-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นห่วงการใช้ภาษาไทยในบอร์ด  (อ่าน 1648 ครั้ง)

พระเอก

• ว๊องแมน
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
เป็นห่วงการใช้ภาษาไทยในบอร์ด
« เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 21:35:32 »

อย่าว่างั้นว่างี้เอง ผมเองยังพิมพ์ผิดเลย หากคำไหนไม่มั่นใจก็จะไป search จาก google ก่อนเลย
ว่าถูกหรือไม่ เห็นการโพสแสดงความคิดเห็นแต่ละ webboard แล้วเป็นห่วงภาษาไทยจริงๆ
ไม่เว้นแม้แต่เว็บ pantip.com ยังมีภาษาวิบัติโผล่มาให้เห็น

ส่วนตัวแล้วผมเล่นเป็นสิบเว็บ แต่ที่น่าตกใจคือภาษาวิบัติมีให้เห็นทุกบอร์ด -*- ที่มาโพสเว็บนี้
เห็นว่าเป็นเว็บคนทำงาน น่าจะรู้อะไรผิดอะไรถูก หากว่าเป็นการรบกวน หรือพูดง่ายๆ ว่า"สุขกู"
ผมก็ไม่เถียงครับ เพราะผมเองก็โดนด่ามามากเหมือนกัน โดนด่าว่า"เป็นครูภาษาไทยหรือไง"
 zad

ไอติมอุ่น

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: 00
Re: เป็นห่วงการใช้ภาษาไทยในบอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2011, 23:25:50 »

เอาอะไรมาเป็นมาตรฐาน ภาษาไทยที่ถูกต้องต้องเป็นแบบไหน สมัยพ่อขุนรามฯ หรือเปล่า ไม่รู้คำตอบเหมือนกัน

ShadowMOON

• *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-0
Re: เป็นห่วงการใช้ภาษาไทยในบอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 06:04:28 »

ดีเหมือนกันครับที่ท่านเจ้าของกระทู้
อยากเสนอบางความเห็นจากแหล่งอื่น มาลองให้ พิจารณาดูนะครับ

.....ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

ถ้าจะบอกว่าเป็นภาษาวิบัติ อยากถาม จขกท กลับไปว่า ภาษาวิบัติคืออะไร

จากการที่ผมศึกษาเล่าเรียนมาภาษาวิบัติไม่มีอยู่ในโลกนี้นะครับ มีแต่การเปลี่ยนแปลงของภาษา ซึ่งจะแบ่งออกเป็น การเปลี่ยนแปลงทางเสียง การเปลี่ยนแปลงทางรูปแบบการเขียน (หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่าการแปรนั่นแหละครับ) ตามทฤษฎีการศึกษาภาษาแบบภาษาศาสตร์นั้น ภาษาวิบัติไม่มีอยู่ในโลกนะครับ มีเพียงแต่การแปรและการเปลี่ยนไปก่อนที่เวลาอันควรเท่านั้น  และการใช้ภาษาในโลกนี้ไม่มีผิดครับแต่จะผิดถ้าเราใช้ผิดโอกาส  ผิดเวลา  และใช้ภาษาผิดกับบุคคล

ขอบคุณครับผม

.....(พันทิปดอทคอม A10451550เม้นท์ที่23)

อย่างคำว่า เป็น เดี๋ยวนี้ เจอคนเขียน  เปน  เราก็ไปบอก คุณ คุณครับ เขียนผิดครับไม้ไต่คู้ หายไปไหน   เค้าก็ส่งลิงค์กลับมา สมัย ร5 เขียนไม่มีไม้ไต่คู้ ครับ  zad

ตอนหลังผมเลยปล่อยวางไปเยอะ  เอาเป็นว่า ถ้าไม่ได้ ต้องตีความโดยเคร่งครัดตามลายลักษณ์อักษร แบบกฎหมาย หรือ ศาสตร์ทางวิชาการ แล้ว  ก็ จะคิดไปว่า
เขาต้องการสื่อ อะไร สื่อมาถูกต้องตรงกันไหม  ส่งต่อคนอื่นได้ไหม ผ่านเกณฑ์นี้ ก็โอเค ละครับ

snooopy

• สุภาพกะน้องเค้าดีกว่าครับ แล้วสิ่งดีๆจะตามมาเองครับ ^_^
  • เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 10:05:19 »

ผมว่าสิ่งต่างๆ ย่อมมีการเปลี่ยนแปลงไปเช่น

จะให้คนสมัยนี้ เปลี่ยนไปใส่ชุดเหมือนสมัยร.5 ให้หมด ก็เห็นจะไม่ได้

หรือจะให้คนใช้ช้างเป็นยานพาหนะเหมือนคนสมัยก่อนก็คงไม่ไหว

หรือให้คนสมัยนี้ไปฟังดนตรี ลูกกรุง ก็เห็นว่าจะมีน้อย

เอาเป็นว่าถ้าเรา อนุรักษ์ของเดิมได้ก็จะดีมาก

แต่ถ้าไม่ได้แล้วก็การยอมรับการเปลี่ยนแปลง

แพ้คำว่า.............รัก

kit_27

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 10:30:18 »

ขอบคุณ จขกท ครับผมจะพยายามทำให้ถูกต้อง ครับ hgjhg

rossojp

• คนรักอิสระ และ สายลม
  • V.I.P.
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 12:14:32 »

ผมก็พยายามใช้คำให้ถูกต้องตลอดครับ อ่านแล้วสบายตา  jljhl

Chefbb

• แก๊งต์ติดอ่างอยู่แล้ว อ่างและ นกป ให้ความสุขได้
  • กรรมการเวป
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 18:24:50 »

ก่อนทำการโพส ก็ช่วยๆ  กันตรวจสอบความถูกต้องของภาษาไทยเราด้วยนะครัับ   รักเวปก็ต้องช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ 

Bangsaen Coyote

• โอมมะลึกตึ๊กตักเงินนักๆสาวหุม
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 เมษายน 2011, 19:54:08 »

ดีเหมือนกันครับที่ท่านเจ้าของกระทู้
อยากเสนอบางความเห็นจากแหล่งอื่น มาลองให้ พิจารณาดูนะครับ

.....ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะครับ

ถ้าจะบอกว่าเป็นภาษาวิบัติ อยากถาม จขกท กลับไปว่า ภาษาวิบัติคืออะไร

จากการที่ผมศึกษาเล่าเรียนมาภาษาวิบัติไม่มีอยู่ในโลกนี้นะครับ มีแต่การเปลี่ยนแปลงของภาษา ซึ่งจะแบ่งออกเป็น การเปลี่ยนแปลงทางเสียง การเปลี่ยนแปลงทางรูปแบบการเขียน (หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่าการแปรนั่นแหละครับ) ตามทฤษฎีการศึกษาภาษาแบบภาษาศาสตร์นั้น ภาษาวิบัติไม่มีอยู่ในโลกนะครับ มีเพียงแต่การแปรและการเปลี่ยนไปก่อนที่เวลาอันควรเท่านั้น  และการใช้ภาษาในโลกนี้ไม่มีผิดครับแต่จะผิดถ้าเราใช้ผิดโอกาส  ผิดเวลา  และใช้ภาษาผิดกับบุคคล

ขอบคุณครับผม

.....(พันทิปดอทคอม A10451550เม้นท์ที่23)

อย่างคำว่า เป็น เดี๋ยวนี้ เจอคนเขียน  เปน  เราก็ไปบอก คุณ คุณครับ เขียนผิดครับไม้ไต่คู้ หายไปไหน   เค้าก็ส่งลิงค์กลับมา สมัย ร5 เขียนไม่มีไม้ไต่คู้ ครับ  zad

ตอนหลังผมเลยปล่อยวางไปเยอะ  เอาเป็นว่า ถ้าไม่ได้ ต้องตีความโดยเคร่งครัดตามลายลักษณ์อักษร แบบกฎหมาย หรือ ศาสตร์ทางวิชาการ แล้ว  ก็ จะคิดไปว่า
เขาต้องการสื่อ อะไร สื่อมาถูกต้องตรงกันไหม  ส่งต่อคนอื่นได้ไหม ผ่านเกณฑ์นี้ ก็โอเค ละครับ

กดlikeให้ป๋าเราคนละครั้งครับผมพี่น้อง hgjhg
ร้านบางแสน
301 ถ.เจริญราษฎร์ ต.วัดเกตุ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-306172

XXchocokzzXX

• มิสวยแต่แซบอ่ะ เคป้ะ เก็ทม้ะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2011, 11:10:47 »

ถ้าพิมผิดเพราะพิมง่ายพิมเร็วสะดวก แต่อ่านรู้เรื่องก้อไม่น่าจะเป็นอะไรนะคะ
แต่ประเภท จังเงย แดร์แมร่ ไปแล๊นซ อะไรงี้นี่น่าตบ

dluiz

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 00:23:22 »

ถ้าเป็นทางการผมเห็นด้วยครับกับการใช้ภาษาที่ถูกต้อง แต่ถ้าเป็นคุยเล่นหรือยิงมุขทำนองนี้ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรมั่งครับ หรือภาษาทางฟุตบอลเค้าเรียกว่าดูที่เจตนา ฮ่าฮ่าฮ่า

nokkapoot

• กรรมการเวป
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2011, 08:22:42 »

ขอบคุณ จขกท นะครับ ก็ขอให้ทุกท่านช่วยๆกันนะครับ ภาษไทยเป็นของเราพวกเราควรช่วยกันอนุรักษ์ นะครับ

toooosy3

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2011, 14:42:28 »

เห็นด้วยครับผม +1

alica

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 00:52:31 »

เยี่ยมครับภาษามันเปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลาจริงๆ นั่นล่ะครับ แต่ว่าที่ผมเป็นห่วงคือว่าเด็กสมัยนี้สิครับ  พิมพ์อะไรมาก็ไม่รู้่อ่านแทบไม่รู้เรื่องเลยครับ >.< เข้าใจกันเฉพาะกลุ่มจริงๆ จะพิมพ์ไปก็ไม่ว่านะครับแต่ว่าอย่าเอามาปนกับเวลาเขียนเอกสารทางราชการ หรือว่าเอกสารสำคัญได้มั้ยครับ ..มันปวดหัว

outdoor

• เด็กทะลึ่ง
  • Country: th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2011, 01:18:12 »

ภาษามันดิ้นได้ครับ มันก็เปลี่ยนไปตามเวลาของมัน ต้องทำใจ
ช่างภาพ อิสระโคด รับงานถ่ายภาพ ทุกประเภท