-->

ผู้เขียน หัวข้อ: วัดประจำทักษาของเชียงใหม่จ้า  (อ่าน 1344 ครั้ง)

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
วัดประจำทักษาของเชียงใหม่จ้า
« เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 10:37:43 »

วัดทักษาเมืองทั้ง 8 ทิศของเมืองเชียงใหม่ ซึ่งประกอบด้วย
ศูนย์กลางเมืองใหม่ หรือเกตุเมือง - วัดเจดีย์หลวง (โชติการาม) <เก่า วัดสะดือเมือง>
มูลเมือง - วัดบุพพาราม (อารามทิศตะวันออก)
อุตสาหะเมือง - วัดชัยมงคล
มนตรีเมือง - วัดนันทาราม
กาลกิณีเมือง - วัดร่ำเปิง (ตโปธาราม)
บริวารเมือง - วัดบุปผาราม (วัดสวนดอก)
อายุเมือง - วัดเจ็ดยอด (โพธารามมหาวิหาร)
เดชเมือง - วัดเชียงยืน (ทีฆวัสสาราม)
ศรีเมือง - วัดชัยศรีภูมิ

ใครเป็นคนเชียงใหม่หรือคนสนใจลองไปไหว้วัดทักษาของเชียงใหม่ดูบ้างนะครับ

miozaa

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: วัดประจำทักษาของเชียงใหม่จ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 14:47:32 »

ขอบคุณครับ

tookkatun

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: วัดประจำทักษาของเชียงใหม่จ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 19:30:50 »

ดูยังไงอะครับ

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2012, 08:35:14 »

ก็ถ้าไม่มีเวลาว่างไปทุกวัดก็เลือกสักวัดครับ เช่นอยากใมห้บริวารรักก็ไปวัดบุปผาราม อยากมีบารมีก็วัดเชียงยืนประมาณนั้นครับ