-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าใครที่ฉลาดสุดในเว็ปครับ  (อ่าน 934 ครั้ง)

007

• บุคคลทั่วไป

http://www.iqtest.dk/main.swf

websiteการทดสอบไอคิวผ่านหน้าweb ผมไปลองมาแล้วได้ประมาณนีครับน้อยสุดในกลุ่มเลย เคลียด  uilo 

Nobody

Re: อยากรู้ว่าใครที่ฉลาดสุดในเว็ปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 23:53:53 »

ความฉลาดนี่วัดกันได้หลายแบบครับ
ผมเคยทำแบบทดสอบนี้ครั้งแรก ก็ได้ผลตามที่แนบให้ดูมานี้
แบบทดสอบนี้เรียกว่า culture-fair test คือไม่ต้องมีความรู้ภาษาอังกฤษเหมือน IQ tests ส่วนใหญ่
เป็นการวัดความสามารถในเชิง pattern matching ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของ conceptual reasoning ครับ

ผมเคยทดสอบ J.C.Raven's Advanced Progressive Matrices เมื่อประมาณ ๑๐ ปีมาแล้ว
ได้คะแนนดิบ 35/36 ซึ่งอาจจะเทียบตาม percentile ว่าเท่ากับ I.Q. 173
แต่ผมก็ยังเจอคนที่เก่งกว่าผมในเรื่องอื่น ๆ อีกหลายด้าน ตลอดหลาย ๆ ปีที่ผ่านมา

ฉะนั้น หากจะดูว่าใครฉลาดที่สุดจากการทดสอบด้านเดียว ผมคิดว่าเป็นไปได้ยากครับ
สิ่งที่น่าจะสำคัญกว่า สำหรับคนที่หัวสมองดี คือคุณได้ใช้ความสามารถของคุณ ให้เกิดประโยชน์กับส่วนรวมมากน้อยขนาดไหนครับ

เรื่องที่น่ากลัวในตอนนี้คือ มีคนที่มี I.Q. (Intelligent Quotient) สูง แต่ E.Q. (Emotion Quotient) ต่ำ มีอยู่มากในสังคมเรา
บุคคลประเภทนี้นี่หละครับ ที่ทำให้สังคมเดือดร้อนได้มากกว่าคนปกติ
เพราะพวกเขาฉลาด แต่ขาดจริยธรรมหรือจรรยาบรรณในการดำรงชีพ
ยังไง ก็ขอฝากไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ ว่าวันนี้ ท่านได้ใช้ความรู้ความสามารถ ในการช่วยเหลือประเทศไทยของเราอย่างไรบ้างครับ
ประเทศของเรายังต้องการคนเก่ง ๆ มาช่วยฟื้นฟูพัฒนาประเทศอีกมากนะครับ

ป.ล. ผลสอบ JCR's APM นั้น ผมเอาไปใช้สมัครเป็นสมาชิกสมาคม Mensa (http://mensa.org/ )
ซึ่งเขาก็รับผมเข้าเป็นสมาชิกเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ตอนนั้น

don

Re: อยากรู้ว่าใครที่ฉลาดสุดในเว็ปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 00:51:56 »

สุดยอดครับ ;khhg ;kljj  ของ ผม ร้อยนิดๆเอง   ;kljjไม่กล้าโพส อาย fdgdf

coolman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 06:12:16 »

ก้อดีครับ หนุกดี แต่ช่วงหลังยากไปหน่อยนะ  ------  ปวดหัวแทนอ่ะ
ไปดูดติม  ดีก่า    ;khhg

ShinobI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 09:57:27 »

โห ท่านดอกเตอร์ Nobody มาตอบซะละเอียด อ่านแล้วไม่กล้าทำ กลัวผลออกมาแล้วจะเป็น .... xc

ultra7

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 19:53:59 »

pongz ทำไงดีโง่อ่ะครับ hjhk fhdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2008, 20:28:30 โดย ultra7 »

mmppp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008, 16:55:34 »

เคยทดสอบได้ 130 กว่า...

แต่จริงๆความเป็นอัจฉริยะของคนเรามีตั้ง 6 ด้านครับ วัดกันยาก

IQ ก็แค่ส่วนหนึ่ง ... อิ อิ

zente

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2008, 00:43:54 »

ลองทำมั่งๆ อีก ชม จะมาโพส อิอิ

zente

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2008, 01:27:09 »

ง่า 126  :P