-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนโหลด bit ด้วยครับ  (อ่าน 4828 ครั้ง)

marathoner9

• บุคคลทั่วไป
สอนโหลด bit ด้วยครับ
« เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2008, 11:44:00 »

เขิน

เนื่องจาก ว่าใช้ computer ,มาระยะนึง แต่ ยัง Load bit ไม่เป็น

ขออนุเคราะห์ ทั่นผู้มีความรู้ แนะนำ หรือ ชี้ทาง ด้วยครับ  ;khhg

don

Re: สอนโหลด bit ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2008, 11:50:53 »

???  ครับเดี่ยวมาบอกครับ   kjhg

don

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2008, 11:53:40 »

Discover

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 06:38:06 »

มีใครไม่ทราบบ้างครับว่า โหลดบิท คืออะไร

ปกติ พวกเราจะคุ้นเคยกับการโหลดไฟล์ จาก Server โดยตรงกัน ใช่มั๊ยครับ

นั่นคือ มีใครสักคน ตั้ง server ขึ้นมา รองรับไฟล์ ที่เราเอาไปฝากไว้ 

แล้ว ทิ้งไว้ให้ พวกๆ กัน ไป Download มาใช้งาน

แบบนี้จะเป็นการ โหลด โดยตรงจาก Server น่ะครับ ถ้ามีคนโหลดเยอะ Server อาจจะรองรับไม่ไหว ก็มีช้าบางตามจำนวนคนโหลด

ถ้า Server ล่ม หรือ connection Down ก็คือ โหลดไม่ได้สักคน

ทีนี้ มาดูโหลดบิทกันบ้างครับ ว่า เป็นยังไง

โหลดบิทก็จะต้องใช้ Server เหมือนกันครับ แต่ Server ของ Bit นั้น จะทำหน้าที่แค่

- ระบุว่า ไฟล์ต้นฉบับอยู่ที่ไหนบ้าง ( เริ่มต้นถ้าเราเป็นคนปล่อย ไฟล์ต้นฉบับ ก็อยู่ในเครื่องเราเองครับ )
- สมาชิกท่านใดใน Server เป็นเจ้าของ ( Owner = ผู้ปล่อยไฟล์คนแรก )
- สมาชิกท่านใด ใน Server Download อยู่  ( Seeder Mode )
- สมาชิกท่านใด ใน Server Download เสร็จแล้ว กำลังทำหน้าที่เป็น ผู้ปล่อยไฟล์ ( Leecher Mode )
- เก็บค่า Share ratio สำหรับสมาชิก

การที่เราๆ ท่านๆ จะโหลดบิทได้นั่นจะต้อง

1.โปรแกรมเฉพาะ ครับ เช่น BitComet , uTorrent , etc...

โปรแกรม พวกนี้จะทำหน้าที่ ติดต่อกับ Server เพื่อ โหลดไฟล์ จาก Seeder นั่นเองครับ

ในขณะที่กำลังโหลดไฟล์มา โปรแกรมเหล่านี้ก็จะทำหน้าที่ ปล่อยไฟล์ไปให้ตัวด้วยน่ะครับ

2.เป็นสมาชิก Server Bit

อธิบายมาอาจจะ งง ๆ อยู่

ยกตัวอย่างจริงดีกว่า

1. หาเป็นสมาชิกเวป Bit สักเวป เช่น http://www.sdb-club.com

ช่วงนี้ กำลังรับสมัครสมาชิกเพิ่มพอดีเลยครับ กด link ด้านล่างได้เลยครับ

http://www.sdb-club.com/refsignup.php?id=39035&hash=54bef69ac49a164e289467f5571e90c9

2. โหลดโปรแกรม สำหรับโหลดบิท ตรงนี้ส่วนตัวผมใช้ uTorrent ครับ โหลดได้ที่ http://www.utorrent.com/index.php

3. เข้าเวป http://www.sdb-club.com   login ด้วยชื่อของท่าน

4.กดเข้าไปในหัวข้อเลือกไฟล์

5.
- (1) หมายถึงประเภทของไฟล์ แล้วแต่เวปบิท เค้าจะแยกประเภทอะไรบ้าง ( เอ๊ะ อะไร xx แวป ๆ )
- (2) รายชือไฟล์
- (3) รายละเอียดของไฟล์ ถ้าตรงคำว่าปล่อย เป็น 0 นั่นหมายถึง ไม่มีไฟล์ให้โหลดแล้วน่ะครับ

6. ยกตัวอย่างจริง เอา ไฟล์ น้อง Mo Mo ล่ะกันครับ กดเข้าไป จะเป็นดังภาพ

ก็กด Download จะได้ มาเป็น ไฟล์ นามสกุล . torrent น่ะ ครับ เซฟไว้ ที่ไหนสักที่แล้วแต่ท่าน

7. โหลดไฟล์ . torrent เรียบร้อยแล้ว กด Open เลย ครับ หรือ ท่านจะเรียก โปรแกรม uTorrent มา Open ไฟล์นี้ทีหลังก็ได้แล้วแต่

8. โปรแกรม uTorrent จะขึ้นมาถามท่านดังนี้
- (1) ตำแหน่งที่จะเซฟไฟล์ น้อง MOMO
- (2) ขนาดของไฟล์ เช็คดีๆ น่ะท่าน เมื่อท่านโหลด Bit เป็นแล้วจะรู้ว่า HDD มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ
- (3) จำนวนไฟล์ ที่มี อันไหนไม่เอา ก็เอาเช็คถูกออกได้ครับ
- (4) พร้อมแล้วกด ok ครับ

9. โปรแกรมก็จะติดต่อ Server เพื่อ โหลดไฟล์มาให้เรา ดังรูปครับ

(1) name = ชื่องานที่กำลังโหลด , Seed = ไฟล์ต้นฉบับมีกี่คนที่ปล่อย , Peers = มีคนกำลังโหลดไฟล์นี้กี่คน ,
     Down speed / up speed = ความเร็วในการโหลด / ปล่อย
     ขณะที่เราโหลด เราก็จะปล่อยในส่วนที่เราโหลดมาแล้วไปด้วยในเวลาเดียวกัน
     , ETA  = ใช้เวลาอีกเท่าไหร่ถึงจะเสร็จ

(2) รายละเอียดต่างๆ เวลาติดต่อกับ Server Bit

(3) ถ้าโหลดหลายๆ งาน ตรงนี้จะบอก ความเร็วในการ Download / upload รวม

จบแล้วครับ

หากมีข้อสงสัยตรงไหนถามได้ครับ  khjhgg

Discover

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 06:44:06 »

ลืมไปอย่างครับ พูดถึงเรื่อง Share ratio

ถ้าเราโหลดไฟล์มา 100 M เราต้องปล่อยให้โปรแกรม uTorrent ปล่อยไฟล์ให้สมาชิกท่านอื่นโหลดไฟล์ไปให้ครบ 100 M

ด้วยน่ะครับ มันเป็น กฎสากล ว่า ดูดเท่าไหร่  ปล่อยเท่านั้น หรือ มากกว่าได้ ครับ

ไม่งั้น Share ratio ท่านจะตกต่ำ ถ้าต่ำมากๆ บางเวปเขาจะไม่ยอมให้ท่านโหลดต่อครับ ต้องปล่อยอย่างเดียว
 lhgfr

don

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 11:20:25 »

:(  ขอบคุณมากๆๆครับ

Discover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2008, 13:07:07 »

มีใครสงสัยมั๊ยครับว่า เน็ตอะไรโหลดตั้ง 2.3 MB/s    :-[

ZOIDS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2008, 03:17:05 »

มีใครสงสัยมั๊ยครับว่า เน็ตอะไรโหลดตั้ง 2.3 MB/s    :-[

เป็น เน็ตเครือข่ายป่าวท่าน เคยโหลดใน มอ โดย seed ก็อยู่ใน มอ วิ่งถึง 1400 kb/s แทบกรี้๊ด

Discover

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2008, 14:57:49 »

เป็น เน็ตเครือข่ายป่าวท่าน เคยโหลดใน มอ โดย seed ก็อยู่ใน มอ วิ่งถึง 1400 kb/s แทบกรี้๊ด

เน็ตที่ร้านน่ะครับ ADSL ธรรมดา เดือนล่ะ 1000 นั่นแหล่ะท่าน

แต่กรณีนี้น่ะ   ผมใช้โน๊ตบุค โหลดอยู่ แล้วกำลัง seed อยู่

ตอนโพส ผมใช้อีกเครื่องในร้าน โหลดไฟล์เดิมอีกรอบ เพื่อเก็บรูป

มันก็เลยกลายเป็นว่า มันดูด จาก โน๊ตบุค ที่กำลัง seed อยู่ ความเร็วมันก็เลยออกมา เวอร์นิดหนึ่ง 

pongz

marathoner9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2008, 09:58:32 »

:( :o

-ขอบ คุณ ครับ

hgjhg

จะได้ intrend กะเขาซะที

mormor1973

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2008, 11:30:41 »

อาจใช้แฟรชเก็ต ก็ได้ครับ โปรแกรมนี้ใช้ได้ดี ในการโหลดบิตเช่นกันครับ

wissly

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 01:57:23 »

อธิบายได้ละเอียดดี

ผมใช้ uTorrent ครับ