-->

ผู้เขียน หัวข้อ: วอนผู้รู้ตอบหน่อย ทำไมร้านเบิยร์สดบุฟเฟ่ เชียงใหม่มีหลายที่ไม่เจ๊ง แต่ผมเปิดที่เชียงรายที่เดียวเจ๊ง  (อ่าน 14673 ครั้ง)

shotgunman

• V.I.P.
  • เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-0

คืองี้ครับเมื่อช่วงเดือนตุลาคม 54  ผมกับเพื่อนในสำนักงานเดียวกันลงขันกันเปิดร้านเบียร์สด ซึ่งที่เชียงรายก็มีหลายร้านเราจึงคิดว่าจะเปิดเป็นบุฟเฟ๋ต์เพื่อสร้างความแตกต่าง  และลูกค้าจาได้มาร้านเรากันเยอะ ๆ เหมือนในเชียงใหม่จึงไปลอกเลียนหรืออีกนัยหนึ่งก็คือไปนั่งกินที่เชียงใหม่แล้วแอบจดราคาน้ำ  น้ำแข็ง เหล้า โซดา กับแกล้มว่าเท่าไหร่แล้วก็มาทำกันที่ร้านของเราเอง  แต่ก็เนื่องจากเราไม่มีคู่แข่งและกลัวขาดทุนจึงตั้งราคาไว้ที่หัวละ 179 ที่เชียงใหม่ตอนนั้น 129 - 139  และเราก็ลอกแบบเชียงใหม่มาคือบุฟเฟ่ต์ช่วง 5 โมงเย็นถึง 3 ทุ่มครึ่ง  หลังจากนั้น ก็ขายราคาเหยือกละ 99 ถั่วทอด 60 พวกยำ พวกต้ม ก็ 99  น้ำแข็ง 20  โซดาเหล้าชาร์ตไม่มาก  ซึ่งเรากะไว้ว่าเป็นช่วงฤดูหนาวคนน่าจะเยอะ  แล้วก็เยอะจริง ๆ ครับ คนชอบเห่อของใหม่ลูกค้าไม่ต่ำกว่าร้อยคนทุกวัน  ร้านปิดถึงเที่ยงคืนเลยนิดหน่อยถ้ายังเหลืออยู่หลายโต๊ะ ที่ร้านเนื่องจากรวมหุ้นกันสามคนจึงมีแฟน น้อง ของแต่ละคนมาช่วยและจ้างสาวเสริฟสองคนวันละสองร้อย ทิปถ้าได้ก็ให้น้องเขาไปถือเป็นรายได้พิเศษ ก็ไม่ได้มากมายอาราย  ต้นทุนของเรามีแค่ค่าเช่าร้านเดือนละ 5000  ค่าเงินเดือนน้องสองคน 6000  ค่าน้ำไฟ 2000 กว่า ๆ เพราะต่างคนต่างพาคนของตัวเองมาช่วย  เดือนแรกขาดทุนพันกว่าบาท  ก็ไม่ได้คิดอะไรครับเพราะคิดว่ากำไรอยู่ในถังเบียร์ที่ยังเหลือ และเป็นพวกอุปกรณ์แก้วช้อนชามผ้าปูโต๊ะอะไรที่ซื้อมาใหม่  เดือนที่สองก็ขาดทุนคราวนี้ห้าพันกว่า  เดือนที่สามคนยังมากเหมือนเดิม  ขาดทุนเกือบหมื่น เราจึงตกลงเลิกคืนร้านเพราะไปไม่ไหว ตอนนั้นเบียร์สดช้างถังละ 2350 รินใส่ในเหยือกลิตรใส่น้ำแข็งอยู่ครึ่งค่อนได้ประมาณ 55 เหยือก ช่วยบอกทีครับว่าเพราะอะไร  เพราะตอนนี้เมื่อต้นเดือนสิงหาคม 56 เพื่อนไปเที่ยวเชียงใหม่มาก็บอกว่ายังมีให้เลือกหลายร้าน  และราคาก็ยัง 129 - 139  ทั้ง ๆ ที่ตอนนี้เบียร์สดถังหนึ่ง 2550 - 2800  แล้วแต่ยี่ห้อ  กับแกล้ม น้ำแข็ง เหล้า โซดา  ก็ราคาเดียวกับที่เราเคยทำ  ทำไมถึงยังเปิดอยู่ได้หรือว่าเขามีเทคนิคพิเศษที่เราไม่รู้  จะว่าคนเชียงใหม่คออ่อน  เชียงรายคอแข็งดื่มมากกว่า  ก็ไม่น่าใช่อะครับ เพราะสังเกตุดูก็พอกัน  ใครพอรู้ช่วยตอบหน่อยครับ   ตอนนี้เพื่อนชวนเปิดอีกรอบ เพราะคันไม้คันมือ  คราวนี้ถ้าเปิดผมจะจัดสาวเชียร์เบียร์สวย ๆ สักห้าคนแต่งตัว sexsy ให้มากไว้  ยังไงช่วยบอกทีนะครับว่าทำไมที่เชียงใหม่ยังเปิดอยู่ได้ ;khhg ;khhg ;khhg ;khhg 
รักเด็กไม่ผิด  ผิดที่เกิดก่อนเด็กต่างหาก

First_1st

• เด็กทะลึ่ง
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

ที่เชียงราย เปิดร้านอยู่แถวไหนครับ จะได้ติดตามไปอุดหนุนครับ

I3adI3oy

• คณะสำรวจ
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1

หัวข้อน่าสนใจ วานผู้รู้แนวทางช่วยมาตอบหน่อยครับ
" ทำวันนี้ให้ดีที่สุด  แล้วอนาคตมันจะดูแลตัวของมันเอง "

neouniverse

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-8

สนใจเช่นกันครับ ว่าทำไมบางร้านเจ๊งบางร้านไม่เจ๊ง ^ ^ jljhl

AZURA3232

• กรรมการเวป
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-0

เชียงใหม่ทำก็มีเจ๊งเหมืนกันแหละครับ  แต่นายทุนใหญ่ส่วนมากไม่ได้มีอาชีพทางนี้ เปิดไว้แก้ง่อมกัน
ส่วนกรณีของท่าน ยอดขายเท่าเดิมหรือมากกว่า แต่ขาดทุนเพิ่มขึ้น  ขอทายว่า เงินรั่ว ครับ เวลาผ่านไปคนในนั่นแหละเรียนรู้ว่าจะเอามันออกไปอย่างไร

Danado

• แตกหนุ่ม

อ่านแล้ว งง ครับ
ลูกค้าเท่าเดิม = รายได้เท่าเดิม
ถ้าขาดทุนมากขึ้น แสดงว่ารายจ่ายเพิ่มขึ้น นอกจากรายจ่ายที่บอกมา มีไอ้ที่ไม่ได้บอกอีกไหมล่ะครับ

และได้จดบันทึก จำนวนลูกค้าต่อวัน รายได้ และรายจ่ายประจำวันไหมครับ

ถ้าจดไว้น่าจะหาได้ไม่ยาก

แต่ส่วนมากทำธุรกิจแบบนี้ถ้าไม่ได้เฝ้าตลอด  มันมักจะมี รอยรั่ว (โกง) เช่น ลูกค้า้เข้าไม่ลงสมุด เงินเข้ากระเป๋า หรือซื้อของ 500 เขียนบิล 1000 เคยลองตรวจสอบไหมครับ

shotgunman

• V.I.P.
  • *

คืองี้ครับผมคงเล่าสั้นไป  เดือนแรกคนเยอะรายได้วันละหมื่นกว่า เบียร์หมด 5-6 ถัง ศุกร์กะเสาร์สองหมื่นต้น ๆ เบียร์สดหมดไปวันละ 8-10 ถัง   เดือนที่สองยิ่งเยอะกว่าเก่าโต๊ะแทบไม่มีนั่ง รายได้วันละเกือบสองหมื่น เบียร์หมด8-10 ถัง ศุกร์กะเสาร์เกือบสามหมื่น เบียร์หมด 10-12 ถัง  เดือนที่สามเท่ากับเดือนที่สอง เเต่ขาดทุนมากกว่า  ตอนนั้นก็เลยเลิกที่บอกว่าขาดทุนเดือนแรกพันกว่านั้นหมายถึง รวมกันสามคนสามหุ้นขาดทุนตกคนละพันกว่า  เดือนที่สองขาดทุนตกคนละห้าพัน  เดือนที่สามเป็นหมื่น  เลยเลิกครับ  ตอนที่ขาดทุนเดือนที่สอง  แฟนของเพื่อนที่เป็นแม่ครัวประจำร้านบอกว่าเป็นเพราะแก๊สกับเครื่องปรุงต่าง ๆ มาหมดเดือนนี้ รวมกับบิลค่าน้ำแข็ง เพิ่งมาทวงกันเดือนนี้ อีกอย่างก็เพราะซื้อตู้แช่เพิ่มอีกตู้หนึ่งห้าพันกว่าบาท  ก็เลยขาดมาก เราก็เลยคิดกันว่าเดือนที่สามคงมีกำไร  เพราะเดือนนี้จ่ายบิลเก่าคงค้างกันหมดแล้ว อีกอย่างเบียร์ที่ยังไม่ได้เปิดก็ยังเหลืออยู่ประมาณสิบถัง  แต่พอเดือนที่สามสิ้นเดือนมาเคลียร์บิลขาดกันเป็นหมื่นก็เลยเลิกกันทันทีเลยครับ  ตอนนั้นที่ขาดเป็นเพราะเบียร์สดออกมาก ทั้ง ๆ ที่เก็บเงินได้เท่าเก่า  ลูกค้าก็เท่า ๆ กับเดือนที่สอง  จะว่ามีคนโกงกันก็พูดไม่ได้อะครับเพราะเป็นเพื่อนกันที่สำคัญคนที่มาช่วยกันในร้านก็เป็นแฟนเป็นน้องเป็นญาติกันทั้งนั้น  ก็ไม่น่าจะมีการโกงกัน  ตอนนั้นพวกเราสรุปกันว่าสงสัยคนเที่ยวมันคอแข็งกันมากขึ้น  เบียร์เลยออกมาก  มันจาเป็นไปได้เหรอครับ  ตอนนี้เพื่อนชวนอีกรอบกะจะลงกันแค่สองคนสองหุ้นก็กลัวเป็นอีหรอบเดิม  จาทำคนเดียวก็กลัวเพื่อนจาว่าไม่ชวนกันอะครับ  ใครพอทราบแนวทางช่วยตอบหน่อย uilo uilo uilo uilo
รักเด็กไม่ผิด  ผิดที่เกิดก่อนเด็กต่างหาก

Danado

• แตกหนุ่ม

คิดแบบนี้ไม่ใช่มั้งครับ

เล่นเอา fix cost มาปนกะ variable cost คงต้องปรับการทำบัญชีใหม่นะครับ ตู้แช่ อุปกรณ์ ค่าตึก เอาไว้ส่วนหนึ่ง

ค่าจ้าง ค่าของ ก็เอาไว้อีกส่วนครับ

ลองนับ และประมาณด้วยครับว่าลูกค้า 1 คน ดื่มเท่าไร แล้วท่านจะทราบว่าจริงๆควรต้องใช้เบียร์กี่ถัง

ถ้ามันเกินมาผิดปกติก็แสดงว่า รั่วแล้ว

แต่ถ้าไม่รั่ว แสดงว่าต้นทุนท่านมากกว่ารายรับ ต้องเพิ่มรายรับ เช่นค่ามิกซ์ ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้ครับ

ตัวเค

• // I LOVE U //
  • กรรมการเวป
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0

อย่างทั่นข้างบนบอกเลยครับ
ถ้าเป็นผมจดจั้งแต่ขาดทุนเดือนแรกแล้ว ผมแนะว่าทำบัญชีใหม่ครับ
ใครเป็นคนดูแล ค่าต่างๆ เช่นสั่งเบียร์ น้ำแข็ง วัสดุปรุงอาหาร เวลาซื้อมามีใบเสร็จ หรืออะไรหรือเปล่า
ใครเป็นคนดูแลเรื่อง เก็บเงิน ทอนเงิน
ใครดูแลเรื่องค่าแรง
** เงินทองไม่เข้าใครออกใครครับ การที่เราป้องกันดีกว่ามาเสียใจทีหลัง

ที่บอกมาผมลองคิดดูนะครับ  ผมว่าถ้ารายได้ขนาดนี้จะขาดทุนได้ไง

นักรักผู้ยิ่งใหญ่ ไม่ใช่คนที่รักได้มากมาย แต่คือผู้ที่ตามหารักแท้แค่หญิงเดียว

frog

• V.I.P.
  • หน่วยล่าสวาท
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-0

ค้าขายแบบนี้ เรื่องบัญชีสำคัญที่สุดครับ รายจ่ายแต่ละวัน จ่ายค่าอะไรไปบ้าง ต้องจด ต้องเก็บใบเสร็จไว้ให้ครับครับ เวลาของมาก็ต้องเช็คให้ดีด้วยครับว่าได้ครบตามจำนวนรายการที่แจ้งไว้ในใบเสร็จหรือเปล่า...ส่วนรายรับก็ต้องทำบัญชีตลอดทุกวันครับ ทีนี้ก็จะไม่มีข้อผิดพลาดแล้ว หรืออาจมีเล็กน้อย สิ้นเดือนขาดทุนหรือกำไร ก็สามารถเช็กหาสาเหตุได้ไม่ยากครับ...