-->

ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊งเสือเหลือง (ไม่ใช่มาเลเซียนะ)  (อ่าน 2185 ครั้ง)

kier3

• บุคคลทั่วไป
แก๊งเสือเหลือง (ไม่ใช่มาเลเซียนะ)
« เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010, 13:31:28 »

ท่านที่เดินทางระหว่างเชียงใหม่ไปพะเยา  ระหว่างทางท่านจะเจออยู่บ่อย ๆ เลยเป็นพระที่โบกรถอยู่ริมถนน  โดยจะอยู่เส้นถนนภาคเหนือเป็นหลักอยู่ไกลผู้คน  อ้างว่ามาธุดงในป่า  แล้วมาขอน้ำกินน่ะท่าน  ผมเจอตลอดเลยมันจะอยู่เวลากลางวันครับ  โบกอยู่ริมถนนถ้าจอดแล้วจะเข้าไปขอน้ำ  บางทีก็ของปัจจัยเพื่อไปซื้อกดไว้นอน  บางทีก็ขอเดินทางติดรถไปข้างหน้าด้วย  พวกนี้เป็นขบวนการนะครับ  ไม่ใช่พระจริงแน่นอน  พระจริงท่านจะไม่ขออะไรพวกนี้หรอกครับ  ท่านจะธุดงโดยไม่สนรถเลยแล้วจะหยุดพักตามป่าริมทางหรือตามวัดที่อยู่ในเส้นทางธุดงอยู่แล้ว  ไม่ใช่อย่างนี้มาขอโนนขอนี่  มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปลำบางเจอพระรูปหนึ่งโบกรถจะขอไปด้วย  แต่ของผมเต็มรถเลยให้ขึ้นรถไม่ได้  บอกขอติดรถไปวัดที่ลำปางหน่อย  สุดท้ายไปไม่ได้เลยขอปัจจัยไปซื้อน้ำกินไอ้ผมก็ใจดีให้ไป 100 กับน้ำ 1 ขวด  สุดท้ายไปลำปางแล้วกลับพะเยาเจอพระรูปนี้อยู่ที่ริมถนนพะเยาอีกแล้ว  ผมจอดถามเลยไหนเมื่อวานบอกว่าจะไปลำปางวันนี้ทำไมมาอยู่พะเยาได้ละ  พระคนนั้นบอกไปมาแล้วนี่กำลังกลับ (บ้าแล้วกูพึ่งไปแล้วกลับมามึงเดินจะไวกว่ารถได้ยังไง)  แถมยังขอผมติดรถไปด้วยตราวนี้ผมขอดูบัตรพระสงค์เลยครับ  ไม่มีให้เดินหนีเลยครับ  ผมบอกหยุดนะถ้าไม่หยุดจะแจ้งตำรวจจับจริง ๆ ด้วย  คราวนี้หันมาบอก  โยมอัตมาลืมบัตรพระเอาไว้ไม่ได้เอามาด้วย  (น่านมึงของปลอมชัวว์เลย)  พอผมจะถามอีกกลับเดินเข้าไปในป่าข้างทางหน้าตาเฉยเลย  นี่ถ้าผมตามไปไม่รู้จะโดยอะไรบ้างเลยขึ้นรถแล้วกลับบ้านเลย

ผมว่าพวกนี้ยังมีอีกเยอะพวกหากินกับผ้าเหลืองเนี่ยทำให้ศาสนามัวหมอง  หลอกลวงคนใจบุญมันหน้าเตะให้ผ้าเหลือง(ปลอม)กระเดนเลย   kick  ผมว่าท่านที่เดินทางบ่อย ๆ น่าจะเคยเจอครับ  ถ้าจะถวายปัจจัยให้ขอดูบัตร์พระสงค์ก่อน  เผื่อว่ามีพระธุดงจริง ๆ ต้องการความช่วยเหลือครับ   ss

sacky

Re: แก๊งเสือเหลือง (ไม่ใช่มาเลเซียนะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010, 17:12:45 »

เคยเจอเหมือนกันแถวๆดอยสะเก็ด ผมกำลังจะไปเชียงราย เจอพระ 2 รูปโบกรถ ก้อจอดถามท่านจะไปที่ไหน พระบอกว่าจะไปภูชี้ฟ้าเราก้อใจดีรับขึ้นรถไป ขับไปเรื่อยๆ อ้าวอยู่ดีๆพระท่านถาม
รับเพลอาตมาไหม เราก้อมองเวลาอ้าว 11 โมงแล้ว ก้อเลยแวะเลี้ยงเพลที่บ่อน้ำพุร้อนแม่ขะจาน พอเพลเสร็จพระบอก โยมถ้ามีธุระด่วนก้อไปก่อนก้อได้ แต่อาตมาขอปัจจัยติดตัวไว้ซื้อน้ำหน่อยนะ
เราก้อชุกคิดได้พระปลอมแน่ๆก้อเลยบอก ผมรีบจริงๆครับหลวงพี่แต่ปัจจัยผมเหลือติดตัวไม่มากผมขอแค่เลี้ยงเพลแล้วกัน แล้วก้อขับรถออกมาเลย

singha2517

Re: แก๊งเสือเหลือง (ไม่ใช่มาเลเซียนะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 12:52:42 »

เคยเจอเหมือนกันครับบอกว่าจะไปธุดงค์แต่ไม่มีปัจจัยเลยช่วยไป 500 บาท พอผ่านมา 1 เดือน มาหาที่บ้านตลอด ก็เลยเอะใจว่าไม่น่าใช่พระแล้ว
ยังไงก็คิดว่าทำบุญไปก้แล้วกันครับ fhgj

noikasu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 16:08:10 »

บัตรปลอมกันได้ครับ..อันตรายจริงเลยช่วงนี้ ljhgf

num18

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 22:46:37 »

เอาแล้วไง ..........     พูดยากครับคนไทยเมืองพุทธ..  อะไรช่วยกันได้เราก็มักจะช่วยกันไปตามความสามารถที่เราพอจะให้ได้   แต่ว่าหากินแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ  พระจริงหรือพระปลอมนั้น เราก็ไม่ควรทำวจีกรรมครับสงสารผ้าเหลือง   ส่วนเอ่อ ....บาปกรรมคงตามทันในสักวันเองครับ

เตือนๆๆกันไว้อย่าไปรับ อย่าไปช่วยทำเป็นไม่เห็น ถ้ายืนขวางถนน  ก็เบรคกดกระจกลง ถ้าขอปัจจัยซ์อน้ำ ก็บอกไปเลยครับว่าไม่มี แต่ถ้าอาพาธจริงๆ ก็ส่งท่านเถอะครับ คงไม่มีหลอกนั่งรถเราไปส่งยาบ้ากันในโรงพยาบาลเน้อ อันนี้มีงานเข้าแน่ๆ   

ใจผมอยากบวชนะครับ  ผมชอบมากการเดินธุดงในป่าอยากไปธุดงด์ พม่า ขเมร ลาว กัมพูชา แบบเดินเท้าเปล่าไปฝึกจิต   แต่ติดสามอย่าง  1. ผี   2.งู   3.ผบ.ที่บ้าน     ถ้าบวชคงได้แค่เดินจงกลมในวัดแค่นั้นหล่ะ  เฮ้อ  มีงานบวชผมจะชวนครับ  ทุกคนไปครับ

livestoned

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 12:25:12 »

พระดีๆก็มีเยอะ แต่พวกที่หากินกับผ้าเหลืองเดี๋ยวนี้ก็มีให้เห็นตามข่าวอยู่บ่อยๆ
ไม่ไหวคับพวกนี้ศาสนาเสื่อมหมด

silica_gel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 22:43:32 »

ผมก็เคยเจอครับ ดบกรถจากกลางดอยสุเทพขอติดรถเข้ามาในเมือง  พอเข้ามานั่งแล้วขอนู่นขอนี้  เลยขอดูบัตร ไม่มีให้ดู แล้วขอลงตรงนั้นเลยครับ กะจะพาขับเข้าโรงพักซะหน่อย
เบื่อจริงๆพวกเหลือบไรศาสนา

g0g0g0g0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2010, 13:48:11 »

kick kick kick kick

แบบนี้ เลวจิงๆ

พระจริงๆเขาไม่เรียกร้องอะไรหรอก

Fredy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010, 16:40:51 »

พระที่ท่านออกธุดงจริงๆ ท่านไม่ขึ้นรถหรอกครับ ถึงแม้เราจะจอดรับท่านก็ตาม

pittycat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 00:38:10 »

gsdgdgs   มีแบบนี้ด้วยเหรอ

LAMOKKING99

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 01:09:34 »

hgjhgมาแปลกๆๆเยาะ