-->

ผู้เขียน หัวข้อ: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 2 By GOWA  (อ่าน 2645 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป

การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 2 By GOWA
ตอนคำรวนจุดซื้อ-ขาย ด้วย Bollinger Band (BB)

ปกติดัชนีตัวชี้วัด BB จะมี 2 เส้น (บนล่าง) จะเป็นกรอบของราคาหุ้น
วีธีการดูก็ง่ายแสนง่าย คือ
เมื่อไหร่ราคาตัดเส้น BB เส้นล่างจากล่างขึ้นข้างบน ให้ถือเป็นจุดซื้อ
เมื่อไหร่ราคาตัดเส้น BB เส้นบนจากบนลงล่าง ให้ถือเป็นจุดขาย
แต่สำคัญตรงที่ต้องเป็นการตัดกันจากบนลงล่างและล่างขั้นบนเท่านั้น
การตัดกันจากซ้ายไปขวาถือว่าสัญญาณไม่ชัดเจนไม่ควรเข้าซื้อหรือขาย
ยิ่งถ้าเอาดัชนี RSI จากที่ผมเขียนตอนที่ 1 เข้ามาเปรียบเทียบด้วยจะดีมากๆ

ตัวอย่าง (ที่ผมทำการซื้อขายจริงๆ)

PTTCH

หุ้นตัวนี้เป็นตัวที่ทำกำไรให้ผมเยอะมาก
ผมซื้อขายตามจุดที่มาร์คไว้ 1 ปีผ่านมาผมได้กำไรจากหุ้นตัวนี้ 200% กว่าๆ ถือว่าไม่น้อยเลยทีเดียว

PTTAR

หุ้นตัวนี้ 1 ปีทำกำไรให้ผมได้ประมาณ 100% กว่าๆ

BANPU

ตัวนี้เบาะๆ ไม่มากนักอยู่ที่ 80% กว่าๆ

NOBLE

ตัวนี้ให้ดูตัวอย่างที่ผิดพลาด คือมันเป็นการตัดจากซ้ายไปขวา ไม่ใช่ล่างขึ้นบน จึงไม่ควรจะซื้อครับ

จากตัวอย่างจะเป็นว่าผมใจร้อนไปนึดนึง คือหลุดเส้นกรอบผมก็เข้าซื้อขายแล้ว
ถ้ารอจนเส้นมันตัดกันตามเงื่อนไขที่ผมบอกข้างต้น จะทำกำไรได้เยอะกว่านี้ครับ

ยังไงก็มีวินัยในการลงทุนหน่อยก็แล้วกันครับ
ซื้อเมื่อควรซื้อ และขายเมื่อควรขายเท่านั้น
อย่าใช้อารมณ์และความโลภในการตัดสินใจ

handnew

• บุคคลทั่วไป
Re: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 2 By GOWA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 21:04:41 »

ขอบคุณครับ ดูง่ายดีนะครับ

066735476

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: การวิเคราห์หุ้นเชิงเทคนิคบทที่ 2 By GOWA
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มีนาคม 2011, 01:14:10 »

hgjhg ;kljj dsgjsd

Delarth

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 12:20:32 »

โอ้ววว เทคนิค BB

ผมใช้เจ้าตัวนี้อยู่เช่นกันครับ

แอบขอเสริมนิดนึงคงไม่ว่ากันนะครับ (ผมก็ไม่รู้ว่าผมรู้จริงรึเปล่า แต่ก็ลอง งมๆ ดูมาพักใหญ่)

พี่ BB จะมีธรรมชาติของเค้าอยู่ครับ คือพี่แกทำหน้าที่คล้ายๆ กับเส้นยางกันแหกโค้ง
สังเกตว่าตามธรรมชาติของแท่งเทียนจะวิ่งไปตามกรอบของ BB (ถ้าพี่แกแหกโค้งก็จะอย่างที่ท่าน GOWA บอกจะมีการกลับตัวเข้ามาใน BB)

ถ้าพี่แท่งเทียนแกวิ่งจากล่างขึ้นบน มีสิทธิ์ที่จะ ผ่านแกนกลาง BB และไปถึงกรอบ BB บน ซักพักแกก็จะย่อลงมา
พอย่อลงมาก็จะมีสิทธิ์ที่จะกลับตัวตรงแกน BB หรือ มุดลงต่อไปถึงกรอบ BB ล่าง ละซักพักก็จะเด้งขึ้นมา

ผมใช้เจ้านี้ในการตัดสินใจเข้าทำบ่อยมากครับ

***แต่อย่าโดน BB หลอกกันนะครับ ไม่ใช่ว่า หลังจากกลับออกจากการหลุดโค้งทุกครั้ง
แท่งเทียนของเราจะเด้งแรงไปกรอบอีกด้านนึงเลยเสมอไป มากครั้งที่มีการกลับตัวตรง เส้นแกนกลาง
ละดันซิ่งวิ่งลงต่ำกว่า ราคาที่เราซื้อตอนตัดจากล่างขึ้นบนครั้งแรกบ่อยครั้งไป (เพราะโดนมาเยอะ 555+)
ดังนั้นท่านๆ ต้องใช้เครื่องมือตัวอื่นในการตัดสินใจอีกทีครับ