใหม่เนี่ยแหละครับ  แต่ไม่ทราบว่าที่ไหน ท่านใดคุ้นหน้าคุ้นตาหรือ เคยเห็นที่ไหน หรือ รู้จัก รบกวน

ขอข้อมูลหน่อยนะครับ อยาากจะเจอตัวเพื่อจะตกลงกันก่อนหน่ะครับ

แต่ส่วนหนึ่ง ก็คงต้องให้มันเผื่อทำใจไว้เป็นประสบการณ์ อย่าง คห. ข้างบนว่าหล่ะครับ uilo

ขอบคุณสำหรับทุก ความคิดเห็นครับ ;khhg

man69

09876 แจ้งความเอาผิดคงลำบากครับท่าน ไปโรงพักถามไปถามมาตำหนวดจะบอกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องกู้ยืมเงิน ท่านต้องไปว่ากล่าวกันเอง ประเด็นมันมีอะไรมากกว่านี้หรือเปล่าละครับ เหมือนๆจะเล่าไม่หมด

dekdee1

09876 แจ้งความเอาผิดคงลำบากครับท่าน ไปโรงพักถามไปถามมาตำหนวดจะบอกว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องกู้ยืมเงิน ท่านต้องไปว่ากล่าวกันเอง ประเด็นมันมีอะไรมากกว่านี้หรือเปล่าละครับ เหมือนๆจะเล่าไม่หมด

ครับ คือ ผมพยายาม เล่า ย่อๆ ให้เนื้อหามันกระชับขึ้นจากที่ฟังมา อ่ะครับท่าน

แต่ประเด็นมันก็มีแค่นี้ แหล่ะครับ ไม่มีอะไรอื่น

ตอนนี้ ก็คงจะมีทางเดียวที่พอจะทำได้คือ ใช้สื่อ internet แบบนี้ เพื่อจะหาตัวให้ได้อ่ะครับ ผมก็พยายาม ช่วยมันไปเรื่อยๆ

หวังว่า อาจพอจะได้ข้อมูล ที่ พอ เป็นประโยชน์บ้างอ่ะครับ ถ้าน้องเขายังอยู่ในเชียงใหม่ สมาชิก เราก็ หลากหลายอยู่ ก็ คงพยายามต่อไปครับ

ขอบคุณ cmxseed ขอบคุณ    สำหรับทุกความคิดเห็นครับ ;khhg

p_nuin

เป็นผมไม่ยอมให้ยืมหรอกครับ! เพราะรู้อยู่เต็มอกว่ายืมแล้วไม่ได้คืนแน่ๆ แต่อาจจะให้น้องไปเลยแต่ก่อนให้เงินก็ประมาณ หมูไป ไก่มา ประมาณนั้น ttu dgd

virgin_killer

ร้านเหล้าส่วนใหญ่จะเก็บสำเนาบัตรประชาชนของพนักงานทุกคนไว้1ฉบับ  dsgjsd

rm

เป็นคนขี้เกรงใจ ให้ใครยืมเงินแล้วไม่กล้าทวง(ทั้งๆที่มันยืมเรานะ) เลยบอกตัวเองไว้ อย่าให้ใครยืมเงิน...

zad zad

miyamoto

โดนแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ของผมถ้าจะให้คือมีไรกันเสร็จก็ให้ทุกครั้ง ครั้งละ 1000 (ไม่ใช่ค่าตัวนะครับ) ให้เพราะไม่อยากรู้สึกผิดว่าหลอกฟันเค้าเปล่าๆ แต่วันดีคืนดีก็ขอยืมทีละ 3000 - 5000 (โดนมา สองรายติดกัน) แล้วก็หายไปเลย มันรู้สึกเหมือนโดนหลอกยังไงก็ไม่รู้ ขอดีๆถ้าไม่มากเราก็ให้ไปเลยอยู่แล้ว แต่แกล้งว่ายืม สี่ห้าพัน แล้วหนีหายไปเลยนี่มันกวนทีน จะทวงดอกเบี้ยก้ไม่ได้ ไม่ทันซะแล้ว เข็ดแล้วเหมือนกันครับ

conan_gi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2010, 17:54:23 โดย conan_gi »

conan_gi

หน้าน้องที่ จขกท เอามาโพสต์นี่คุ้นๆเหมือนผมเคยเห็นนะครับ
ถ้ายังไง จขกท ลองไปดูที่ร้านที่สาวๆในร้านแต่งเป็น คาวเกิร์ล ที่โรบินสันดูนะครับ
ว่าใช่หรือไม่ใช่ ช่วงเวลาประมาณ 10.00 - 17. 00 นะครับ ไม่รู้ว่าใช่คนเดียวกะที่ จขกท โพสต์รึเปล่านะครับ

ปล รูปที่แนบมาไม่แน่ใจว่าใช่คนเดียวกันมั้ยเลยเบลอไว้หน่อยนะครับ เผื่อไม่ใช่เจ้าตัวจะได้ไม่ถูกกล่าวหาครับ

pitiosis

ทำใจเถอะครับ ถึงเจอตัวท่านก็อาจจะไม่ได้คืน แล้วอาจจะเจอพระเอกกระทืบเอาด้วยนะครับ

blend_man17

เฮ้อ...เห็นใจเพื่อนท่านจริงๆครับ   เอาใจช่วยให้ได้คืนไวๆนะ 09876
แต่ผมว่ารูปสองรูปนี่  หน้าตาเหมือนกันเลยนะ  ยังไงลองไปตามๆดูละกันครับ

ReActioNX

รูป สองรูปนี่น่าจะคนเดียวกันนะครับ ยังไงถ้า จขกท. ไปดูแล้วได้เรื่องอย่างไรแจ้งให้ทราบด้วยก็ดีครับ

where

คุ้นๆ ว่าจะเคยโดนเหมือนกัน แต่เต็มใจ แบบฝืนทน
ถ้าจำไม่ผิด เคยเจอที่ western นะครับ

Keijikung

คุ้นๆ ว่าจะเคยโดนเหมือนกัน แต่เต็มใจ แบบฝืนทน
ถ้าจำไม่ผิด เคยเจอที่ western นะครับ

แหมก้อป๋าซะ  jljhl jljhl ถือเป็นบทเรียนละกันครับ ไม่มีหลักฐาน เจอน้องเค้าแล้วก้อทำไรไม่ได้ครับ

khon kae

รูปล่าง น่าจะเปนน้อง ป.คนแม่แจ่ม
อยู่เวสเทินได้ประมาณเดือนหนึงครับ

tanut12

zadissza

aeo2005

เรื่องเงินทองไม่เข้าใครออกใครครับ

ham

ได้คืนคงยากครับ เป็นประสบการณ์ ครับ

alohanongza

tak2000

น้องนุ้ย..ไม่ได้อยู่เวสเทอร์นแล้วครับ..ข่าวว่าออกไปเป็นเดือนแล้วครับ

lzf

ผมว่าทำใจเถอะครับ      ถึงเจอตัวเป็นเป็นแต่ถ้าน้องเขาไม่คืนซะอย่าง ( อ้างนู่นอ้างนี่ ) สารพัด        ท่านก็คงทำอะไรไม่ได้อยู่ดีครับ    ควรทำใจซะเถอะครับ