-->

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเสียบปลั๊ก Notebook? ที่ถูกต้อง (เอาของเค้ามาเช่นเคย)  (อ่าน 1119 ครั้ง)

don

• บุคคลทั่วไป

ghfg

เรื่องนี้เป็นทิปสั้นๆ แต่..ทิปสั้นๆ นี้ ผมเชื่อว่ามีใครหลายยคนที่ไม่เคยรู้มาก่อน ประมาณว่า จริงเหรอ? ใช่เหรอ?

ในช่วงแรกๆ ที่ผมใช้โน้ตบุ๊กก็อาการเดียวกับหลายๆ ท่าน เวลาจะเสียบปลั๊กก็เสียบตัวอะแดปเตอร์เข้ากับตัวเครื ่องก่อน (จริงๆ มันน่าจะถูกนะ) แล้วก็เอาปลั๊กอีกด้านไปเสียบกับเต้ารับของที่บ้าน หรือที่ทำงาน โดยหลักความเป็นจริงแล้ว มันจะควรจะทำแบบนี้ใช่มั้ย?

คิดว่าหลายคนคิดเหมือนผม ปัญหาที่ผมเจอเมื่อทำแบบนี้กับโน้ตบุ๊กแทบทุกรุ่นที่ ผ่านมา ก็คือมันมีไฟแลปออกมาจากตัวปลั๊ก เหมือนเกิดการสปาร์คขึ้น เสียบกี่ครั้งก็เกิดอาการแบบนี้ จนพาลคิดไปว่าพวกอะแดปเตอร์โน้ตบุ๊กมันไม่ค่อยดีมั้ง ผมก็หาวิธีแก้ไขบ้าง

เพื่อนหลายคนใช้วิธีเด็ดกว่านี้ครับ คือซื้อปลั๊กที่มีสวิทซ์เปิดปิดมาเลย วิธีการที่เขาทำก็คือ เสียบปลั๊กทุกๆ อย่างให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเปิดสวิทซ์ที่ปลั๊ก เอ้ออ.. ไอเดียดีเนาะว่ามั้ย แต่จนแล้วจนรอด ผมเอ๊ะใจขึ้นมา เลยเปิดคู่มือโน้ตบุ๊กที่ผมเพิ่งได้มาใหม่ดู นั่งอ่านสักพัก ก็ถึง บ้างอ้อ จนได้ว่า สิ่งที่เราทำมานั้น ไม่ถูกต้องเลยครับ

มิน่า เสียบยี่ห้อไหน ก็ไฟแลบตะแลบแป๊บหมด.. พาลเอาใจหายว่าไฟจะช็อตได้

ต่อไปนี้ตั้งใจอ่านให้ดีดีนะครับ
ในคู่มือเขาบอกไว้ชัดเจนเลยครับว่า วิธีการเสียบปลั๊กอะแดปเตอร์ของโน้ตบุ๊ก ที่ถูกต้องก็คือ ให้เราเสียบปลั๊กเข้ากับเต้ารับที่บ้านหรือที่ทำงานก ่อนครับ จากนั้นค่อยเอาปลายอีกด้านที่เหลือมาเสียบเข้ากับโน้ ตบุ๊ก อันนี้คือวิธีที่ถูกต้อง

ผมเลยลองดูซะเลยครับ ปรากฏว่าอาการไฟแลบหรืออาการสปาร์คนั้นไม่มีเกิดขึ้น เลย โอ้! นี่แหละหนาาา..นิสัยไม่ชอบอ่านคู่มือ หลังจากนั้นมาผมก็พยายามแนะนำเพื่อนๆ ทุกคนที่เกิดอาการนี้ทั้งหมด ทุกรายแฮปปี้ดีแทคมากๆ ผมเชื่อว่าหลายคนยังไม่ทราบครับ ใครที่ทราบแล้วก็ฝากบอกต่อเพื่อนๆ ด้วยนะครับ จะได้เสียบปลั๊กอะแดปเตอร์ได้ถูกต้องเสียที ใครใช้โน้ตบุ๊กอยู่ตอนนี้จะลองทำดูก็ได้นะครับ

ขอเพิ่มเติมด้วยว่า ใช้วิธีเดียวกันนี้กับ ทั้งมือถือ และ PDA ด้วย

rapinrapin

ขอบคุณครับ

ZOIDS

จุดใต้ตำตอครับ จะรีบแก้ไข อิอิ  ;kljj

gaik.

ให้ทำความเข้าใจกับเครื่องไม้เครื่องมือทุกอย่างที่เราจะต้องใช้ เพื่อความถูกต้อง และยืดอายุการใช้งาน เช่นเดียวกับเวลาที่เราต้องการ.........เราก็ยังต้องเลือก เลือกแล้วก็ยังต้องมาสอบถามรายละเอียดก่อนที่จะ..................

don

::)  สองแง่สองง่าม  kjhg

jiggolord

ธรรมดาครับ คนไทยเราส่วนมากไม่ค่อยศึกษาคู่มือที่มากับเครื่องครับ
ขนาดในโรงงานเครื่องนึงหลายๆล้านยังไม่ศึกษาให้ถ่องแท้ ทั้งๆที่บางครั้งศักยภาพมันมากกว่าที่เราเข้าใจกัน

don

ธรรมดาครับ คนไทยเราส่วนมากไม่ค่อยศึกษาคู่มือที่มากับเครื่องครับ
ขนาดในโรงงานเครื่องนึงหลายๆล้านยังไม่ศึกษาให้ถ่องแท้ ทั้งๆที่บางครั้งศักยภาพมันมากกว่าที่เราเข้าใจกัน

คนไทยอ่านน้อยครับ  จริง  เมื่อเทียบกันประเทศที่พัฒนาแล้ว  โดนเฉพาะผม  kjhg

mousejet

อื่มหายจริงๆ pongz

nuttyvan

thank you มากๆคร้าบ...

sister7

ขอบคุณสำหรับวิธีการเสียบที่ถูกต้องนะเคอะ ท่านดอน

Johny Depp

,mnnbขอบคุณคร๊าบท่าน

deklek

แบตเสื่อมแล้วอ่ะ

ZOIDS

แบตเสื่อมเรื่องปรกติครับ

เสียบปลั๊กไม่ค่อยมีผลหรอก

watbox

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ;khhg ;khhg

wissly

ขอบคุณครับ สำหรับสิ่งดี ๆ ที่แนะนำ  ;khhg

Torres

ขอบคุณมากครับ ...

อาตี๋

ตอนนี้กำลังแนะนำให้ที่ทำงานครับ หลังจากที่ได้อ่านจากท่านdon แล้ว ขอบคุณครับ