-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรทำ/ไม่ควรทำเมื่อออกกำลัง  (อ่าน 4434 ครั้ง)

pheebar

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1

เข้าใจว่ามีหลายๆท่านในนี้ ชอบออกกำลังเป็นชีวิตจิตใจ (ใครไม่ค่อยออกระวังเจ้าหนูไม่สู้นะครับ kjhg )

วันนี้ผมจะมาขอแนะนำหลักวิทยาศาสตร์การกีฬา สำหรับผู้ที่ชื่นชอบการออกกำลังทั้งหลาย รวมไปถึงความเชื่อต่างๆที่เกี่ยวกับการเล่นกีฬาครับ

1. ก่อนลงแข่ง ให้ทาน้ำมันมวย หรือเคาเตอร์เพน จะทำให้วิ่งได้ดีขึ้น
คำตอบ - ไม่ชัวร์  ljhgf
       ไม่มีผลการวิจัยมารับรองว่าการทาน้ำมันมวย หรือเคาเตอร์เพน ส่งผลต่อประสิทธิภาพการทำงานของกล้ามเนื้อขณะออกกำลังแต่อย่างใด
แต่อาจฃ่วยในด้านความรู้สึก ซึ่งทำให้ร่างกายตื่นตัวมากขึ้น

2. ก่อนลงแข่ง หรือขณะพักครึ่ง ดื่มเครื่องดื่มเกลือแร่ หรือเครื่องดื่มที่มีกลูโคส จะช่วยเพิ่มกำลัง/ฟื้นฟูกำลัง
คำตอบ - มั่วนิ่ม  red001
       ระหว่างที่ออกกำลัง ร่างกายจะลดความสามารถการดูดซึมสารอาหาร ดังนั้นเครื่องดื่มที่ดื่มเข้าไป จะถูกดูดซึมไปใช้น้อยมาก นอกจากนั้น
การดูดซึมสารอาหารยังเป็นภาระต่อร่างกาย แทนที่ร่างกายจะส่งพลังงานไปให้กล้ามเนื้อใช้อย่างเต็มที่ กลับต้องส่งมาช่วยระบบดูดซึมอาหารอีก
       คำแนะนำ - ให้ดื่มหลังจากแข่งหรือออกกำลังเสร็จแล้ว จะช่วยให้ฟื้นฟูสภาพร่างกายได้เร็วขึ้น คืออาการล้าในวันถัดไปสั้นลงนั่นเอง
และหากต้องการประสิทธิภาพในการแข่งขันจริงๆ ท่านสามารถเลือกทานอาหารที่มีคาร์โบไฮเดรตสูงก่อนลงแข่งสัก 4-6 ชม. เพราะระยะเวลานี้
แป้งจะถูกย่อยมาเป็นพลังงานในเลือดเกือบหมดแล้ว อาหารที่แนะนำ เช่น ข้าวสวย ก๋วยเตี๋ยว ราดหน้า (งดอาหารที่มีไขมันเยอะ เพราะจะทำให้
ย่อยอาหารได้ช้าลง)

3. เมื่อได้รับบาดเจ็บ ให้ทาเคาเตอร์เพนทันที
คำตอบ - มั่วนิ่ม  red001
       การทายานวดที่มีฤทธิ์ร้อนทันที จะทำให้อาการบาดเจ็บแย่ลง เพราะการบาดเจ็บนั้น เกิดจากการอักเสบของกล้ามเนื้อ/เส้นเอ็น หรือฉีกขาด
ของหลอดเลือดฝอยภายใน ซึ่งยานวดร้อนนั้น จะไปกระตุ้นให้หลอดเลือดฝอยขยายตัวและมีเลือดมาเลี้ยงมากขึ้น .....ส่งผลให้มีอาการอักเสบ
หรือฟกช้ำรุนแรงขึ้น
       คำแนะนำ - ทันทีที่บาดเจ็บ ให้ใช้น้ำแข็งประคบประมาน 20 นาที ระหว่างนั้นจะมีความรู้สึกเย็น เจ็บ ปวด และชาตามลำดับ ไม่ควรประคบ
นานกว่านี้ อาจทำให้เกิดแผลน้ำแข็งกัด ท่านสามารถประคบซ้ำได้เมื่อมีอาการปวดมาก แต่ให้ลดระยะเวลาที่ประคบลง
                     เมื่อผ่านไปแล้ว 48 ชม.หลังจากการบาดเจ็บ สามารถใช้ยานวดร้อน หรือประคบด้วยถุงน้ำร้อนได้ครับ

ด้วยความหวังดี จาก ออกญาpheebarกามกิจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2012, 23:50:40 โดย pheebar »

gunness

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-3
Re: สิ่งที่ควรทำ/ไม่ควรทำเมื่อออกกำลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 00:57:28 »

ความรู้ๆ ลบ ความเชื่อ

ขอบคุณครับ  pongz  pongz

DarkUTD

• เด็กทะลึ่ง
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-1
Re: สิ่งที่ควรทำ/ไม่ควรทำเมื่อออกกำลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 13:11:17 »

เอิ่มมม กะมาอ่านเนื้อหา แต่... มา ฮ่า ไอ่รูป ตอนท้ายนี้ละคร๊าบบบ  piuyty

nicky38

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 18:07:53 »

เพิ่งรู้นะเนี่ย  pongz

cmman573

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 18:17:35 »

ไม่เคยทำซักข้อ เล่นเสร็จร้าวไปทั้งตัวทุกที

Coco_Seed

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • Country: 00
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 10:29:22 »

บางอย่างก็พึ่งมารู้วันนี้ครับ THX ;khhg ;khhg

MasterPiece

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 13:55:40 »

โอ้ว ขอบคุณครับ พึ่งรู้ว่าบางอย่างก็เป็นความเชื่อที่ผิด ๆ