-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถกระบะดีเซลเวลาจอดพักต้องเปิดฝากระโปรงหน้าระบายความร้อนด้วย  (อ่าน 1298 ครั้ง)

momo

• บุคคลทั่วไป

ตามเส้นทางท่องเที่ยวต่างๆ เห็นกระบะจอดพักจะชอบเปิดฝากระโปรงไว้ระบายความร้อน บางทีเห็นเปิดไว้ทุกคันเลย
มันจำเป็นหรือครับ คู่มือมีบอกไว้หรือเปล่า?
ผมใช้รถเก๋งไม่เห็นต้องทำแบบนี้เลย
รถก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
 09876

mmppp

ผมว่า......

รถพวกนี้วิ่งทั้งวันทั้งคืน แถมต้องทำงานหนักตลอด

การเปิดก็ช่วยระบายความร้อนครับ ไม่งั้น overheat แย่เลย

รถยิ่งร้อน แรงยิ่งตกครับ

อิ อิ   jhkll

wissly

กระบะยุคใหม่ ๆ นี่คงไม่ต้องแล้วมั้งครับ

marathoner9

เขากลัวเครื่องยนต์จะมีปัญหา จากความร้อนของเครื่องยนต์ โดยคิดว่า การที่ทำให้เย็นลงเร็วๆ นั้นจะดีกว่า

แต่จริงๆ แล้ว  ไม่แตกต่างครับ

เนื่องจากอุณหภูมิห้องเครื่อง จะ ขึ้นสูงสุด และคงที่ เมื่อวิ่งไปที่ความเร็วระดับหนึ่ง (ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำ)

ความร้อนที่เกิดขึ้นจากการเสียดสี และ การระเบิดที่ ลูกสูบ จะถูกถ่ายไปที่ หม้อน้ำ และ ระบายออกไปถายนอก

การจอดรถ หรือ เปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ ระยะเวลาสั้นๆ จะทำให้ อุณหภูมิลดลง เร็วขึ้นเล็กน้อย

ซึ่งเมื่อ ออกรถอีกครั้งหนึ่ง ความร้อนจะเพิ่มขึ้น อยู่ภาวะที่เหมาะสม

l.jkljh l.jkljh

tairoop

เพิ่งรู้นะ้เนี่ย ;khhg

man23th2004

แค่ระบายความร้อนไวขึ้นครับ แบบว่ารักรถน่ะคับ แต่ผมไม่เคยเปิดเลย

ZOIDS

ตามเส้นทางท่องเที่ยวต่างๆ เห็นกระบะจอดพักจะชอบเปิดฝากระโปรงไว้ระบายความร้อน บางทีเห็นเปิดไว้ทุกคันเลย
มันจำเป็นหรือครับ คู่มือมีบอกไว้หรือเปล่า?
ผมใช้รถเก๋งไม่เห็นต้องทำแบบนี้เลย
รถก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
 09876

อย่าลืมว่า รถเก๋ง กับ รถกระบะส่วนใหญ่ ใช้เครื่องยนต์ต่างกันนะครับ

ทั้งดีเซล และ เบนซิน มีหลักการทำงานที่ต่างกัน

ถ้าเครื่องดีเซล เครื่องจะทำงานเต็มกำลังได้ก็ต่อเมื่อุณหภูมิสูงพอ

จริง ๆ รถเก๋งก็เหมือนกัน แต่บ้านเราไม่เห็นความแตกต่าง เพราะเป็นเมืองร้อน

ลองมาเป็นเมืองหนาวสิครับ ต่อให้เป็นเครื่องเบนซิน ก็ต้องอุ่นเครื่องไม่งั้นรถวิ่งไม่ไป

ส่วนตัวผมว่า รถกระบะรุ่นใหม่ทำมาดีพอครับ ไม่ต้องเปิดฝากระโปรงหรอก แค่อย่าดับเครื่องทันทีก็พอ  .,mn

mintada

เปิดไว้ก็ไม่เสียหายครับ
ทำได้ทั้งเบนซินและดีเซล  แถมยังได้ตรวจเช็คสภาพไปในตัวเผื่อมีไรบกพร่องขึ้นมา  เดืนทางไกลป้องกันไว้ก็ไม่เสียหายครับ
รถเราๆรักน่ะ ทำไปเถอะครับ อย่าคิดมาก