-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับถาม-สนใจลงทุนในหุ้น ควรจะมีเงินทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 13336 ครั้ง)

pagedown

• บุคคลทั่วไป

สนใจลงทุนในหุ้น ควรจะมีเงินทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ดีครับ จะได้ลองประมาณกับตัวเองดู

แล้วท่าน ๆ ทั้งหลายในนี้เริ่มต้นครั้งแรกงบประมาณหลักอะไรครับ

เอาแบบแนว ๆ เน้นเงินปันผลก็ดีนะครับ ไม่ถนัดเทรดวันต่อวัน(ใช้คำถูกมั้ยเนี่ย)

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

GOWA

สนใจลงทุนในหุ้น ควรจะมีเงินทุนเริ่มต้นเท่าไหร่ดีครับ จะได้ลองประมาณกับตัวเองดู

แล้วท่าน ๆ ทั้งหลายในนี้เริ่มต้นครั้งแรกงบประมาณหลักอะไรครับ

เอาแบบแนว ๆ เน้นเงินปันผลก็ดีนะครับ ไม่ถนัดเทรดวันต่อวัน(ใช้คำถูกมั้ยเนี่ย)

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

ถ้าเน้นเงินปันผลผมว่าต้องลงทุนเยอะครับถึงจะได้เงินปันผลเยอะ แต่ความเสี่ยงไม่ค่อยมี
แต่ถ้าเล่นหุ้นระยะสั้น ลงทุนน้อยแต่เงินตอบแทนเยอะ แล้วเค้าก็ว่ากันว่าเสี่ยง
แต่สำหรับผมผมว่าถ้าเล่นเป็นมันก็ไม่เสี่ยงเท่าไหร่ ส่วนมากที่ขาดทุนกันก็มีแค่ 2 อย่างเท่านั้นแหละครับ คือ
1.ซื้อในเวลาที่ไม่ควรซื้อ
2.ขายในเวลาที่ไม่ควรขาย

pagedown

1.ซื้อในเวลาที่ไม่ควรซื้อ
2.ขายในเวลาที่ไม่ควรขาย

--------------------------------------

คลาสสิคเลยนะครับเนี่ย

GOWA

สำหรับผมแล้วการเล่นหุ้นระยะสั้นมันก็มีทริคอยู่นิดหน่อยครับ
ผมเป็นคนที่แทบไม่มีความรู้ในเชิงเศรษศาสตร์เลย
แต่ผมพอมีความรู้อยู่บ้างในเชิงคณิตศาสตร์
ผมเห็นว่าธรรมชาติของหุ้นเราสามารถนำทฤษฎีกราฟระฆังคว่ำมาจับได้อย่างพอดิบพอดี
สรุปง่ายๆมีดังนี้
1.ไม่มีหุ้นตัวไหนที่ขึ้นโดยไม่ตก
2.ไม่มีหุ้นตัวไหนที่ตกโดยไม่ขึ้น (ยกเว้นแต่บริษัทมันจะเจ๊ง)
3.หุ้นแต่ละตัวมันจะมี Length ในการแกว่งตัวของมัน ถ้าเราจับ Length นี้ได้เราจะรู้ว่าเมื่อไหร่ควรซื้อเมื่อไหร่ควรขาย

รายละเอียดอื่นๆ ขี้เกียจเขียนอ่าครับ

labk1200

สำหรับผมแล้วการเล่นหุ้นระยะสั้นมันก็มีทริคอยู่นิดหน่อยครับ
ผมเป็นคนที่แทบไม่มีความรู้ในเชิงเศรษศาสตร์เลย
แต่ผมพอมีความรู้อยู่บ้างในเชิงคณิตศาสตร์
ผมเห็นว่าธรรมชาติของหุ้นเราสามารถนำทฤษฎีกราฟระฆังคว่ำมาจับได้อย่างพอดิบพอดี
1.ไม่มีหุ้นตัวไหนที่ขึ้นโดยไม่ตก
2.ไม่มีหุ้นตัวไหนที่ตกโดยไม่ขึ้น (ยกเว้นแต่บริษัทมันจะเจ๊ง)
3.หุ้นแต่ละตัวมันจะมี Length ในการแกว่งตัวของมัน ถ้าเราจับ Length นี้ได้เราจะรู้ว่าเมื่อไหร่ควรซื้อเมื่อไหร่ควรขาย

รายละเอียดอื่นๆ ขี้เกียจเขียนอ่าครับ

เห็นด้วยเลยครับ การเล่นสั้นเป็นเรื่องของโอกาสและความสามารถในการสร้าง กราฟ ของหุ้นนั้นๆในสมอง ที่จะช่วยวิเคราะห์ข้อมูลในการตัดสินใจได้เร็วขึ้น ที่สำคัญ ถ้าเล่นสั้นผ่านเน็ตต้องเเรงครับเพราะเคยเจอมาเเล้วเน็ตช้าผลที่ได้ uoiou

pagedown

เห็นด้วยเลยครับ การเล่นสั้นเป็นเรื่องของโอกาสและความสามารถในการสร้าง กราฟ ของหุ้นนั้นๆในสมอง ที่จะช่วยวิเคราะห์ข้อมูลในการตัดสินใจได้เร็วขึ้น ที่สำคัญ ถ้าเล่นสั้นผ่านเน็ตต้องเเรงครับเพราะเคยเจอมาเเล้วเน็ตช้าผลที่ได้ uoiou

อ่า . . . เน็ตของCATจะไหวไหมเนี่ย

mung

ขอเสนอ N-park ครับราคานี้ 0.01 อันนี้แจ่มสุดมีแต่ขึ้นไม่มีตก
เพราะว่ามันไม่มีให้ตกแล้วครับ ujn ujn ujn ujn ujn ujn

ianrush

3-5oooo ก็เริ่มได้แล้วครับ เปิดแบบบัญชีเงินสด ซื้อขายเท่าที่มีเงินในบัญชี  ถ้าศึกษากราฟดูจะรู้ว่าเล่นไม่ยากแค่ต้องรู้จัก อดทน และไม่โลภ แล้วต่อจากนั้นพอเริ่มชำนาญ แบบแผน วิธีการก็จะตามมาเอง  urhys

labk1200

ผมเริ่มที่50000ครับ ศึกษาดีๆอย่าไปเป็นแมงเม่าเหงาใจ uoiou

PumpkiN_KinG

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ ;khhg

cmgirl

ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกคนครับ ตอนแรกนึกว่าต้องมีเป็นแสน

MUD

prof.big

มาเก็บข้อมูลครับ

wiyada_susi

เล่นโกล์ด ค่ะ สัญญาแรกแสนนึงค่ะ เล่นมาปีนึง สรุป ขาดทุน แปดหมื่นละค่า -0987

arsenal_fc

ท่านเล่นที่บ้านหรือว่าเล่นที่ไหนคับ ว่างๆ อยากไปนั่งศึกษาดู พอจะสะดวกไหมคับ  ;khhg

gumx

ผมว่าเล่นรายวันมันเสี่ยงครับ
ถือยาวๆขายทีเดียว
ดูหุ้นตัวที่สนใจว่าพื้นฐานธุรกิจของบริษัทมันเป็นยังไง
ถ้ามันดีก็ดูว่า intrinsic value มันเป็นเท่าไหร่
ถ้ามันมากกว่าราคาในตลาดขณะนั้นก็ซื้อแล้วถือยาวเลย
อย่าไปเล่นรายวันเลยครับ ไม่เก่งจะกลายเป็นแมลงเม่าปล่าวๆ
เพราะพวกกองทุนขาใหญ่เขาชอบปั่นให้แมลงเม่าเททิ้ง แล้วก็ช้อนซื้อแล้วปั่นใหม่

GOWA

ผมว่าเล่นรายวันมันเสี่ยงครับ
ถือยาวๆขายทีเดียว
ดูหุ้นตัวที่สนใจว่าพื้นฐานธุรกิจของบริษัทมันเป็นยังไง
ถ้ามันดีก็ดูว่า intrinsic value มันเป็นเท่าไหร่
ถ้ามันมากกว่าราคาในตลาดขณะนั้นก็ซื้อแล้วถือยาวเลย
อย่าไปเล่นรายวันเลยครับ ไม่เก่งจะกลายเป็นแมลงเม่าปล่าวๆ
เพราะพวกกองทุนขาใหญ่เขาชอบปั่นให้แมลงเม่าเททิ้ง แล้วก็ช้อนซื้อแล้วปั่นใหม่

ผมว่าต้องดูช่วงเวลาครับ
อย่างช่วงนี้ผมว่าเล่นสั้นจะดีกว่าเล่นยาว
แต่ก็อย่างว่านะครับ เล่นสั้นมันเหนื่อยกว่าเล่นยาว

zmico

เอาเป็นว่า เงินที่เล่น เวลาติดออกบ่ได้ ไม่ตัวร้อน ไม่คิดมาก ไม่เดือดร้อน ดังนั้นเงินที่เริ่มของแต่ละคนจึงบ่เท่ากัน เอาสะดวกครับ

GOWA

แต่ผมแนะนำซื้อแต่ละครั้งไม่ควรต่ำกว่าหมื่น
ไม่งั้นโดนค่าธรรมเนียมมันกินกำไรเราหมด

j007

เพิ่งเหนว่า กท.นี้เปนของ เมานมสด บอกตามตรงนะครับ...ไม่ค่อยชอบลงทุนทางด้านนี้สักเท่าไหร่ สำหรับการเล่นหุ้น
ขอเตือนไว้ว่า การลงทุนมีความเสี่ยงทั้งงั้น ไม่ว่าจะด้วยประการใดก็ตาม แม้แต่เอาเงินฝากแบงค์กินดอกเบี้ย(แม้รัฐบาลจะรับประกันเงินฝาก 100% ก็เหอะ แต่ก็มีโอกาสแต่น้อยมากๆ) ถ้าจำกันได้ตอนที่ 53 บรรษัทด้านการเงินที่ล้มละลายเมื่อปี 39-40 ก็เป็นตัวอย่างที่ดีอีกอันนึง
แน่นอนครับ ความเสี่ยงน้อย กำไรก็น้อย เช่น ซื้อพันธบัตร/หุ้นกู้(แต่ก็เสี่ยงหนิ กำไรไม่น่าเกิน 10% ครับ)
ถ้าต้องการกำไรเยอะก็เล่นหุ้นนี่หล่ะครับ ซื้อมา-ขายไป รอระยะเวลาในการให้ราคาหุ้นตกก็ช้อนซื้อ แล้วราคาต่อหุ้นมันสูงขึ้นก็เทขายทำกำไร

ผมไม่แนะนำครับ(ประเภทซื้อมา-ขายไป) อาจจะเป็นเพราะทัศนคติไม่ดีกับเรื่องนี้สักเท่าไหร่ เพราะมันเป็นเพียงแค่การเล่นค่าของเงิน/หุ้น เท่านั้น(ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้พาดพิงใครแต่นี่คือความคิดส่วนตัวของผมจิงๆ)
ถ้าจะเล่นหุ้นแบบนี้ก็มีคำถามว่า เงินนี้ที่จะเล่นเป็นแบบไหน ถ้าเป็นเงินที่ต้องจ่ายดอกเบี้ย อันนี้ต้องระวังเพราะต้องคิดถึงค่าใช้จ่ายของดอกเบี้ยด้วย แต่ถ้าเป็นเงินเก็บ(เงินเย็น) แนะนำให้เอาครึ่งนึงซื้อหุ้นที่แน่นอนกินปันผลและอีกครึ่งนึงเล่นครับ เวลาเจ็บจะได้ไม่เยอะ(แต่บางครั้งก็ไม่แน่ อย่างบางคนที่ผมรู้จักดันไปซื้อหุ้น itv ไว้กะเก็บไว้เปนเพราะโดน พิธีกรและเปนผู้บริหารบริษัทที่ได้ร่วมธุรกิจกับ itv ในขณะนั้น หลอกเอา...ไม่บอกนะครับว่าเปงใคร)

โดยส่วนตัวนะครับ ถ้ามีเงินเก็บเกินแสนหล่ะก็แนะนำให้ซื้อสลากออมสินดีกว่า(ผมก็ซื้อไว้อ่ะ) ถึงแม้จะได้ผลกำไรน้อยนิดก็เถอะ แต่ที่แน่ๆ แสนนึงนั้นมันจะครบหลักตัวเลขพอดี รับรองทุกงวดจะถูกรางวัลแน่นอนแต่ผมรอลุ้นรางวัลที่ 1 ครับ โดนมาก็มีเฮ ถ้าไม่โดนก็ช่างมันถือว่าได้ลุ้นรางวัลทุกงวด(จะมากจะน้อยแล้วแต่.... jljhl)

สุดท้าย ต้องขอโทษด้วยเน่อ ถามเรื่องหุ้นดันไปเชียร์ให้ซื้อสลากออมสิน
 piuyty
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2010, 11:59:03 โดย j007 »

timmy

ผมคิดว่าลองเล่นสักสามหมื่นนะครับ

ถ้าอยากลองนะ
แต่มีข้อแม้ว่าต้องทำใจ เพราะเงินมันไปไปมามา

สามหมื่นนี่ขอเป็นเงินเย็นนะครับ ลองดูครับ
ท่านอาจจะเข้าใจมันมากขึ้นน่ะครับ

(เหมือนตอนผมหัดเล่นลัมมี่ใหม่ๆ ไม่มีทริคอะไรเลย พอเล่นไปๆเริ่มแพรวพราวมากขึ้น) ttu

สุดท้ายก็ต้องเชื่อใจตัวเองครับดีที่สุด dsgjsd

ลองตลาดเล็กๆก่อนก็ได้ครับ ;kljj
เผื่อเจ็บตัวจะได้ไม่มาก

ลองดูครับ

labk1200

ใช่ครับควรนำเงินเย็มมาเล่นจะได้มีเครียส /jhtdc

ตอนเริ่มต้นผมเริ่มเปิดพรอท์ที่ 50,000

ตอนนี้จากนำเงินเย็มมาลงทุน กลับเป็บว่าเงินถูกแช่แข็งแล้วซะงั้น ghjk

แต่อย่างไรก็ตามครับ การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอตามกฏ High Risk High Retur นะครับ

อย่างพึ่งท้อแท้ ครับทุกวิกฤต มีโอกาส ครับผม gsdgdgs

ilovesupreme

ผมเคยเล่น (ผ่านเน็ต) แต่ด้วยความที่ใจไม่เย็นพอ ก็ร่วงระนาวเลยครับ
เห็นด้วยกับการเล่นหุ้นต้องเป็นเงินเย็นเท่านั้น เงินร้อนมาล่นนี่ระวังเจ็บตัวได้ง่ายๆ นะครับ

Toramaruz

มีเงินเย็น เริ่มต้นขั้นต่ำที่ 1 แสนอ่ะครับ น่าจะพอทำไรได้บ้าง  ss

NConly

ระวังมดด้วยนะครับ 09876

y_tanakon

• แอบจิต
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

อยากเริ่มศึกษาหุ้นต้องรู้จักตลาดหุ้นก่อนครับ แล้วก็รู้จักบ.จดทะเบียนที่อยู่ในตลาดหุ้น เช่น cpn คือ ห้างเซ็นทรัลที่เราๆเดินเที่ยวซื้อของกัน แล้วก็ลองวิเคราะดูว่าแนวโน้มกิจการเป็นอย่างไร อย่าง cpn จะขยายสาขาปีละ3สาขา ค่าเช่าขึ้นปีละ7% อัตราการเช่าอยู่ที่95% นี่เป็นแบบวิเคราห์พื้นฐาน แต่ถ้ารักความเสี่ยงจะเก็งกำไรก็ใช้กราฟ ซึ่งรายละเอียดเยอะครับ ส่วนเริมต้นที่เท่าไหร่นั้นจะต้องซื้อขั้นต่ำที่100หุ้นขึ้นไป หุ้นแต่ละตัวราคาไม่เท่ากัน อย่าง cpn หุ้นละ36บาท100หุ้นก็3600บาท cpall(ห้างเซ็นทรัล) หุ้นละ33บาท 100หุ้นก็3300บาท เห็นไหมครับเิงินไม่กี่พันบาทก็สามารถเป็นส่วนหนึ่งของกิจการดีๆเหล่านี้ได้ มีคำถามเพิ่มเติมเข้าเพจนี้ได้เลยครับ inbox ปรึกษาได้เลยครับ
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%99-%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89-%E0%B8%AA%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%B5/318999511570317

ngan

• งานคือเงิน
  • เด็กทะลึ่ง
  • Country: 00
    • job.matethai.com

เล่นโกล์ด ค่ะ สัญญาแรกแสนนึงค่ะ เล่นมาปีนึง สรุป ขาดทุน แปดหมื่นละค่า -0987
น่ากลัวนะครับ
 piuyty

superman01

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th

ไอเดียดีก็รวยป่าวครับ

kanrayawong

• ว๊องแมน
  • *

ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับการลงทุนค่ะ ก็เลยต้องพยายามศึกษาให้มากหน่อย โดยเฉพาะเรื่องการเงินการลงทุนจะได้เข้าใจมากขึ้น คราวนี้ล่ะจะลงทุนอะไรก็สบาย

dewdew3

• แอบหื่น
  • Country: 00

น่าสนใจมากๆครับรบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ ทางเข้าufabet:d