-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยคับ  (อ่าน 2234 ครั้ง)

google

• บุคคลทั่วไป
ขอความเห็นหน่อยคับ
« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 11:04:33 »

คือว่าผมจะเปิดร้านกาแฟแถวๆแม่โจ้ร้านของผมนั้นจะเป็นแนวเคาร์นเตอร์ลงทุนก็ไม่แพงมากเท่าไหร่
อยากจะถามความเห็นของทุกๆท่านว่าผมควรเปิดดีไหมเพราะในช่วงบ้านเมืองวิกฤติแบบนี้เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยจะดีจะมีความเสี่ยงสูงไม่คร๊าฟท่าน

labk1200

Re: ขอความเห็นหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 11:16:03 »

แถวแม่โจ้ไม่มีร้านกาแฟที่บรรยากาศน่านั่งเลยครับ วิกฤตส่วนนั้นน่าจะเป็นโอกาสให้ได้นะครับ

Right

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:11:49 »

คือว่าผมจะเปิดร้านกาแฟแถวๆแม่โจ้ร้านของผมนั้นจะเป็นแนวเคาร์นเตอร์ลงทุนก็ไม่แพงมากเท่าไหร่
อยากจะถามความเห็นของทุกๆท่านว่าผมควรเปิดดีไหมเพราะในช่วงบ้านเมืองวิกฤติแบบนี้เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยจะดีจะมีความเสี่ยงสูงไม่คร๊าฟท่าน

ข้อมูลที่ให้มาน้อยมากครับถ้าถามถึงเรื่องความเสี่ยง
งั้นผมจะพูดแบบคร่าวๆให้ฟังก่อนนะครับ ตามหลัก 4 P. แล้วลองดูว่าคุณมีครบหรือยัง

1.Product - สินค้า แน่นอนครับขายกาแฟ แต่ลงลึกอีกหน่อยนะครับ กาแฟที่คุณขายเป็นกาแฟ แบบไหน อาทิ กาแฟโบราณ / แบรนด์ไหน อาทิ ดอยช้าง? ถ้ากาแฟชงเองนั้น คิดว่าจุดแข็งของสินค้าคุณคือ อร่อยจนคนถามหาหรือเปล่า? ถ้ามุ่งหวังให้ธุรกิจเติบโต ต้องมุ่งหวังในการสร้างแบรนด์ของสินค้า ชื่อจำง่าย รสชาติ ok แต่ถ้าเอากาแฟแบรนด์มาขาย ก็เป็นถุงมาครับอาจจะมีสูตรของเค้าก็ใส่ตามเค้า ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก เป็นต้น (ข้อนี้คิดไว้หรือยังครับ?)

2.Price - ราคา ร้านกาแฟแบบ Counter นั้น คุณคิดจะขายราคาเท่าไหร่ครับ? แพงมาก เสี่ยงมาก คนเจอราคาแล้วหนี ครั้งเดียวจอด หรือทานประจำทุกวัน? /ราคาถูก ของคุณภาพดี ก็ขาดทุน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแอร์ ค่าเน็ต wi-fi(ร้านกาแฟเด๋วนี้ต้องมี) ค่าพนักงาน อาจจะไม่คุ้มกัน ต้องคำนวนดีๆครับ? (ข้อนี้คิดไว้หรือยังครับ?)

3.Place - สถานที่ ขอนี้ผมว่าสำคัญมาก ของดี ราคาสมเหตุสมผล แต่ถ้าไปอยู่ผิดที่ผิดทางก็เจ๊งครับ  การลงทุนเราต้องใช้เงินใช่ว่าเจ๊งปุ๊ปเปิดใหม่ได้ปั๊ปเหมือนในเกมส์ ลองสำรวจพื้นที่แถวนั้นอย่างละเอียด ง่ายๆ ดูร้านที่เค้าเปิดอยู่แล้ว มีลูกค้าไหม? พฤติกรรมการบริโภคของลูกค้าเป็นยังไง? คู่แข่งทางการค้า? สำรวจให้ลึกๆ แล้วค่อยมาวางแผนการหาทำเล ต้องให้สัมพันธ์กันกลับกลุ่มลูกค้าที่คุณต้องการ (ข้อนี้คุณสำรวจมาอย่างดีหรือยัง?)

4.Promotion - ส่งเสริมการขาย การบริการจากพนักงาน โปรโมชั่น ง่ายๆ ตามหลักชาวบ้าน "ลด แลก แจก แถม" (ข้อนี้ได้คิดไว้หรือยังครับ)

โดยรวมแล้วการทำธุรกิจนั้น ไม่สามารถนำทฤษฎีมาวัดได้ครับว่า จะประสบผลสำเร็จหรือเปล่า แต่เรานั้นสามารถนำส่วนนี้มาปิด จุดอ่อนเพื่อเสริมจุดแข็งของธุกิจของเราได้ครับ

ถามว่าเสี่ยงไหม? ทำธุรกิจไม่ว่าช่วงไหน เมื่อไหร่ เสี่ยงทั้งนั้นครับ อยู่ที่ว่าคุณเองนั้นสามารถปิดจุดเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน รู้จักเรียนรู้เอาประสบการณ์มาใช้ให้เป็นประโยชน์มากน้อยแค่ไหน แต่คุณก็ต้องเตรียมใจไว้ด้วยนะครับ อีกอย่างที่อยากจะฝากไว้ "เริ่มธุรกิจอย่าคิดว่าได้กับได้ ให้คิดว่าเสียและเสีย" ยิ่งคุณหาข้อเสียของธุรกิจคุณได้มากเท่าไร่ คุณยิ่งได้เปรียบมากเท่านั้น เพราะถ้าคุณรู้ข้อเสียในจุดๆนั้น แสดงว่าคุณได้หาทางแก้ไขไว้แล้วยังไงล่ะครับ ขอให้โชคดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 15:48:11 โดย Right »

timmy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:46:25 »

ไม่สนเปิดร้านขายน้ำเมาบ้างเหรอครับ jljhl

kkvoy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:53:39 »

ต้องดูแหล่งลูกค้าเป้าหมายด้วย  เพราะถ้าอยู่ให้สถานที่มีนักศึกษาเยอะ ๆ  ก็จะดีหน่อยนะเพราะออยู่ใกล้ลูกค้าเป้าหมายนะครับ
และสิ่งที่สำคัญไม่แพ้กับการโปรโมชั่น  ก็คือตัวสินค้าต้องขายตัวเองได้ด้วย  หากอร่อยก็มีลูกค้าเยอะอยู่แล้ว

GOWA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 09:09:39 »

ขอถามก่อนว่าทำไมต้องร้านกาแฟครับ?

อยากให้ลองประเมินดูว่า

1. ลงทุนกี่บาท
2. ค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนกี่บาท
3. รายรับได้จากอะไรบ้าง แล้วได้กี่บาท
4. มีวิธีรับมือสถาณอาการเฉพาะหน้าอย่างไร เช่น ถ้าหากมีคนมาเปิดแข่งกับเรา

ilovesupreme

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 09:15:50 »

concept ของร้านกาแฟสมัยนี้ไม่ใช่ว่านั่งจิบๆ แล้วก็ไปนะครับ
มันกลายเป็นที่นัดพบของผู้คนไปแล้วครับ ดังนั้น สมควรอย่างยิ่งที่จะเป็นห้องแอร์
และมี wireless internet ด้วย ดังนั้น ค่าตกแต่งร้าน หรือ fixed course ก็ต้องเพิ่มสูงขึ้นด้วย

การที่จะคุ้มทุนโดยเร็วที่สุดก็คือ ราคา ครับ แต่การจะเปิดร้านใหม่นั้นราคาจะสูงเลยก็ไม่เหมาะครับ
อาจจะแก้วละ 50-55 บาทกำลังดี และไม่สูงมากสำหรับนักศึกษาสมัยนี้

ลองศึกษารายละเอียดมากๆ หาข้อเสียให้เยอะๆ แล้วจะได้เปรียบในธุรกิจของท่านครับ

labk1200

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 11:28:29 »

แต่งร้านแนวคาวบอยเอาใจชาวแม่โจ้ รับรอง hgjhg

GOWA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 12:29:40 »

ผมเคยได้ยินผู้บริหารสตาร์บักมันบอกว่า
ต้นทุนกาแฟที่สตาร์บักจริงๆแก้วละไม่ถึง 1 บาท (จิงดิ แม่งขายกุซะแพงเชียว)
แต่ต้นทุนจริงๆมันอยู่ที่ปรับสภาวะแวดล้อมภายในร้านต่ะหาก
ไม่ว่าจะเป็นหนังสือพิมพ์ นิตยาสาร ต้องใหม่และมีจำนวนเพียงพอ
มีระบบ Wifi สำหรับลูกค้าฟรี (และต้องเร็วด้วย) มีแอร์เย็นๆ
มีพื้นที่ให้นั่งสนทนากัน และต้องจัดตำแหน่งโต๊ะให้ดูเป็นส่วนตัว
ไม่ใช่ว่าเปิดร้านเพื่อจะขายกาแฟอย่างเดียวครับ

jazzman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010, 21:52:51 »

เดด ไม่ได้ตั้งใจจะมาทำให้เสียความรู้สึกนะคับ  ในฐานะที่เคยเป็นศิษย์เก่า ที่แม่โจ้  พอดีผมจบทางด้านสัตวศาสตร์มาจากที่นี่ เลยอยากถามพี่ว่า กลุ่มลูกค้าพี่ นี่แนวไหนคับ  อาจารย์ รึว่าเด็กนักศึกษา ถ้านักศึกษา พี่ก็คงได้ลูกค้าในกลุ่มนักศึกษาไฮโซอ่าคับ  อาจารย์ กะคนทำงาน ไม่ว่ากันอยู่ละ พวกนี้กำลังซื้อมีอยู่แล้ว  แต่ถ้าเจาะแนวนักศึกษา หาที่พบปะกัน   คงจะฝืดนิดนึงคับ  ถ้าที่ร้านไม่มีไรดึงดูด  แต่ผมกล้าพูดเลยว่า เด็กคณะผลิตกรรมการเกษตร  น้อยมาก ที่จะมานั่งร้านกาแฟครับ แล้วมันก้เป็น นักศึกษาส่วนใหญ่ที่แม่โจ้ด้วยครับ  แต่ถ้าเปิดแล้ว เดี๋ยวผมไปอุดหนุน นะครับ

ฺBomu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 19:48:46 »

ผมว่าหลายๆท่านแนะนำด้านบรรยากาศร้านต่างๆก้อถูกต้อง

แต่ผมขอเสริมนิดนึงครับ

ผมคิดว่าถ้าหากจะดึงดูดลูกค้าที่เป็นนักศึกษาด้วยแล้วนั้นก็ควรจะมีการขายพวกไอศกรีม เค้ก เยลลี่ พวกของหวานอะไรแบบนี้ด้วยครับ

เพราะบางคนที่ไม่กินกาแฟก็จะได้สามารถมาพบป่ะกับเพื่อนได้ และมีเมนูที่หลากหลายไว้รองรับความต้องการ

09876

riviara

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010, 12:00:10 »

ปรึกษาแฟนไชน์ดีกว่า มีคำแนะนำดีๆมากมาย ก่อนตัดสินใจ