-->

ผู้เขียน หัวข้อ: Arcobaleno เชียงใหม่  (อ่าน 2892 ครั้ง)

Nobody

• บุคคลทั่วไป
Arcobaleno เชียงใหม่
« เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 04:30:37 »

ผมชอบร้านนี้ครับ
Arcobaleno ซอยวัดเกตุ (เห็นบอกว่าคือ Warm-up เก่า หรือเปล่า )
http://arcobaleno-cm.com/

วันแรกที่ไป ก็ซัด Carpaccio เนื้อไป ๓ จาน
(ไปกัน ๔ คน แต่ Carpaccio นี่ผมล่อคนเดียวซะส่วนใหญ่ อิอิ)

สาวก squid-ink pasta และ squid-ink risotto ต้องไม่พลาดครับ

แนะนำให้เพื่อนซี้นักชิมอีกคน ไปพร้อมกับครอบครัวเขา (ขาเปิบทั้งบ้าน)
พ่อเขากำลังคุมน้ำหนักอยู่ ยังซัด Crab Au-gratin ไปคนเดียวเกือบ ๒ ถ้วยครับ อิอิ

ถ้าอยู่ในฤดู อาจจะโชคดีได้ชิมไอติมละมุด
แต่ผมชอบ Honey & Ginger นะ
ไอติมประมาณ ๙ รส ทำเองหมด

ว่าแล้วก็คิดถึง Carpaccio จริง ๆ เร้ยยยย

ShinobI

Re: Arcobaleno เชียงใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 10:30:11 »

ชอบเหมือนกันครับ ที่สำคัญไม่แพงอย่างที่คิด  แถมได้เยอะด้วย สั่งสปาเก็ตตี้มากินคนเดียวแทบไม่หมดครับ ที่สำคัญเจ้าของร้านน่ารักด้วย

Nobody

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 11:06:11 »

ท่าน ShinobI ชอบลูกครึ่งหรือเนี่ย jhkll
จริง ๆ ต้องบอกว่า ลูกสาวเจ้าของร้านหรอกที่น่ารัก 09876
เพราะเจ้าของร้านจริง ๆ อยู่ในครัวครับ อิอิ ghjk

wild

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 11:24:00 »

อิ ๆ ชอบร้านนี้เหมือนกานครับ  คาโบนาร่า กับหอบลายอบ ทานกับหนมปังกระเทียม อร่อยมากมายน่อ hjgh hjgh hjgh

golfmanu00

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 12:05:07 »

น้ำลายไหล dgd

mormor1973

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 10:57:51 »

ร้าน วอร์มเก่า น่าสนใจๆ dsgjsd

watbox

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 12:14:52 »

อาหารน่ามานจัง แต่กลัวเรื่องราคาเนี่ยแหละครับ ghjk

cmman573

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 13:18:25 »

รูปร่าง น่าตาอาหารน่าอร่อย ชวนให้ไปลองมากมายคับ

LeeJK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 17:25:08 »

อาหารน่ามานจัง แต่กลัวเรื่องราคาเนี่ยแหละครับ ghjk
เหมือนกันๆ :P :P

Nobody

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2008, 00:44:49 »

ขอบคุณท่าน wild ที่เอารูปสวย ๆ มาแจมกันครับ
มาต่อกันครับ
จานนี้สลัดปลาทูน่าครับ
(ไม่แน่ใจว่าคล้าย ๆ กับสลัด Ni?ois หรือเปล่าครับ)

ดูกันใกล้ ๆ จะเห็นมะกอกยัดไส้ครับ
(ไส้อะไรหว่า สงสัยจะเป็นพริกมั้งครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว)

ตามด้วย Prosciutto จากเขต San Daniele ครับ
บางคนก็เรียก Parma Ham
เนื้อบาง ๆ นุ่มลิ้น ออกเค็ม ๆ
กินกับแตง melon หวาน ๆ ฉ่ำ ๆ
เหมาะมากกับอากาศร้อน ๆ ครับ

ดูรายละเอียดเกี่ยวกับ Prosciutto แห่ง San Daniele ว่าแหล่มขนาดไหนได้ที่นี่ครับ
http://www.prosciuttosandaniele.it/en/home.asp
แม้จะไม่เยี่ยมเท่า Jam?n Ib?rico
แต่สำหรับผม Prosciutto ก็อร่อยมาก ๆ แล้วครับ

แล้วก็เป็นขากบทอดกระเทียมครับ

Gnocchi Malfatti
ก้อน ๆ ที่เห็นคือผักขมนะครับ
จริง ๆ ก็คือไส้ของ Ravioli แต่ปราศจากแป้งห่อแค่นั้นเองครับ

แล้วก็ Filet Mignon
เรียบง่าย แต่อร่อยครับ
(ปกติ ผมเป็นแฟนเนื้อดิบซะมากกว่า
ถ้ากิน steak ก็จะสั่ง rare หรือถ้าไปร้านที่ทำเป็น ก็ blue rare ไปเลยครับ)

ถ้าเป็นฤดูที่ละมุดออกเยอะ ก็อย่าลืมถามหาไอศครีมรส Sapodilla plum ปิดท้ายนะครับ
สำหรับราคาก็อยู่ที่จานละ ๑๐๐ ปลาย ๆ ถึง ๒๐๐ เยอะ ๆ ต่อจานครับ

ช่วงนี้ถึงปลายเดือนตุลาคม รู้สึกว่าจะลด 10% นะครับ
เข้าไปเอา coupon ได้ในเว็บของร้านครับ

pulohid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2008, 08:49:09 »

น่ากินดี dgd

Sylar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2008, 04:44:28 »

ไว้จะไปลองครับ ลูกสาวเจ้าของอยู่ตอนกี่โมงเอ่ย

Johny Depp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2008, 23:40:43 »

ม่ายค่อยถนัด อาหารอิตาลี่เลย คุ้นเคยแต่ ลาบ ลู่ ต้มแซบ แบบบ้านเฮาเนี่ยะ

cupidarch

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008, 12:47:03 »

ไม่เคยลองเลยครับ ขอบคุณมากครับ

Nobody

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 07:14:49 »

ไว้จะไปลองครับ ลูกสาวเจ้าของอยู่ตอนกี่โมงเอ่ย

น่าจะอยู่แทบทั้งวันนะครับ
นอกจากว่าจะลางานไปเที่ยวกับเพื่อน ๆ ต่างจังหวัด ซึ่งก็ไม่น่าจะบ่อยครับ

kon62

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 15:22:11 »

จะลองไปครับ

Disc

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 13:35:16 »

fdgdfdf อร่อยจริงๆอ่า...แต่ไม่เจอลูกสาว